Công thức tính lượng thức ăn cho chim săn mồi!

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi o ngong, 7/5/11.

1. o ngong

o ngong Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình gưi các bạn công thức tính Calo cho chim nhe , các ban tham khảo :
    BÀI IV - Dinh dưỡng .
    Sức khỏe bắt đầu từ chế độ dinh dưỡng trong các bữa ăn . Chế độ dinh dưỡng tốt nhất của bất kỳ loài chim ăn thịt nào là sự cân đối chủ yếu dựa trên những gì mà chúng gặp trong tự nhiên . Ví dụ một Red-Tail duy trì chế độ ăn uống ngày một nặng ở thỏ , chuột , chim bồ câu và bổ xung chim cút , tim bò . Một Hawk Sharp-Shinned sẽ được duy trì tốt ở bồ câu , Chim sẻ và một số chim nhỏ khác . Một chim ưng nhỏ sẽ thích hợp với lòng gà , tim gà sau đó chuyển sang thịt chim nhỏ , chuột hay côn trùng .
    Đa dạng trong các bữa ăn là điều tốt , đặc biết trong chế độ dinh dưỡng thêm vào chim cút , tim bò , cổ cánh gà , chim bồ câu.... sẽ giúp chim của bạn có được sự đa dạng dinh dưỡng từ nhiều nguồn khác nhau . Luân phiên thức ăn , không nên cho ăn một loại trong thới gian dài . Khi mới bắt em Merlin về mình cũng mắc sai lầm cho ăn mỗi chim cút gần như cả tuần nên nhiều khi thấy em nó không hào hứng mấy , có bữ ăn giảm sút hẳn
    Khi nuôi chim ưng thì nhất thiết phải cần có tủ lạnh thông thoáng , khả năng luu trữ đông lạnh tốt . Bạn có thể dự trữ nhiều loại , to nhỏ để chim ăn dần và đồng thời được đa dạng hóa khẩu phần ăn của chúng . Và cũng để dự trữ chiến lợi phẩm sau những lần săn bắt
    Điều quan trọng nhất khi nuôi loài chim ăn thịt là phải đánh giá được những gì có từ nguồn thực phẩm . Một chú chim khỏe mạnh với bộ lông óng ánh , không thấm nước cần phải có chất béo trong chế độ dinh dưỡng . Không nên loại bỏ quá nhiều chất béo có trong thịt , đặc biệt trong giai đoạn giảm cân để đi săn .
    Không giống như thực phẩm chúng ta nấu hàng ngày ( loại bỏ sạch xương ) thức ăn của chim yêu cầu có cả xương để đảm bảo các khoáng chất thiết yếu để chúng hoàn thiện hệ cơ bắp , xương cốt , lông cánh . Tuy nhiên cần tránh cho ăn những chỗ xương sắc nhọn hay do bạn chặt không dút khoát sẽ để lại những mảnh xương vụn nhỏ , sắc rất dễ làm thủng dạ dày chim . Chú merlin của mình rất ưa thích ăn xương cánh , xương cổ và sườn . Còn xương sống , đùi mình không cho ăn vì rất khó tiêu hóa hết được . Một số bạn cho rằng phần cánh rất ít chất dinh dưỡng , nhiều da nên thường loại bỏ , nhưng mình thấy đây là phần bổ xũng Canxi rất tốt cho chim , nếu quá dài bạn nên chặt 1/2 cánh tại chỗ nối giữa khớp nối 2 xương , tránh chặt ngang sẽ tạo ra những mảnh rất sắc nhọn có thể gây nguy hiểm cho chim . Mình thấy nhiều bạn còn xay nhỏ chim cút cả xương để cho chim ăn ! điều này cũng không nên . hãy để chú chim tự xé thức ăn trên găng , chúng sẽ luyện được những phản xạ vô điều kiện trong tự nhiên , cơ cổ với lực giằng xé khá mạnh + cơ chân Chân giữ chặt thức ăn + sự thăng bằng trong điều kiện trên găng .
    Đối với thức ăn bạn cần lưu ý kỹ như sau :
    - Không dược cho ăn thức ăn nóng hoặc lanh .
    - Không được cho ăn thức ăn chín ( đã qua nấu nướng )
    - Thức ăn phải được giã đông bằng nước sạch trước khi cho chim ăn . Không được sử dụng lò vi sóng .
    - Không cho ăn thức ăn đã để quá lâu trong tủ lạnh làm mất đi một số chất dinh dưỡng thiết yếu và Vitamin hưu cơ .
    CÔNG THỨC chung cho lượng thức ăn mỗi ngày , đảm bảo khỏe mạnh cho chim được tính theo công thức như sau ( bạn nên áp dụng theo ) :
    0.7x1.5x78xM - Đối với chim ít vận động , mới bắt về
    1x1.5x78xM - Đối với chim vận động bình thường
    1.3x1.5x78xM - Đối với chim năng động , săn bắt
    M : Trọng lượng chim kg được 2 lần căn bậc hai
    Ví dụ : Bạn có chú GosHawk nặng 1200g = 1.2 Kg ( chế độ hoạt động bình thường )sau hai lần căn bậc hai sấp xỉ 1.0467 . Ban tính 1.0467x78x1.5x1=122.4639 KCal Đây chính là số calo mà chim bạn cần mỗi ngày
    Đây là công thức chung được hầu hết các Falconer dử dụng , nên mình hoàn toàn tin tưỡng và sử dụng công thức trên .

1 chú chim cút nặng trung bình 120- 122 g ( 4.5 Oz ) tương đương với 134 KCal .

obienden and ThePhanTom like this.
  2. xomtinh

xomtinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    sao lại không đc sử dụng lò vi sóng vẩy bạn?

3. o ngong

o ngong Active Member

Thích đã nhận:
    8
    bài này mình cũng chỉ sưu tầm được thôi.
    bạn dùng nước để giã đông trong tủ lạnh thì chẳng sao.nhưng dùng lò vi sóng thì bạn có chắc vẫn giữ được miếng thịt sống như ban đầu ko?Thân!
    (mình vẫn chưa kiếm được chim xomtinh oi!:(( )

4. xomtinh

Thích đã nhận:
    18
    đc hay không là do mình chứ?hôm mình để wa tay chin luôn hehe.chờ đợi là hạnh phúc mà.bạn ở đâu hn.co diều trắng thôi

5. o ngong

o ngong Active Member

Thích đã nhận:
    8
    mình ở Gia Lâm.Chắc là xa nhà bạn rồi.HI
    trước đây mình có chơi loại đấy rồi.và mình có thể gọi bay về tay với khoảng cách 3m.nhiều lần nó xổng ra ngoài nhưng cũng chẳng bay đi đâu.mình cầm miếng mồi huýt sào là nó bay lại.
    Thế rồi 1 hôm.mình đi thi học kì.nó lại xổng ra.anh mình ra bắt nó.nó lạ người nên bay mất hút:D

6. xomtinh

Thích đã nhận:
    18
    địa bàn bên ấy chắc nhiều chim nhỉ????????????