Crayfish, dũng sĩ giác đấu kiêm máy cắt cỏ!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi bilislove, 25/7/07.

1. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Đến từ Australia, America,Canada, Madagasca và có nhiều ở Brazil.Lần đầu gặp Crayfish, tôi đã thật sự có ấn tượng. Nghĩ ngay đến những chú em này sẽ làm đẹp cho hồ thủy sinh ở nhà, thế là Bilislove đã mua ngay 12 chú. Blue, Red, White mỗi màu 4 chú. hoho. Rất tiếc bây giờ ko duy trì được quân số (một số thì tặng, một số thì chết vì Bilislove ko chăm sóc - bận công việc)
    Là một loài tôm khỏe mạnh, có thể sống dưới nước và trên cạn. Khác với đại đa số anh em trong dòng họ nhà tôm, Crayfish thích sống độc lập, đơn lẽ. chúng tự làm hang trên bờ sông,bờ hồ. Có hang sâu cả mét.
    Cray fish hay còn gọi la Crawfish, crawdad thuộc nhóm crustaceans. Crayfish có 3 họ, 2 phân bố ở Bắc bán cầu (northern hemisphere) và 1họ phân bố ở Nam bán cầu (southern hemisphere). Họ ở Nam bán cầu (Gondwana) gọi là Parastacidae phân bố ở Nam Mỹ, Madagascar và Australasia.Hai họ còn lại, một thuộc họ Astacidae sống ở miền tây Eurasia và tây bắc Mỹ và họ Cambaridae phân bố ở Đông Á và tâ Bắc Mỹ.
    Thức ăn của chúng rất đa dạng. Ngoài thiên nhiên chúng ăn tôm, tép, cá nhỏ, nhuyễn thể và xơi luôn cả thực vật (Vì thế mà em lầm - huhu chúng rất khoái Riccia nhà em còn mấy loại cây khác thì chúng nếm và thả trôi trên mặt nước huhu). Tron điều kiện bị anh em nhà ta nhốt, cho gì chúng ăn đó. Ở nước ngoài tụi nó được ăn chất kik thích màu nên rất đẹp.
    Sinh sản : dễ mà khó. Với người biết chơi Crayfish sẽ là loại mắn đẻ. Tôm con hơi yếu trong tuần đầu, mới sinh ra (rớt ra khỏi tổ trứng trên bụng mẹ) crayfish con đã có hình dáng giống y chang bố mẹ (khéo đẻ. hehe). Qua tuần thứ 2 trở đi thì sống klhỏe mạnh, bắt đầu khua càng gây chiến với anh em để dành lãnh địa.
    Nếu được chăm sóc đúng cách, tôm con sẽ lột xác và lớn rất nhanh.
    Tôm con:
    Tôm cha:
    Tôm mẹ nhà Bilislove:
    Crayfish Úc:
    Tạm thời như thế Bilislove bận việc rồi, mai hoặc tối pót tiếp.
    thân chào
    Đánh dấu bài viết trên trang chủ (thank)

Last edited by a moderator: 26/7/07
  2. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Mấy chú này nhìn "Phê" thiệt. Nhưng chỉ nuôi trong nền trơ và ko trồng cây được. Thả vào nền trộn là "đúng bài... trôn" lun. Nó mà đào hang là trộn sạch sẽ cái nền mình lun

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mấy em này chỉ nên nuôi trong hồ đá cuội, tạo hang hốc cho nó trú, có thể cho vào vài chậu hẹ nước cho nó xén mỏi tay...ý mỏi càng...:)), mực nước phải thấp hơn mép hồ ít nhất 10cm hoặc có nắp đậy vì ẻm thít chu du thiên hạ lém...:p

4. quang90

quang90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    anh mua bọn này ở đâu vậy em mê rồi.................................

5. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    ehehe, anh mua ở Tháiland. Chú em sẽ mê thôi. Anh đây còn chết lên chết xuống vì chúng. heheh

6. redflame

redflame Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em có nuôi 1 chú máu xanh dương .mới đc có 8 cm thui,có lần nâng nước lêngần mép hồ ,nó chui ra đi vài vòng quanh nhà,may mà con mèo không thấy nó,chứ không thì chít.mà sao biết được ku nào là trống mái hả anh,mà sao con tôm em thân nó suông đuột,không sừng xỏ như mấy con của anh,mấy con của anh trông ngầu quá

7. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đẹp quá, trông gần giống tôm càng xanh. Đùa thôi, em thích nhất tôm màu đỏ, màu xanh ngọc. Các bác chịu khó sưu tầm nhỉ.

