Cryptocoryne vietnamensis

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi ndl, 24/9/04.

1. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
  2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Sơ sơ tại Việt Nam Hội chơi rong Hà Nội tìm kiếm cũng đã ngót chục loài rồi bạn ạ, còn một số loài khác ở phía Nam, Tây Nguyên và Phú Quốc nữa, bạn xem Bài những loài rong đã tìm thấy ở VN

3. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Đâu có ở Vietnam mình có rất nhiều loại cây thuỷ sinh, chỉ có điều chưa được các nhà chuyên nghiệp về thực vật học đánh giá, sưu tầm riêng cho thú chơi thuỷ sinh thôi. Riêng về Tiêu thảo ( Cryptocoryne ) Ở ta HỘi Thuỷ sinh cảnh Hà nội đã khai thác sưu tầm được 6 loaì rồi còn, Ngoài ra các họ nghể, rotala, choi, các rêu, rica, dương sỉ nữa rất nhiều, các lôài thuỷ sinh đẹp tìm được chủ yếu phân bố từ dãy Trường sơn nơi địa hình chia cắt, khí hậu thay đổi nên có nhiều loài tập trung.
    Bác Tiến cũng đã đưa cây lá Ổi lên trang Plant central hỏi là loài gì, tây nó cũng chịu, nó bảo theo nó hình như không phải Tiêu thảo.
    Còn loài tiêu thảo mà tôi khuyên DanangFish lên núi Bànà khai thác chính là loại tiêu tiêu thảo bạn giới thiệu đấy. Loài này ưa nước mềm và sạch, C02, ánh sáng mạnh cây lên màu xanh dương rất đẹp, nó còn ưư điểm nữa mọc rất chậm nên thích hợp với những nền bể, và chủ nhân không thích thay đổi cảnh bể.

4. cauvong

cauvong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    @AQH: Loại này có phải là tiêu thảo lá đào không Bác???

5. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @ Cầu vồng loại này không phải tiêu thảo lá đào hình dáng là gần giống nhưng màu của nó màu xanh rất đẹp

6. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Loại này hình như gọi là tiêu thảo đà nẵng phải ko các anh.

7. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Đúng rồi đấy gọi là tiêu thảo Đà nẵng vì anh Kimmaca có lần về quê chơi và tình cờ phát hiện ra chúng, lúc mới mang ra mọi người cứ tưởng là 1 loài dáy, nhưng rất may trong số đó, có cây đã ra hoa nên mới biết là thuộc họ Tiêu thảo.

8. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Loại này trồng lên lâu kiếp.Em trồng mãi 1 cây mà bây giờ mới lên thêm có 4 cái lá.Cùng thời gian vậy mà lũ tiêu thảo khác lên kiếp.

9. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em thì tịt mít, chỉ thấy cái tên hay hay nên hỏi các bác cho vui thôi.

Bể em đang đi thửa cây (ở cái xứ này mới khó làm sao) về chắc sang tháng sẽ xin rất nhiều ý kiến của các bác đấy ạ.

10. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71

Thế cây này có phaỉ là tiêu thảo Đà Nẵng không ạ???

11. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Theo như tài liệu em tham khảo thì Crypt Vietnamensis có 2 loài ở Việt NAm. Được ông Ingo Hertel tìm thấy gần Huế. 2 loài này được xem như là đặc hữu ở VN "original".
    Nhưng trước đó, vào năm 1927 thì Ông Clemens đã tìm ra nhưng chưa đặt tên.
    Là một loại cây đẹp, tương đối hiếm. hình dáng tương tự C. Blassii. Nhưng lá của Vnmensis màu xanh và xanh tối. Màu của Blassii mà bronze, brown.

Last edited: 30/9/07
    muoivankhatmau and mltk like this.
  12. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    lọ mọ trên Google tìm kiếm thông tin về các loại tiêu thảo thì chộp được bài này thấy hay quá nên đào mộ nó lun
    các bác(anh)có ai có giống loại này ko ạ,cho cháu(em)xin 1 gốc làm giống với ạ.cháu(em) đang sưu tầm tiêu thảo mà toàn loại nhập của TQ,Sin về.ko có loài đặc hữu nào của VN

13. Trần Thi

Trần Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    chào các bác ,các chú .em ở Cao Bằng .lúc trước em cũng nghĩ ở vn chỉ có 1 vai loài ,nhưng từ khi mê cái môn thủy sinh thì mới biết là ở vn cũng có nhiều loại ,chỉ riêng ở tỉnh em cung thấy hơn 10 loại rồi .có loại em ko bít tên .mà các bác đến suối lenin bao h chưa ở đấy có rất nhiều loại thủy sinh đep.mà ở đấy có 1 vài loài tiêu thảo ,nhưng em mang về bể thi ko sống vì ko hạ đươc nhiet độ của bể suống (tầm 18-25 do) là sống.bác nào có điều kiện và đủ kĩ thuật thì lên Cao Bằng ma lấy về.

mltk thích bài này.
  14. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    theo em(cháu) tiêu thảo ko đòi hỏi khát khe về nhiệt độ mà nó đòi hỏi chính là sự ổn định của môi trường bể,ánh sáng, phân nền và đặc biệt nên ít di chuyển nó vì khi đó nó rất dễ bị rữa lá,thối gốc

15. Trần Thi

Trần Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    uh. nhưng minh thử hết mọi cách rồi .nghay cả cách lấy cả nền và nước ỏ đấy về rồi(đi hơn 100km đường đèo để lấy) .vì nước ở suối lênin rất lạnh mình mang cả nhiệt kế để đo lúc thấp nhất là 16 đọ vào mùa hè .còn mùa đông thì lại ấm >25 độ tắm còn được . xin Bác Hồ vài cây thủy sinh về ma có vẻ khó ghê.

16. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    Tiêu thảo trồng đẹp thì khó chứ trồng để nó sống thì dễ thôi mà anh(chú)
    nếu đúng tiêu thảo thì anh(chú) lấy mấy loại đó gửi em(cháu) trồng hộ cho,thuần được em(cháu) gửi lại giống cho anh(chú) chơi:p:p:p

Dungnv and namhunghihi like this.
  17. namhunghihi

namhunghihi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    419
    Loại trên rất giống với loại Tiêu Thảo ở ĐN, nhưng vì Bana Hill đã lấn hết các con suối để mở khu vui chơi nên giờ đến 1 gốc cũng ko có :((

Dungnv thích bài này.
  18. angelshine

angelshine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Sao tiêu thảo mình trồng thường bị thối rễ. Nền của mình là ADA

19. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    tiêu thảo

Em thấy chơi tiêu thảo dễ mà, em chơi nền trộn mà nó lên ầm ầm. Em nghĩ tiêu thảo cần ổn định gốc như bác trên đã nói, nền cần thoáng( dùng sỏi ba mầu) không om rễ thì ok > dễ trắng mà to, dòng nước ổn định không làm lay gốc.

20. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    nền ADA quá tốt cho tiêu thảo rùi,bác xem lại ánh sáng và phải để cây ổn định,ko lay gốc.thời gian đầu có thể nó sẽ rữa lá cũ do mới trồng,cần thích nghi nhưng sẽ đâm lá non nhanh thui,bác xem lại coi thế nào
    chúc bác thành công :D

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:41 PM ----------

em nghe các cao thủ nói ĐN có rất nhiều loại tiêu thảo đẹp
    mà các con suối ko còn tiếc quá,đúng là phá hủy thiên nhiên hoang dã:(:(:(

Dungnv thích bài này.