công thức làm mồi khô cho họa mi chọi của riêng e

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi chiencp, 2/7/12.

1. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    mong các bác bình luận xem cách làm cám của e có hợp lý ko nhe'...? công thức rất đơn giản mà e thấy hiệu quả cộng thêm mồi tươi nữa là đánh rầm rầm, đặc biệt là bền chim : 7 lạng gạo, 3 lạng cám gà con, 10 nòng đỏ trứng gà, 3 vỏ trứng . nếu công thức của e chưa đủ chất cho chim khỏe mạnh và sung sức thì các bác góp ý để e còn rút kinh nghiệm nhé.. !!!!!!

minh chung, Micon, RUA01 and 2 others like this.
  2. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Công thức của bạn quá đơn giản, chì dùng cho chim hót vui văn nghệ thôi, thân!

3. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Anh tưởng chú là cao thủ, thấy công thức cám của chú thì chú cũng thấp thủ như anh thôi Chiến à khà...khà..!!!! Vậy mà phán về tướng chim cứ như ông tướng 20 năm kinh nghiệm, bó chân với chú luôn!!!!!!!

RUA01 and chiencp like this.
  4. hoami_pro

hoami_pro Member

Thích đã nhận:
    18
    Hi, làm và chơi, chơi và làm, thú vui duy nhất của tui là chơi chim. lên đây vui thôi, chẳng biết chém gì chém mấy câu cho vui, chem mà anh em ko tra lời thì buồn.

RUA01 and cuongquephong like this.
  5. hoami_pro

hoami_pro Member

Thích đã nhận:
    18
    Cám của chim hót còn nhiều chất hơn đó bạn, cám bền là cám ntn bạn biết ko ? người ăn đạm còn sống trăm tuổi, khỏe như lí đức, chim ăn đạm thì lại nói ko bền..quan trọng là phải rèn luyện và bổ sung vi tơ min hằng ngày

RUA01 and chiencp like this.
  6. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Vấn đề là chăm đều tay bác Cường ạ chứ không nhất thiết cám phải có gì đặc biệt thì chim mới đánh. Bác cứ chăm được đều tay con chim ổn định sẽ chọi thôi.

minh chung, haimayxuc, RUA01 and 4 others like this.
  7. chiencp

Thích đã nhận:
    549
    cảm ơn bạn. mình nghĩ chủ yếu là mồi tươi thôi, mồi khô càng đơn giản thì chim càng bền. công thức rất đơn giản này mà mình áp dụng thấy hiệu quả mà chim vẫn khỏe mạnh ko bị yếu tẹo nào khi ra sới. thân bạn !

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:25 AM ----------

kinh nghiệm thì e ko nhiều vì e chơi họa mi chọi mới dc gần 5 năm thôi a ak. nhưng e thấy mồi khô đơn giản thì lại rất tốt cho chim, còn nhiều cách làm nhiều chất hơn nhưng theo riêng e thì ko thấy thích hợp lắm. cảm ơn a! hi

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:42 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:40 AM ----------

cám ơn các bác đã bình luận để e rút ra kinh nghiệm. thân!! có bác nào có công thức hợp lý thì cho ae biết và tham khảo nhe'''''

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:48 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:42 AM ----------

bạn nói đúng đó. hi.................... thân bạn!

minh chung, Micon, RUA01 and 2 others like this.
  8. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    công thức cám của bạn nhiều cao thủ chim mi chọi đang áp dụng,tuy nhiên tăng lượng trứng lên 1,5 lòng đỏ trên 1 lạng cám.công thức này phải có mồi tươi đều hằng ngày,

RUA01, cuongquephong and chiencp like this.
  9. chiencp

Thích đã nhận:
    549
    cảm ơn bạn đã góp ý..thân! ......................

