"Công ngủ" nhà huygv. hehe

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi huygv, 4/7/12.

1. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Mình nuôi công cũng đã lâu rồi, nhưng thời gian qua mê gà Tân Châu quá nên chẳng quan tâm tới chúng. Bây giờ mới bắt đầu rầy lại.

Chuồng công

Cặp công 10 năm tuổi

Thằng này mới rước về.

[​IMG][​IMG]

Cặp này 7 tháng, lúc mua người bán nói công Việt kg biết có bị thuốc kg. Nhưng cũng hy vọng vì thấy cái bông trên đầu túm lại như công Việt chứ kg xoè ra như cai quạt của công Ấn. Kg biết lớn lên nó có xoè ra không nữa. :crying:. Công ăn lông còn kinh dị hơn gà.

Cặp này mới nở được nửa tháng. Cặp 10 năm đẻ 2 trứng, lấy cho gà mái tre ấp, chẳng hy vọng gì vậy mà nở được 2 con. Mình rất vui

Các cao thủ về công tư vấn giùm em vấn đề này.

2 con này đều là công Ấn nhưng màu sắc khác nhau và 2 con nhà em cũng thế.

Con này màu giống con em mới mua, nhưng con em má có pha 1 tí vàng.

Con này thì giống con 10 năm

[​IMG][​IMG]

Các bác cho em hỏi thêm : Công Việt và Công Ấn có lai tạo được với nhau kg ?

hoacuc, Lộc Vừng, KOSHI and 20 others like this.
  2. pktuan

pktuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    hehe, quá hoành tráng và quá ấn tượng luôn aHuy ơi! Bữa nào cho e qua mở mang tầm mắt với nhé!
    Theo tài liệu e đọc thì Công Ấn và Công Việt lai với nhau được đó anh.

Last edited: 5/7/12
    huygv and anxuanloc like this.
  3. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    chào chủ top :D! 2 con đều là trống nhưng khác nhau là chuyện thường. con già ( 10 năm ) có vẽ thuần Ấn hơn ( pavo cristatus ), con tơ thì có lai tí máu java green muticus ( đa số ở vn gọi là công má vàng, hay công VIỆT)nên có tí màu vàng ở da mặt . nhưng để ý kỹ sẽ thấy cánh con non có nhiều sọc hơn. con Ấn có tới 120 mutation ,nên việc nó có khác nhau cũng ko có gì lạ! cặp non 7 th thì có kiểu hình của công java green muticus (má vàng, công Việt) ! xin chúc mừng, vì công má vàng khó tìm, và mùa này mình cũng tìm được 1 con! nhưng giá đắt quá
    và công ẤN có thể lai được với công Việt nhưng kiểu hình con lai đa phần giống công Ấn. vì cả hai loại này đều cùng chi pavo!, con trống tơ của bạn là minh chứng cho con lai giữa 2 loại này!
    tuy nhiên dạng spalding> 75% java green ( >75% máu má vàng 25%< máu Ấn) sẽ có kiểu hình là con má vàng : chân cao, đen. cổ green vãy cá, túm lông đầu nhọn túm, da mặt vàng

Last edited: 5/7/12
    Kungfu, Converse, nhocalone and 3 others like this.
  4. chaugatre

chaugatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    chủ thớt chơi VIP quá, chuồng nuôi quá lý tưởng rổng rãi quá trời.

huygv thích bài này.
  5. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Bữa nào ghé đàm đạo chơi nha Tuấn. Mình cũng chưa có kinh nghiệm gì, ghé chia sẻ kinh nghiệm chơi.

---------- Post added at 07:53 PM ---------- Previous post was at 07:45 PM ----------

Trời ! Đúng là 1 kho kiến thức về công, bác đúng là cao thủ. Những kiến thức như thế này rất có ích cho anh em mới tập chơi. Mình tìm trên google cả tháng nay mà cũng kg biết nhiều và kg đọc được những lời bác tư vấn. Cảm ơn bác rất nhiều.

---------- Post added at 07:56 PM ---------- Previous post was at 07:53 PM ----------

Có gì đâu mà VIP bác. Mình nghĩ, muốn nuôi công thì tối thiểu chuồng cũng phải cỡ đó mới nuôi được, nên cũng trở ngại cho nhiều người đam mê nhưng kg có diện tích. Mình đang có kế hoạch làm thêm 1 chuồng cho thằng trống tơ mới rước.

