Công trình chào mừng 1000 năm Thăng Long - Hà nội

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chích choè' bắt đầu bởi duongtm, 23/11/08.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Theo chân bác dinhtranhuu, em biến cái sân sau nhà em thành cái lồng chim vật vã cho chòe và chào mào. Các bác vào ném đá nhẹ nhàng giúp em :D :D :D

Khởi công, ông bạn đứng hiên ngang quá

Chỗ này khó nhất, phải dùng cái khung sắt. Lúc đưa về hơi bị kích, lại phải dừng đến hôm sau. Cuối cùng thì cũng xong

Những mối buộc vá cuối cùng

Sản phẩm đã hoàn thành

Làm vất vả quá, đi tắm cái đã

Em tạm thả vào 1 đôi chòe lửa động phòng trước, cô mái đang ở gần góc chữ A

Các bác xem thả vào được những đôi chim gì??? Em đang định đưa vào than, lửa, chào mào mỗi thứ 1 đôi ạ

honghau, GHT, bachua and 3 others like this.
  2. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Công trình của bạn đẹp nhỉ. Mình cũng muốn có một công trình như thế lắm nhưng chỉ khó một nỗi là để chim như thế khi vệ sinh lồng sẽ rất ngại (mà ko vệ sinh thì hôi phải biết), thứ hai có thể chim sẽ vệ sinh lên cả lường sẽ rất bản, thứ bai bạn chỉ nên nuôi một loại thôi vì trước đấy mình cũng định thả nhưng thế này nhưng lồng nhỏ hơn thì mình thấy chúng đánh nhau toán loạn luôn nhất là chòe than và chòe lửa, thứ 4 bạn sẽ chỉ có khả năng là chim sẽ sinh lơi (chim đẻ) chứ rất ít khi được nghe hót, thứ 5 nếu là mà này thì ổn chứ là mùa hè thì chắc là chim của bạn sẽ chịu hết nổi vì nóng (sẽ làm cho chúng bị suy).
    Năm ngoài mình cũng làm một cái lồng trên ngoại làm tại vươn, dùng lưới chống năng chứ ko dùng tôn sẽ đỡ nóng hơn và ở dưới tán cây hồng xiêm nhưng sau cũng phải bỏ. Vì nếu nuôi như thế thì chỉ nuôi cho đẹp chứ ko được nghe hót mấy (vì có cả đực lẫn cái, mà nuôi đực ko thì chúng đánh nhau chí chét) mà mình chưa có đủ kinh nghiệm để nuôi đẻ do đó cũng chẳng được con chim non nào. Ko biết những trở ngại đó của mình có làm gây được trở ngại cho bạn hay ko? Vì đằng nào bạn cũng làm song rồi hãy để thời gian trả lời.

3. thehoangsn

thehoangsn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Công trình của bác ổn quá nhỉ. Khi nào bác nuôi ổn thì cho anh em đến tham quan học hỏi bác nhé :d
    nếu bác nuôi ổn thì em cũng sẽ theo chân bác làm một cái cho nó sướng :d

Last edited by a moderator: 23/11/08
  4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Thanks bác Linh đã ném đá em nhẹ nhàng nha :D

Trên đó là sân thượng bác, ngoài trời mà. 1 tuần phun nước rửa 1 lần là OK (em nghĩ thế :D)

Cái này em lo này, hy vọng là không gian rộng thế thì đỡ hơn. Nhưng không biết đến mùa sinh sản thì thế nào. Nuôi có 1 loại thì hơi phí nhỉ

Ý định chính là thử cho đẻ bác ạ. Mùa hè trên đó khoảng 36-38 độ, cũng nóng thật nhưng bù lại thì thoáng. Với lại chắc tắm nhiều thì cũng OK :D

Em đang có ý định gây đàn chòe lửa là chủ yếu. Cũng không thấy các chú lửa máu chiến như than. Trong đó chỉ có 1 chú trống thôi bác ạ, còn 1 chú nữa vẫn để ở lồng dưới nhà để các chú ấy chiến giọng với nhau.

Để một thời gian nữa em sẽ tiếp tục update.

