Cryptocoryne vietnamica có phải tiêu thảo ko???

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi crazhzone, 27/9/07.

1. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    có bác nào trồng loại này chưa nhỉ, ko biết có phải tiêu thảo ko nhưng tên khoa học thì đúng rồi

Cryptocoryne vietnamica, một loài cây chân bê mới, với những bông hoa màu vàng rất đẹp.

link : http://www5.dantri.com.vn/Thegioi/2007/9/198746.vip

2. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    loại này theo em biết bà kasselmann ko liệt kê vào danh sách những loại crypt phổ biến trông hồ thủy sinh vì nguyên do: nó cần môi trường axit mạnh, rất mạnh.

3. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    loại này là loại thực vật mới mà WWF vừa tìm được ở huế nên nếu Bi nói tên nước ngoài ra thì mình nghĩ ko phải rồi, nó chỉ có thể là bác nào đó khai thác ngoài thiên nhiên rồi mang về trồng còn mua ở đâu đó thì khả năng rất thấp

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Theo AQH biết thì tiêu thảo việt nam có ít nhất 2 loại 1loại ở Bà nà và một loại ở Huế gần giống nhau, chỉ khác nhau ở cuống và lá một loại to hơn ( Bà nà). Theo anhr của bạn cũng cấp thì chỉ có khả năng ảnh số 108 là gióng tiêu thảo ở Huế, còn ảnh hoa thì nhấtt định không phải của Tiêu thảo Cryptocoryne, hoa của loài này chỉ có duy nhất hình hoa rum, có thể link trên nhầm lẫn giữa hoa của loài cây khác. Tiêu thảo miền trung việt có mầu sắc đẹp nhưng khó thuần dưỡng nhậy cảm với phân khoáng dung dịch, phù hợp với nền đất sét.

5. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    ANh CZ ui, thật ra C. Vietnamensis đã được tìm thấy vào năm 1927 bởi Clemens. nhóm nghiên cứu Crypt của ông Ingo Hertel cũng tìm thấy và đặt tên là Vietnamensis chứ ko fải vietnamica đâu ạ. Khu vực gần Huế, hình như có 2 loại.
    khó trồng vì cần pH 4.0 - 5.5 (trong môi trường hồ thủy sinh của anh em mình thì ko thể).
    Em có sách của Bà Kasselmann, nói sơ sơ về loại này và nhóm này.