Anh em nào có nuôi công post chung topic mình cho vui ạ. Thanks all

anxuanloc thích bài này.
  6. tuandr

Thích đã nhận:
    1,284
    @huygv: hehe. cũng ko khá hơn ai đâu Huy. huy đọc ở đây nè rất nhiều thông tin

www.leggspeafowl.com
    www.peafowl.org/
    www.bowspeafowlfarm.com
    với thâm niên nuôi đôi đó hơn 10 năm thì ko nên khiêm tốn thế!, nhất là đã cho ra đc con
    mình cũng có bộ 3 công Ấn hỏn 1 năm tuổi (2 mái 1 trống). mùa này mình tìm đc 1 con má vàng. pktuan thì nhiều lắm, hôm nào cf bữa, thỉnh thoảng mình có ngồi cf với pktuan

Last edited: 6/7/12
  7. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    @tuandr : cặp 10 năm mình kg nuôi, đưa cho ông chú nhà ở cạnh nuôi lâu lắm rồi nên kg thể nào lấy lại được, chỉ lâu lâu qua ngắm thôi. Cách đây 2 năm có mua 1 con mái lớn về, vừa đem ra khỏi thùng nó nhảy 1 phát lên cột điện trung thế đứng ngắm hoàng hôn. Lúc đó tưởng mất luôn rồi nhưng trời chập choạng tối thì em nó thấy đàn gà nhà bên cạnh nên bay xuống, cũng may là bắt lại đc. Sợ quá bán cho pktuan luôn. Thời gian qua mê gà Tân Châu quá nên bỏ hết mấy thú vui khác.
    sdt của mình 0907 55 55 44. Có gì giao lưu chơi cho vui nha. Nhà mình ngay ngã tư khu công nghiệp Vĩnh Lộc, QL1A. Thân

---------- Post added at 07:19 PM ---------- Previous post was at 07:17 PM ----------

Á đù, link này có công "xám mã lại" nữa mới ghê http://www.leggspeafowl.com/

---------- Post added at 07:32 PM ---------- Previous post was at 07:19 PM ----------

Xem mấy cái link tuandr mình cũng kg ngờ công có nhiều màu đến vậy. Tuấn cho mình hỏi, nếu mình lai công trắng với công xanh thì hy vọng ra công ngủ sắc ?

8. tuandr

Thích đã nhận:
    1,284
    Xem mấy cái link tuandr mình cũng kg ngờ công có nhiều màu đến vậy. Tuấn cho mình hỏi, nếu mình lai công trắng với công xanh thì hy vọng ra công ngủ sắc ?[/QUOTE]

H xem thử trong mấy cái link ấy, hình như ra đc đó, đối với rêng cá nhân mình thì mình lại ko thích mấy con ngũ sắc! nó cứ lem nhem sao á !

huygv thích bài này.
  9. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Công nhà em múa

Con này mới bắt.

Các bạn xem giùm mình con này trống hay mái.

Phải nói con này so với con công ấn thì cao hơn hẳn.

Bài trước mình có nói công ăn lông còn kinh dị hơn gà.

Sáng nay mình bắt con bị ăn lông trong cặp 7 tháng thì phát hiện ra em nó chỉ còn lông ở 2 cánh và đuôi. Tất cả những lông nhỏ đều bị thằng kia nhổ hết.
    Và con trống lớn mới bắt này cũng vậy. Bị ăn lông trụi cổ, mới mọc ra lại nên lông bờm nhỏ xíu như ngỗng.

tu_gatre_lx and trandinhphuc like this.
  10. Converse

Converse Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,297
    Đại Gia Huy GV tung ra bộ sưu tập Công đẹp quá, nhìn thích thật

huygv thích bài này.
  11. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    "Nghệ Nhân" cứ chọc anh hoài nhé. Chuyển niềm đam mê thôi em. Mà sao mê cái gì cũng tốn kém quá. :crying: :crying: :crying:

12. tuandr

Thích đã nhận:
    1,284
    heheeeee. e khẳng định nó là con trống mới lớn mà! sao đi hỏi khó mọi ng,hehe. à mà e nói con này nhiu tuổi? a đoán nó tầm hơn 1 tuổi tí, nếu cỡ này thì nhìn bên ngoài thì rất khó doán.vì trống, mái như nhau.đừng dựa vào cựa, vì trống mái đều có cựa .H bắt nó coi hậu môn thử,a nghĩ chắc cũng giống gà. riêng a. chỉ nhìn thấy hình a đoán e này mái!

