Cu bị bướu trên đầu, loét da cổ, liệt ngón chân

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 29/11/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa các bác,

Đặc biệt nhờ các Moderators:giothoc cuhobo hoctro_mechim cuoptrengianmuop Hoàng ĐL TDPh kêu gọi các sư huynh đi trước vào tư vấn dùm cho em:

Do có duyên với mấy em cu bệnh, hôm trước được a Hoàng cugayvinhloc tâm sự về em cu bệnh, chữa mãi không khỏi, do điều kiện chăm nuôi không có time, nên đã đưa em cứu chữa, xin phép vài dòng về tiểu sử:

1, Tiểu sử: Được 1 người chủ vác ra tiệm chim bán, bác Hoàng nhà ta đi qua thấy có nhiều điểm hay nên nhắm mắt mua về, lúc đó bệnh đã đầy người rồi.

2, Đặc điểm: Chân vảy giao long đủ 2 chân, chân to và thấp, cánh chéo, gián đầu (Rụng do vặt đi chữa bướu), cườm theo như ảnh thấy là cao phết, cổ thắt, đầu cũng ok.......

Đây là lý do mà bác Hoàng mua về và cứu

3, Hiện nay:

a, Gáy: Sau khi đưa từ Vĩnh Lộc về Nhà Bè, chim gáy, thúc, gù luôn khi nghe chim ở nhà gáy, thế mới gấu.......

b, Dinh dưỡng: Ở nhà cũ thì ăn 1 cóng đậu xanh, 1 cóng thóc, 1 cóng vôi với lúa rang với trứng.

Về với em thì đang 1 cóng thóc thêm 1 tí đậu xanh thôi, kê và mè 1 cóng, khoáng 1 cóng, nước 1 cóng....Sáng phơi nắng 30ph lúc 6h sáng. Treo chỗ yên tĩnh.

4, Tình trạng bênh:

a, Loét ở cổ: Tinh trạng trước giờ, ở ngoài tiệm mua về là đã bị............Nuôi mấy tháng nay là chim cứ rỉa tung cả lông và vết loét, lúc rỉa thì rỉa như mấy con cu hay rỉa lông, mà rỉa tới mức loét và có sẹo, tối qua khi bê về, e ý rỉa điên cuồng, cảm giác như ngứa lắm.....Em đang thắc mắc không hiểu nó bị gì mà rỉa thế, để chữa cho hiệu quả, nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn xem chính xác em ý bị cái gì mà rỉa như vậy và cho em xin phương thuốc

hình 1:

hình 2:

hình 3:

b, Bướu, đậu trên đầu: Em này trước có bướu trên đầu a Hoàng đã mổ nặn 2 lần chưa hết, em không biết do chế độ ăn làm chim bị thế hay là do nguyên nhân ngoại cảnh nào tác động. Em chụp không được rõ lắm, nhờ các bác tư vấn thêm, e đang định chờ nó chín hẳn già đi thành bã đậu bên trong, mới mổ ra lấy.......Trong trường hợp nếu em để k mổ thì có sao không hả các bác.......Vị trí cái đậu là ngay gần mỏ phía trên đầu, các bác để ý là thấy.

hình 1:

hình 2:

c, Liệt ngón chân: Hiện tại chân bên phải trước đây liệt 1 ngón bên ngoài bên trái, thả ra đất đi vẫn ngon lành (chân bên phải hướng mình xem bác nhé, không phải hướng chim đậu).......Tuy nhiên đi trong lồng không vững, do ngón chân k co quắp vào cầu đậu tốt được.......Hiện giờ nhìn cách đậu thì e thấy đang có dấu hiệu liệt nốt các ngón còn lại.......Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem nguyên nhân chim bị liệt này ra sao, có cách nào chữa trị không ạ.......

hình 1:

hình 2:

Em chim này hay dở chưa biết, mặc dù đặc điểm thì có nhiều cái ai cũng muốn có..........Em nhận về nuôi vì tình iêu chữa bệnh, nên nhờ các anh ai có kinh nghiệm bớt chút thời gian chỉ bảo kỹ càng giúp em, đừng chỉ qua loa mất công em không hiểu lại đi hỏi lại, rồi chữa sai.............

