công dụng,hứng dẫn làm TÚI RÚT,phụ kiện không thể thiếu của cu thủ

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi long_qua_dao, 5/1/13.

1. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    trong nghệ thuật chơi chim,con người đã không ngừng tiến bộ trong kĩ thuật,đạo chơi.vì thế đi kèm theo chú chim mà ai cũng mong được sở hữu,sờ mó cho thỏa lòng đam mê,không ít người đã chi ra một số tiền không nhỏ để trang bị cho chú chim yêu quý của mình.Vì theo họ,"chim quý phải ở nhà xây",phải "ăn chén bạc".nhưng cu gáy lại không như thế.Chú cu gáy có giọng gáy mộc mạc,cả màu lông cũng không hề kiêu sa mà lại giản dị,đến cái nhà,cái chén ăn cơm cũng đơn giản,chỉ là cái giỏ tre,cái gáo dừa,cái hũ thủy tinh.v...v.vậy nhưng không hề đơn giản.phụ kiện kèm theo đơn giản mà lại có nghệ thuật của nó.Nhiều bác đã tận tình chỉ dạy cho cháu,cho em kinh nghiệm như lụp chú AIRGUN,anh hcongthuc,giỏ thóc,lồng quả đào chú Dũng giothoc...làm mọi người ngưỡng mộ.Nhưng trong ABV,box cu gáy,cháu(em) chưa hề thấy ai hướng dẫn làm túi rút,một thứ vô cùng quan trọng với nghề chơi.Do kiến thức hạn hẹp nên mở topic nhờ chú bác ủng hộ cho cháu(em) hoàn thành được một chiếc túi rút đẹp cho riêng mình.Cũng do vừa rồi mang một chú từ nhà ra phòng trọ mà đựng trong chiếc"tất".nên em nó te le.nên mong ai có đi qua nơi đây ghé lại cho cháu xin vài dòng
    xin cảm ơn và gửi lời chúc sức khỏe tới mọi người,xin cúi chào trước các nghệ nhân trong nghề
    thân chào!!!

Last edited: 5/1/13
  2. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Mình cũng quan tâm cái này, lúc trước cũng lấy một chiếc tất cắt ra may 2 đầu có luồn sợi dây vào nhưng có vẻ chưa đúng kích thước hay chật quá mà khi mang chim về thì lông nó te tua hết. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn nên dùng loại chất liệu gì, kích thước ra sao.... Em thấy có anh bạn dùng vải mùng để may túi rút.

Thân

3. Dead&Gone

Dead&Gone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Ở thuận kiều có bán đấy ạ mấy bác ra mua cho nhanh gọn may chi ch tốn công

hungvcb and long_qua_dao like this.
  4. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    cái cảm giác tự mình làm tự mình dùng sướng hơn nhiều chứ bác Dead hehe

5. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    đúng vậy các bác à,tự sản xuất thương hiệu của mình thì có ý nghĩa hơn nhiều,đúng không mấy cụ

hungvcb thích bài này.
  6. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    cụ long_qua_dao, cái túi rút thật sự cần nhưng mà không đến mức phải ...ngâm cứu kỹ đâu. Proton có đúng 1 cái túi rút do một người bạn tặng, còn những cái khác không gọi là túi mà là bị, là túi lưới, là chiếc vớ, hehe. Mách nước cụ, cụ ra ngoài chợ, thấy cái túi đựng trái cây bằng lưới, mua trái cây có cái bị đựng bổi, hihi. Một công đôi chuyện.
    Kích thước túi rút: chiều dài = sát cổ con chim tới WC, tròn bằng con chim lúc bình thường. Một đầu có dây rút cột chết, 1 đầu có dây rút kéo ra, kéo vô được. Cụ coi mấy túi rút của những cu thủ gác cu thì sẽ hình dung rõ hơn
    Chúc cụ thỏa mãn chuyện cu cò

7. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    I, Công dụng: giúp người bẫy chim nhốt tạm con chim vào túi khi tiếp đánh kèo sau hoặc mang chim về nhà trước khi nhốt vô lồng, tặng cho, làm thịt...; giúp vận chuyển chim từ nơi này sang nơi khác; là công cụ hỗ trợ khi phải giải phẫu chữa bệnh...cho chim....
    Ưu điểm: gọn, lẹ, tiện lợi...
    Nhược điểm: nếu nhốt trong thời gian lâu lâu 1 chúc thì chim dễ về rừng với ông bà tổ tiên, vì chim đang stres lại bị nhốt trong túi bí, khó thở, dễ tăng xông thiếu máu, thiếu oxi....
    II, Hướng dẫn: Nêu dùng vải thô thoáng, không nên dùng vải thun có độ co dãn,
    cắt một miếng hình chữ nhật sao cho cuốn vừa 1 vòng lon 333 và dài cũng cỡ đó.
    May tròn lại cho giống cái Xà Rông của người đồng bào ấy:blushing: rồi may cái "cạp quần chun" ở 2 đầu và luồn dây vô cũng tựa nư luồn chun quần :laughing: gút 1 đầu sao cho vừa lọt đầu con cu ra mà không bị xiết vô cổ. Khi có điều kiện thì đút đầu cu qua lỗ rồi vuốt cho bao phủ hết con cu:devil: (tới phao câu thì gút dây cột lại sao cho không tuột được cu ra :laughing:.
    Dùng túi đựng trái cây giống bác Proton nói hay lắm đấy em, em tham khảo hình ảnh trong mục Gác cu mùa lạnh của chú Thanhchim nữa nhé

hungvcb, Nguyễn..., proton and 4 others like this.
  8. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    cảm ơn anh nhiều nhiều,nhưng mà phải để nó rộng rộng hả anh?hay bó chặt như em thấy một số anh dùng,em nhìn hình thấy nó tròn vo,mà hai đầu sao nhìn thuôn thuôn theo mình con chim,đẹp lắm

hungvcb thích bài này.
  9. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Em khoái câu này, nghe quen quen hả anh?! :)
    "Khi có điều kiện thì đút đầu cu qua lỗ rồi vuốt cho bao phủ hết con cu (tới phao câu thì gút dây cột lại sao cho không tuột được cu ra ."

10. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    hề hề,câu này quá hay,hàm ý sâu sắc,cách hành văn của bậc kì tài chốn phòng the,ý lộn,chốn phòng cu
    chém tí nha bác

hungvcb thích bài này.
  11. Thanh Ninh Bình

Thanh Ninh Bình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Các cụ cứ bảo với cu mái nhà mềnh là thèm ăn bưởi
    Năm roi or bưởi da xanh là sẽ có ngay cái túi rút tiện lợi mà không lo bị nóng chym cụ ợ.

long_qua_dao thích bài này.
  12. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    em thấy loại túi rút cột cánh ý,cái ngắn ngắn mà bó cánh lại ấy cáccuj,có cụ nào biết không?em là em kết loại đó cơ