Last edited: 20/7/12
  13. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    quá đẹp Huy ơi. Con này bao nhiêu tháng tuổi vậy. Nó siêng múa không nếu nó đã múa thì Huy chí ý đến lông đuôi của nó, nếu tròn như cái quạt là mái, còn như cái quạt mà ở chính giữa nhô lên như ngọn núi là trống 100%. Chúc mừng công đẹp

14. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Con này em nghĩ nó phải trên 2 năm tuổi. Em mới mua có 2 ngày nên chưa thấy nó múa lần nào. Nó đang hoảng, chắc phải cần hơn 1 tháng để nó ổn định. Ăn cám rất tốt nhưng kg ăn rau muống, cà chua, dế. Để đổi khẩu phần qua xà lách và sâu xem sao. Chủ trước nuôi cũng kg tốt lắm nên lông hơi xấu.
    Thật ra nó trống hay mái em cũng kg quan trọng vì chỉ có 1 con. Nhưng phải xác định trống mái gấp để em còn kiếm con khác giới cho đủ 1 cặp.
    Em khá ấn tượng về chiều cao và cái bông trên đầu con này. Cao hơn công ấn khoảng 20cm và cái bông cao 10cm.

---------- Post added at 06:56 PM ---------- Previous post was at 06:18 PM ----------

Up lại hình chụp kĩ hơn

Anh em xem kĩ giùm mình trống hay mái nha.

15. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    Mình nghĩ em này chưa đến 2 năm đâu, nếu 2năm thì lông đuôi cũng khá đẹp rồi. Cặp kia bán rồi hả Huy, mua em này bao nhiêu thế?
    Cặp kia cũng công việt đẹp vậy sao không nuôi, mất công đi tìm lại!

huygv thích bài này.
  16. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Em nghĩ con này hơn 2 năm, vì trên 1 năm má nó chỉ mới ửng vàng và chưa sổ hết hình. Còn con này má thì vàng rực và hình rất hoành tráng so với con ấn 10 năm nhà em. Còn đuôi nó kg dài là do đang thay lông dữ dội và em cũng đoán nó là mái nên đuôi như vậy, vì nhìn kĩ chẳng thấy "con mắt" nào ở đuôi. Lúc mua thì kg xem kĩ được thì nó bay tùm lum mình kg tiếp cận được.

Tại muốn đốt cháy giai đoạn nên mua công lớn luôn anh. Bán cặp kia để có tiền mua con này. Bán cặp kia bù thêm 100k là lấy được con này. Nghĩ lại bán cặp kia cũng ẩu nhưng nó quá nhát nên em cũng kg thích. Thấy bóng người là bay loạn xạ xì ngầu chăm rất cực.

---------- Post added at 07:51 AM ---------- Previous post was at 07:46 AM ----------

Thêm con công mái ấn mới bắt của anh tuandr.

Má cũng có chút vàng. hehe

Mấy bữa nay em bắt công mấy lần và nhiều con nên thấy rằng lông của công rất yếu. Chỉ cần chụp lấy nó là lông bay tơi tả. Như con mái này, lúc bắt mạnh tay 1 tí là đi nguyên bộ đuôi luôn, làm được cái quạt cho Gia Cát Tiên Sinh luôn. Con Việt mới mua thì đi nguyên chùm lông cổ. Có thể do nuôi nhốt nên lông nó yếu.

Last edited: 21/7/12
  17. Converse

Converse Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,297
    anh đã Tặng cho em cái Nghệ Nhân, e nhận luôn , cám ơn anh nhé " Đại Gia " hahahaa, bộ sưu tập này tốn kém hơn gà TC luôn đấy anh nhỉ. Con chó đen của anh Bầu bì gì chưa???

