crayfish bị gãy càng?????

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi meomun, 27/12/07.

1. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Các bác cho em hỏi nếu crayfish bị gãy càng thì nó có mọc lại không và mất khoảng bao lâu,thank?

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nó không mọc lại đâu bạn ơi.
    ......................

3. cacon

cacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôm này mình chưa nuôi nên kô rành lắm mà kô biết thì hỏi, Bạn chắc nó kô ra càng mới kô vậy?, vì mình nuôi loại Tôm VN và mình sợ nó ăn cá nên mình bẻ càng nó vậy mà mấy ngay sau là nó lột vỏ là thấy cái càng mới liền đó và bọn giáp sát này nó đều lột vỏ như nhau mà, mấy con cua lột trên bàn nhậu nó cũng vậy luôn đó, nên mình hỏi lại cho chắc thôi, nếu sai thì thông cảm nhe

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    mọc chứ anh aeolus nhưng nó chỉ tự to lên đến mức độ nào đó thôi,đến khi đạt kích thước to(càng) thì càng chỉ lớn thêm sau mỗi lần lột xác mà thôi (bởi vì hình thành vỏ cứng rồi thì ko tự to lên dc nữa).nói chung là khi còn nhỏ,gãy càng,gãy chân thì là chuyện bình thường,nhưng khi lớn,gãy càng thì vẫn mọc như thường nhưng càng lớn càng nhỏ thôi,từ từ mới bằng nhau dc
    khi bị gãy chân hay càng thì lưu ý nên cho ăn nhiều,lẫn canxi,lẫn đạm thì mới mau mọc ra dc.nhưng càng thì lâu lắm,chân thì nhanh,2-3 tháng là full :D

5. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Ui trời thế thì crayfish của mình bị càng lớn càng bé rùi chán thật,bắt đền bác Boo đấy khi mua không để ý bác bán cho e 5 con mà có đến 2 con bị gãy càng????????

6. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    em đã nói rồi mà,khi còn nhỏ(vỏ nó chưa cứng hẳn) thì gãy càng,gãy chân là chuyện bình thường,cái mới mọc ra nhanh lắm,khi mới mọc thì càng lớn càng bé là chuyện thường nhưng ít lâu sau sẽ bằng lại thôi,nhưng khi lớn(võ đã cứng,tôm chỉ lớn sau mỗi lần lột xác) thì khi đó gãy càng mới sợ,gãy chân thì thay chân mới mấy hồi.nói tóm lại,còn nhỏ thì cứ vô tư :D

7. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Bác Boo ơi bao nhiêu lâu thì thay nước một lần,mỗi lần thay bao nhiêu phần trăm?Thân.

8. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    còn này ko khắt khe như tép,1 tuần thyay 1 lần cũng ko sao,1 tháng thay 1 lần cũng ko sao,vài tháng cũng ko sao.nhà em thì mỗi khi cạn nước thì chỉ việc châm thêm thôi,nhưng nhớ đừng để quá lạnh hay quá nóng,nếu ko sẽ dễ chết sau mỗi lần lột xác
    về khẩu phần ăn thì tuỳ theo kích thước tôm mà cho ăn từ cá trâm -> cá chép,khi tôm lớn thì lâu lân mua tép cho ăn,ko cũng ko sao

9. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Boo ơi,anh tìm không thấy topic nào của em nên mượn tạm topic của bạn meomun nhá!
    Anh bắt hai con CF của em,cùng một bầy mà sao thấy lạ quá,1 thằng thì màu xanh,1 thằng màu đỏ...không hiểu nổi..em xem có con nào màu vàng thì hú anh 1 tiếng,đem về cho đủ bộ tam sên đèn giao thông chớp tắt luôn.Boo xem hình nè:
    Thằng này xanh lè.mới lột vỏ
    Thằng ni giống cha mẹ y chang,nhưng nhìn bên ngoài có phần đỏ hơn rất nhiều:
    Vậy là sao hở Boo,con CF cái của em có lăng nhăng đâu đó không á?????????

10. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    he he,em đã nói cái trường hợp này với anh dphoa luôn rồi,có con ya chang màu cha mẹ,có con màu xnah blue hoàn toàn,có con hơi đỏ,cái này em cũng bó tay,chắc đây là trường hợp 1 số con mang gien lặn xuất hiện đó mà

11. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Ku Bô nói đúng dzồi đó.
    @anh Pippi: chắc hùi còn ở ký túc xá (trong hồ của em), tụi ông bà nội ngoại của nó phang nhau. hìhì. con màu xanh này là gien lặn rùi.

12. chim_cu_ca_canh

chim_cu_ca_canh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôm này có nuôi chung với cá đc hông zậy? nhìn thấy nó cũng hơi to vì tui nuôi cá với những con tép đá ko a (đi bắt chúng ở suối đá) nó có càng xanh đỏ nhìn cũng đẹp mà sống cũng dai