công thức làm thức ăn mới nhất cho cá la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi 123 khido, 21/10/06.

1. 123 khido

123 khido Guest

500g tim bò lóc sạch gân & màng
    100g cà rốt
    100g xà lách
    200g tôm sú lột vỏ
    80g lòng đỏ trứng gà
    20g tảo spirulina
    1 củ tỏi lột vỏ
    - tất cả xay nhuyễn rùi trộn lại. thành phần thực vật được xay nhuyễn trước sau đó cho từ từ vào tim bò đang xay.cho 1 viên vitamin tổng hộp vào trộn đều với 1 kg hỗn hộp trên. sau đó đông lạnh cho cá ăn dần.
    Chúc các bạn có một chú cá khỏe đẹp.

2. 123 khido

123 khido Guest

THÊM NỮA NÈ: các vấn đề về nươc nuôi cá la hán

cá la hán la loài tương đối đặc biệt, cá sống khỏe mạnh trong môi trường nước có độ cứng cao nhưng lại sinh sản trong môi trường nước mềm(axit) đến hơi cứng( kiềm).
    Nước thích hợp cho cá La Hán có độ pH từ 7 đến 7,5. Nước có ph thấp(4 đến 5) làm cá thở gấp, bồn chồn rối loạn vận động, rùng mình. Cá sẽ đi trốn, đôi khi còn nhảy ra khỏi hồ.Thân & mang cá phủ một lớp dịch trong, mắt đục và có thể bị mù. Khi pH quá cao, cá sẽ bơi nghiêng hoặc ngửa bụng lên trên, nhịp thở giảm, thân phủ lớp niêm mạc trắng, khi chết cá cuôn cong mình lại manh & miệng khép chặt lại. Vì vậy cần thay nước định kì, để pH ổn định thi` bạn có thể bỏ san hô vụn vào hồ, theo kinh nghiệm thì hồ 200lit nc' nên bỏ vào 5 kg san hô vụn.
    Sự tăng nồng độ amoniac & nitric rất độc cho cá amoniac với nồng độ 0.2 đến 0.5 mg/l giết chết cá rất nhanh chóng, còn nồng độ nitric 0.15mg/l cũng gây độc cho cá nhưng ít độc hơn amoniac các chất nitơ xuất hiện la` do các chấthuwu cơ để lâu như phân, thúc ăn thừa..., các chất nay` phân hủy tạo ra chất độc.
    Những điều nói trên cũng chỉ nhắc bạn nên thay nước thường xuyên cho cá thôi.
    Chúc các bạn có những chú cá đẹp!
    Thân, thành viên mới.:D :D :D :D :D :D :D

3. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cảm ơn công thức mới và những đóng góp của bác khido nhưng công thức như trên đã thu được kết quả khách quan nào chưa vậy bác khido.Chứ em thấy làm thức ăn theo công thức này sợ cá bị bệnh đường ruột thì khổ lắm.

4. 123 khido

123 khido Guest

bác nhuytrieu cứ yên tâm đi, công thức này rất tuyệt vời, nhờ có nó mà bầy cá của em rất khỏe đẹp, chẳng có một lần bị bệnh, đầu châu đều ko thể chê nổi, đầu rất to châu rất sáng. Từ trước tới giờ em chỉ tín nhiệm công thức này thôi, những công thức khác đều có khuyết điểm nên đã bị em loại.

5. TienNinh

TienNinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    --- Bác Khido nói làm sao ấy chứ, bác thiếu 1 NL cần thiết nhất là thạch Argar để làm chất kết dính tất cả các NL khác lại với nhau rồi, em làm theo công thức này lâu lắm rồi, nhưng vì trong lúc làm đến giai đoạn cuối cùng là cho thach argar vào em trộn không đc đều tay cho nên dẫn tới hậu quả có vài chổ chết kết dính không đc nhiều nên khi cho cá ăn dẫn đến tình trạng nước bị dơ kinh lắm. Còn về tác động của thức ăn lên cá thì em chưa thấy vì cho ăn 1 hết 1kg là em ngưng không làm nữa, nhưng lúc cho ăn thấy mấy cu nhóc la hán nhà em cũng khoái chí lắm nhất là em SR, còn mấy em nhỏ cỡ 2 ngón trở xuống nó ăn đc 2 cục thôi, cục thứ 3 là nó phun ra :| chắc không chịu nổi gia vị của NL.

6. 123 khido

123 khido Guest

ùm bác nói đúng tui qên mất thạch kết dính argar, hình như bác pHẢI CHO 2 muỗng cà fee thạch vào 1 cái xong inox, sau đó đổ khoảng 3 lít nc' vào trộn lên đun cách thủy ở nhiệt độ 80, cho từ từ hỗn hợp vào khuấy thật đều tay, nên nhớ phải luôn luôn giữ ở nhiệt độ 80, sau đó lấy ra để nguội, cho vao` tủ lạnh cho cá ăn dần.