RUA01 thích bài này.
  10. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Cám nhạt nhể :D sao tổng lượng bột của bạn là 1kg mà sao có 10 lòng đỏ. mình nghĩ bạn nên tăng lên như anh Sơn nói và nếu con chim ăn tốt lại tăng thêm lên 1lang bột /2 lòng trứng. Mồi tươi duy trì ko nghỉ cách nhật nhé. thân

Micon, RUA01, cuongquephong and 2 others like this.
  11. chiencp

Thích đã nhận:
    549
    1lang bột/2 lòng trứng liệu có nhiều quá ko bạn.? Bạn có thể chia sẻ công thức làm cám của bạn vào inbox cho mình để mình tham khảo dc ko?? Cám ơn bạn nhé

12. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Chả phải inbox làm j. mình đang làm 1 lạng bột / 3 lòng đỏ trứng gà ta xịn.

chiencp and cuongquephong like this.
  13. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    Thực ra cám cò chỉ là cho chim đi phân khô , nên thường nếu chim đi phân ok rồi thì rút dần cám cò ra tầm 9l gạo + 1l cám cò là ok bạn ạ, còn trứng thì mình thấy trung bình 1kg cám gạo thì tầm 10- 20 lòng đỏ trứng gà tùy mổi người làm , bác chủ thớt làm vậy thấy chim ăn ok phân đẹp thì chuẩn rồi, mấy bác chơi chọi toàn cho ăn cám gạo trứng mà chim vẩn đánh ầm ầm đấy.Cái chính vẩn là mồi tươi mà gia giảm khi chim chuẩn bị ra sới thôi.

Last edited: 3/7/12
    minh chung, KtsBim, chiencp and 2 others like this.
  14. chiencp

Thích đã nhận:
    549
    Cảm ơn bác vì lời Góp ý.. E thấy hầu như ai cũng làm cám công kích khi chuẩn bị ra sới nhưng e thì ko, e chỉ cho ăn thêm 1chut thịt bò sống ăn như mồi tươi là okie. Đánh rầm rầm bác ak. !! :laughing: :laughing: :laughing:

minh chung thích bài này.
  15. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Cũng còn phải phụ thuộc vào con chim nữa. gặp con chim hèn ăn ngon thế ngon nữa cũng vứt. chúc mừng bác toàn chim ác cả :D

khanhlinhsd thích bài này.
  16. chiencp

Thích đã nhận:
    549
    tất nhiên là mình phải thử chim trước xem thái độ tốt thì mình mới đầu tư mà.. thân bác.!

cuongquephong thích bài này.
  17. chiencp

Thích đã nhận:
    549
    ahhhhhhhhhhhh...... đợt này e thấy nhiều người hay cho mi chọi ăn cám BẮC GIANG lắm ... e thấy bảo là ăn cũng được 70k/1goi' 500g loại hút chân không các bác ạ..!

18. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Cám Dũng Trọc có vẻ HOT lên từ lúc giải chọi liên tỉnh Bắc Giang khi anh em được giải cũng có mấy gói kèm theo giải. Em cũng dc giải chung cách dc 2 gói chỉ dám mang về cho mộc ăn mà phân đẹp. hôm đó đánh chim xong cũng vào nhà bác Dũng trọc tham quan cám làm hoàn toàn thủ công có mỗi cái máy quay cám tự động bằng bếp lò :))

cuongquephong, chiencp and chimbochao like this.
  19. chiencp

Thích đã nhận:
    549
    vậy theo bác ta có nên chuyển sang cho chim ăn cám đấy ko? e thấy nhiều ngươi cho ăn cám đấy đều khen ok hết. e thì cũng ko tin tưởng lẳm vì cám mình làm bao giờ cũng chất lượng hơn,chẳng biết người ta làm cám bằng những thành phần j nữa nên e ko dám tin tưởng. nếu cám đó mà ăn ok thì chuyển sang ăn cũng dc, đỡ mất thời gian làm cám (tính lười nổi lên các bác nhỉ) hihi..! giá cả cũng hợp lý.:laughing::applause::laughing: các ae cùng góp ý nhé..thân!

20. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Cái này tùy từng người thôi. tôi thì chỉ gạo và trứng thôi :D