---------- Post added at 10:11 AM ---------- Previous post was at 10:10 AM ----------

nó nhát thì anh phải làm cho nó Dạn dĩ hơn, Lông già thì dễ rụng thôi anh

huygv thích bài này.
  18. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    em công mái này cũng đẹp đó, ghép với con 10 năm là quá OK rồi, hình như con này của anh Tuấn mới hơn 1 năm thôi. Sao anh thấy các con công của Huy toàn nhát người thế. Chắc do người nuôi thôi, mấy con của anh nó dạn không hà. Dần đần có trọn bộ công rồi đó, sang năm anh sẽ tìm thêm 2 em nữa cho khác máu.

19. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Môn này rẻ hơn gà Tân Châu nhiều em. Cũng do lún gà Tân Châu nhiều quá nên khi chuyển qua công anh cũng nhát tay. Kg dám chơi mạnh như gà, mua con này thì phải bán con khác để cân đối ngân sách.
    Nó nhát thì kg dễ làm cho nó dạn như gà đc Q, vì mình kg thể mà ôm ấp chăm sóc như gà đc. Phải cần thời gian nhốt nó nơi đông người chắc đỡ hơn
    Con Phú cỏ màu mun nhà anh hôm bữa cho nó qua bắt cặp với con vện của maihac nhưng nó qua nước rồi nên kg chịu đực.

---------- Post added at 05:25 PM ---------- Previous post was at 05:18 PM ----------

Em mái này được 16 tháng rồi anh. Đến lúc đẻ chắc còn lâu. Công của em nhát là do em toàn mua về lúc lớn. Mà cũng chỉ có cặp việt nhỏ là nhát. Còn mấy con trống lớn thì do nó chưa quen với hoàn cảnh và chủ nhân mới thôi. Lúc trc em có nuôi 1 bầy nhỏ. Thả ra nó toàn bay lên vai em đậu.
    Kế hoạch của em là mua cho đủ cặp Việt và thêm 1 cặp ngủ sắc nữa.

---------- Post added at 05:38 PM ---------- Previous post was at 05:25 PM ----------

Sớm nay, có nhị vị ca ca là cao thủ vế công ghé tệ xá thăm con công Việt em mới mua để xem giùm em trống hay mái.

Vị ca ca thứ nhất nuôi công Việt trên 5 năm, theo thỉnh giáo Đại Sư "Thích Chim C... ông" ở Phú Yên nói. Công Việt phải gần 4 năm tuổi mới biết trống mái rõ ràng, còn trước 3 năm thì rất khó phân biệt. Anh ấy nói lúc đầu mới nuôi cũng rất vả vả đoán trống mái, nhưng từ khi theo sư phụ anh ấy học được cách phân biệt trống mái qua lông cánh, sau 1 hồi ngắm nghía anh ấy phán rằng con em là trống.

Vị ca ca thứ 2 là lái chim công nổi tiếng khắp Nam Kì Lục Tỉnh (nhưng em mới biết mấy ngày trước :laughing:). Chỉ nhìn sơ qua anh ấy phán liền con của em cũng là trống. Anh ấy nói phân biệt qua cặp chân, cặp chân con mái tỉ lệ trên lệch giữa đùi và cẳng chân nhiều ( 6/10). Còn con trống thì cẳng chân chỉ nhỉnh hơn đùi chút xíu. Và công mái thì má kg thể nào vàng rực như con trống. Và chùm bông con trống dài và đẹp hơn

Bây giờ em rất bối rối, vì hàng đặt đã sắp có nên cũng kg biết mua thêm con trống hay mái nữa.

20. Chí Tình

Thích đã nhận:
    1,085
    Đúng đó Huy ơi, anh đọc trên mấy trang Web ở Mỹ họ bày cách xem lông mặt dưới của cánh, nếu khác màu toàn thân là trống, còn na ná màu toàn thân là mái (nhưng mình chưa hiểu lắm), cách thứ hai là xem lông đuôi (như anh đã nói) cách này khá chính xác luôn, họ có ảnh minh họa. Còn chim trống thì chân cao hơn hẳn chim mái (thích hợp với con của em đó), má vàng đậm, mũ cao và xanh biếc. Anh chư nghe họ nói là 3-4 năm mới biết trống mái (thường 2 năm là rõ rồi) .Con của em anh thấy màu rất sặc sỡ, phần đuôi cũng có màu rồi đó (100% trống luôn). Bắt chim mái đi, (nếu mái thì để lại cho anh). Thân

huygv thích bài này.