7. gaizka

gaizka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nói thật, cái món này làm nước bẩn nhanh lắm, cá nó cũng chịu ăn nhưng mà khi cá nhai nhai thì món này bở ra nhoe nhoét đầy hồ, nói chung 1 lần nó chỉ ăn vào được khoảng 1/10 cái viên thức ăn mình làm thôi còn 9 phần kia nó bay lung tung trong nước ấy. Kết quả là phải đổ nguyên công trình hết , làm cái này tốn tiền lém chứ bộ, chai tảo kô là hai trăm K rùi.

8. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    bác cho ăn bao lâu rùi mà kết quả ghê thế, cho xem hình bầy cá9 được ko.
    @All to:

500g tim bò lóc sạch gân & màng
    100g cà rốt
    100g xà lách
    200g tôm sú lột vỏ
    80g lòng đỏ trứng gà
    20g tảo spirulina
    1 củ tỏi lột vỏ
    - tất cả xay nhuyễn rùi trộn lại. thành phần thực vật được xay nhuyễn trước sau đó cho từ từ vào tim bò đang xay.cho 1 viên vitamin tổng hộp vào trộn đều với 1 kg hỗn hộp trên. sau đó đông lạnh cho cá ăn dần.
    Chúc các bạn có một chú cá khỏe đẹp.
    ............................................

Đây là 1 bài viết trong tạp chí Thế giới cá kiểng, nếu đọc số ra gần đây anh em sẽ thấy, thế mà ai hỏi kết quả ra sao mà bác 123 khido bảo ok cả. Ko lẻ tác giả bài viết đó là bác ah???

9. Hai au

Hai au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi thấy cách này cũng hay đó, nhưng mà cho ăn kiểu truyền thống như cá trâm hay tép châu và đầu cũng lên ok hà

10. minatoruan

minatoruan New Member

Thích đã nhận:
    0
    CHO EM HỎI thạch kết dính argar MUA O DAU VẬY? CẢM ƠN NHIỀU

11. Chuong

Chuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có ai chỉ cho mình biết làm cách nào để cho chú cá la hán mình bớt hoảng sợ ko?con của mình lớn khoảng gần 4 ngón tay rồi.cách đây khoảng 1 tuần thì nó ko nhát cho lắm.nhưng bây giờ thì nó thấy người di qua là nó hoản.vì hôm bữa có đứa nhóc vào nhà mình chơi nó lấy cái vợt chọt vào hồ và thế là kể từ đó nó hay hoảng sợ lắm.

12. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @chuong : Bạn đừng để đèn nữa, để cho nó thật đói, lấy tép thả từng con vào cho nó ăn, chờ nó ăn hết mới thả con mới. Bạn làm như vậy vài ngày thì từ từ nó sẽ quen với bạn và không bị khoảng sợ nữa. Đây là kinh nghiệm của cá nhân mình đó. Chúc bạn thành công.

13. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cũng muốn thử cho cá mình ăn theo công thức này nhưng không biết kết quả ra sao và tụi nó có chịu ăn không nữa ?? Mình thì mua 1 chai cichlasoma của Azoo khoảng nữa tháng thì bổ sung vitamin cho chúng ?? Bác nào có cách nào khác để luôn đảm bảo lượng vitamin đầy đủ không :confused:

14. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    agar có bán rất nhiều ở nguyễn thông đó bạn ơi.mình cũng tùng mua ở đó

15. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đó la rau câu đấy ban chi mười mấy ngàn hà chúc thành công

16. trantienlanh

trantienlanh Member

Thích đã nhận:
    2
    các bác cứ làm to chuyện thui!
    khi nào cho cá an thì cứ cho miếng cà rốt hay xà lách cho chú em đớp trước là ok rùi it nhưng điều la ok!

17. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình cần gì công thức quá phức tạp và mất nhiều thời gian như vậy, tép là thức ăn số 1, kèm theo JBL lâu lâu thì thả cá con. Chất lượng cá lên màu ,lên đầu là trong tầm tay, chỉ có cái ăn thức ăn thì cá mau lên đầu, lên màu mà thôi, cá đã ko có đầu rồi thì cho ăn cái gì kể cả thuốc tiên cũng bó tay thôi...Theo mình công thức trên giành cho nhưng người nuôi cá với số lượng lớn cần dự trữ thức ăn lâu và rẻ tiền...JBL và tép là rất đầy đủ dinh dưỡng rồi...