5. hungdecor

hungdecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Diện tích quá ổn luôn nhưng nhìn hoang sơ quá bạn ah`. Đề nghị chịu khó tốn kém chút đàu tư thêm về cảnh quan. Đất rộng thế này nên tìm hiểu xây cho các e nó vài ngôi nhà hạnh phúc :D. Chúc bạn sẽ có aviary đẹp.

6. lkn

lkn Member

Thích đã nhận:
    39
    diện tích rộng rãi thoáng mát thật là lý tưởng cho đôi uyên ương hehe chúc bạn mau gia tăng nhân khẩu mấy em nó hihih

7. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    theo e thi bác trông them một số dây leo cho leo xung quanh để chông nắng và thêm một ít cây ...làm 1or2 chậu tre canh to to một tí bác ah sẽ rất tiên cho chim bác sau này ....đáy là ý kiến của e ..
    khi nào ôn thì bác cho ae đén ngắm cái cho sương con mắt ....

8. hadu

hadu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    897
    Công trình của bạn thật tuyệt vời. Yêu chim thì có rất nhiều người, nhưng tạo một công trình như bạn liệu có mấy tay?
    Chúc bạn thành công.

9. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn nên bố trí thêm cây cối vào cho sinh động, mình nghĩ với DT rộng nhw vậy thả nhw bạn là OK

10. andypham

andypham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    302
    không gian hoành tráng quá,nhưng hơi bị thoáng.............

11. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bác mà thích nghe hót thì thả mấy em khướu vào cũng đc .Cái này bác nên thảm khảo thêm bên Box vườn chim của GC .Chị ấy có kinh nghiệm trong vụ chọn chim để thả hơn
    Chúc Bác thành công

Dũng-TD and quanst like this.
  12. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Đẹp quá ! nhưng xin bác nói rõ thêm về quá trình dọn dẹp vệ sinh của bọn chúng sẽ ra làm sao ?? em thấy hơi bất tiện, Bác cứ làm cái vừa vừa lại hay hơn

duongtm and quanst like this.
  13. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    cần thêm 1 ít cây xanh với lại mấy m2 cỏ nữa là ok ngon lành cành đào ngay bác ạ. nhà em mà rộng tý là em cũng chơi kiểu này cho hoành tráng :D

mavanz and duongtm like this.
  14. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Hôm nay là đúng ngay dịp lễ 1000 năm Thăng Long - Hà Nội rồi đưa công trình này lên để chào mừng vậy, không biết công trình này bây giờ ra sao rồi nhỉ !

duongtm thích bài này.
  15. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Dọn dẹp đơn giản thôi ah, sáng thứ 7 hoặc chủ nhật lên 5-6 xô nước với cái chổi là xong

Em đang thiết kế lại

Đợt rồi không làm được gì bác ah, em nuôi thử được hơn 1 năm, sau bọn chòe than dữ quá nên kể cả lửa cũng không sống được với chúng nó.

Sau rồi em phải bỏ hết cả than ra, chỉ để lại đôi lửa và mấy con chào mào. Tầm sau Tết vừa rồi tự nhiên lại bị chuột vào thế là 2 đôi chào mào với mấy chú khuyên đi hết. Tháng sau em mới khởi động lại được ah :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:26 AM ----------

GC chơi finch, mình không chơi loại đấy. Khướu mình cũng không thích, nhà chỉ có chòe thôi :)

ly_vu thích bài này.
  16. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Nhìn khung cảnh này giồng ở Tân mai gần nhà em thì phải không biết có đúng không . Nếu đúng thì theo em quan sát cái avary của bác chủ yếu hứng nắng hướng Tây . Có lẽ giải pháp đưa thêm cây xanh và tạo tiểu cảnh trong avary sẽ đẹp mắt và làm dịu đi cái nắng mùa hè cũng như gió rét mùa đông. Nếu bác ở TM hum nào cho e qua ngắm sản phẩm của bác chút có lẽ lại có vài ý tưởng hay hay cống hiến. Huy : 0913201239 Nguyễn Chính Tanmai -hn

17. hajnguyen

hajnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Chắc mới đầu tư nên chưa chuẩn bị kỹ, theo mình thì bạn cho thêm ít cây vào nửa thì ổn.Đẹp lắm :)