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Crayfish còn có màu đỏ, trắng tuyết và vàng nhưng mắc lém, hình như gấp 20 lần con xanh nữa...:(

9. redflame

Thích đã nhận:
    1
    con xanh d­ương thì bên APT bán 135k ,còn con đỏ thi nghe nói khoảng 600-700k ,hôm trước xuống APT thấy có con trắng nhưng không hỏi giá ,gần đây bên APT có nuôi 2 con màu đỏ đẹp lắm
    con màu trắng của anh bilislove đẹp quá ,chẹp chẹp

10. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    Ko fải của bilislove đâu, trên mạng đấy. Bilislove có 4 con đỏ to và đẹp hơn như vậy nhưng đáng tiếc là qui tiên hết rùi. giờ chỉ còn 1 con.
    700k ??? hơi mắc .Bác nào thik, em nhập về bán cho khoảng 300- 400k. XAnh thì con nhà em gần đẻ rùi. em bán 100k/ tôm con 2cm.
    Còn Rambo càng to kia thì mắc hơn con đỏ. Nuôi tôm này cũng vui. Chỉ cho các bác nuôi nha. đừng để nhiều nước. Mực nước cao hơn mình tôm chừng 2m thì ok. nền nên có sỏi và cát. thay nước nếu thấy dơ. Tôm xanh của redflame thì thik ăn rong đuôi chồn và salad, bổ sung rau cho nó nha.:)
    Tôm crayfish có nhiều màu lắm. Hôm nào sưu tầm đủ, mời mấy bác có sở thik lại chơi. ^^

11. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Ặc! Nuôi con này khó thía! Phải thiết kế hồ cao những 2m cơ à?

12. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    viết lộn đóa bạn ui. gì mà tới 2m.
    Mình trong cái hộp nhựa từ lúc bé tẹo giờ gần 10cm rồi có thấy gì đâu. Toàn ăn trùn huyết 1 ngày 1 viên (ăn kiêng, ko thôi lớn nhanh quá :D ).
    Cho mình hỏi làm sao phân biệt trống mái, lần trước nhập về bán hết chừa lại 1 chú nuôi chơi. Ko bít phân bịt sao trống mái, với lại ép nó đẻ ra lèm sao chỉ mình với he.

13. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    nhầm , hehe, mực nước cao hơn tôm 2cm thui các bác. hehehe sory nhiều. Bác nào muốn phân biệt trống mái thì qua nhà em nha. Em chỉ cho. Dễ như ăn cháo. hehehe

14. redflame

Thích đã nhận:
    1
    anh cho địa chỉ nhé,em sang anh chỉ em ăn cháo nha ................................bữa giờ đang lùn trên mạng thông tin về sinh sản của loài này mà thấy toàn chữ nho nên đang bí,may mà gặp anh bilislove hehe
    con của em hình như là con mái,tìm thêm cho nó một ku nào đẹp zai tí,tha hồ mà .......loáy ngoáy
    mà anh bilislove cho em hỏi tôm dài khoảng bao nhiêu,và bao nhiêu tháng tuổi thì có thể bắt đầu sinh sản

15. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    Tôm 12 tháng tuổi thì thành thục. Anh ít cho chúng ăn đầy đủ nên chúng ko to bằng bọn Thailand. Anh thấy con Blue bên Thái con to nhất dài khoảng 15cm, chưa tính càng. hihx hix ghê hông ??!! Em nhắn tin cho anh đi (PM á)
    Tôm này nuôi chung hơi khó nha. nó có thể ăn thịt nhau. Nếu một con bé hơn đang lột xác và con kia đang đói, thì nó xơi lun. ghê hông ??!!
    Vì vậy mà đàn tôm của anh hao hụt dần, nhưng hồi đấy anh ko quan tâm, giờ thấy tiếc tiếc. huhuuhu

16. redflame

Thích đã nhận:
    1
    hi,giờ em kiếm vài con xanh nữa,giờ em ghiền quá rồi,đã dân ghiền mà gặp anh viết bài này làm em .............hiz hiz

17. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nên làm nền gì để nuôi loài này hả anh..Nuôi trong bể kiếng ko nền,ko cây có ảnh hưởng gì ko?

18. redflame

Thích đã nhận:
    1
    cho nó nền sòi nhỏ hay cát trơ cũng đc,mà nó hay đào hang lắm nhé
    Nếu không nền thì không sao,càng dễ thay nước nhưng nó sẽ khó đi lại,không nhanh nhẹn mà bắt cá tép đc vì cái mặt kiếng trơn lùi,nó cứ cà trượt cà trượt mà chả đi được bao nhiêu,còn nếu đẻ máy lọc chảy mạnh thì cho nó đi mệt xỉu luôn kakaka

19. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    Post tiếp hình các loại Crayfish
    crayfish mới nở
    Crayfish BlueDragon
    Red Crayfish có trứng

(còn tiếp...)

20. Vampire

Vampire New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bi ơi,add Y!M: bosslatao đi ,tôm lẹp,nhớ tôm này em nuôi...ko có em nó die hết cả..^^