Các bác cố gắng cho e các phương thuốc thảo dược, vì e thấy chữa thuốc Tây Y, chim bỏ ăn bỏ uống, tội lắm .....

Chân thành cám ơn.

Last edited: 29/11/11
    leduyhung and motngaybinhyen like this.
  2. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Vấn đề này quá nan giải, chắc phải chuyển ra Thanh Hóa nhờ cụ Nam Nhi thôi.

leduyhung and ngo.duc.tam like this.
  3. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    @vongmaihonque: Em định post ra ngoài chỗ đông người xem, để các huynh chú ý, mà sợ mod phạt ý mà, trong này heo hút quá, ít người quan tâm

vongmaihonque thích bài này.
  4. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bác Tâm!
    Cugocong những tưởng chỉ có một mình mình gặp trường hợp này,ai dè hôm nay có người thắc mắc.Hồi trước tôi có một con mồi đất chơi rất lâu năm vì ở chủ cũ gần 10 năm ,về tôi thêm 5 năm nữa.Chim bỗng dưng một ngày kia đứng rứt lông cánh hoài,ban đầu tưởng bị rận mạt gì,nhưng nhìn kĩ thì chim rứt lông đổ cả máu ra,khoảng một tuần lễ thì trụi cả một bên cánh.Trông thấy mà xót,các cụ bảo thiếu khoáng,bổ sung khoáng nhưng vẫn cắn lông.Chim vẫn gáy nhưng trông rất thảm hại và suy.Lúc đó mình vì muốn cứu nó nên dùng mỏ hàn điện ,cái mũi mỏ hàn đập dẹp,mình cắt mỏ chim như cắt mỏ gà công nghiệp vậy.Đau lòng lắm ,nhưng vì cứu mạng nó nên phải làn như vậy.Khi cắt xong thì chim ăn uống bình thường,kg còn rỉa lông nữa,một thời gian lông lá ra đẹp như xưa.Đây là kinh nghiệm mình đã trị cách chim cắn lông.Vì khi nó đã là thói quen thì mình có làm cách nào nó cũng cắn,cho dù được bổ sung thêm khoáng.Chia sẽ cùng bạn!Cònchim bị đậu kg ảnh hưởng gì,để đậu già mổ là xong!

5. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Mừng quá gặp được người cùng cảnh ngộ, bác cho em hỏi thêm:

1, Cắt mỏ: Em dùng kéo cực sắc bén cắt được không ạ, bác cắt chính xác từ đầu mỏ vào bn nữa là đủ hả bác, e sợ cắt kiểu đấy nó chảy máu với k uống nước được k bác...........Bác cắt vậy bác banh mồm ra cắt từng phần mỏ trên mỏ dưới hay sao, vì e thấy bên trong nó có lưỡi, sợ cắt đứt lưỡi không bác.......Nhờ bác chỉ tường tận vụ cắt này để e nghĩ kỹ rồi làm, bác cho em xin số điện thoại, để e trao đổi được không ạ...........

Ngoài ra bác cho em hỏi thêm, sau khi cắt, về sau mỏ có lành và dài lại như xưa không bác, chim của bác còn đi bẫy được không ạ, giờ nó sao rồi bác........Em chỉ sợ nó mọc lại như cũ thì sẽ lại rỉa tiếp ý bác.......Bác cho em thêm thông tin chi tiết bác nhé... Đến giờ bác có tìm ra được nguyên nhân vì sao nó rỉa lông kinh không bác, vì con này đã bôi thuốc sát trùng cho gia cầm mà vẫn rỉa, thả ra đất k ăn uống đất, k hiểu nó bị cái gì...........Em chỉ để ý là nó rỉa rất nhiều như ngứa cái gì đấy, mỏ thì bạc phếch....

=> Em đang được mấy a chỉ là bổi thuốc và cho uống kháng sinh trị nhiễm trùng, bác đã từng thử chưa ạ, e tính nếu thử k dc, e sẽ làm theo cách của bác.........nếu được bác cho xin hình em chim bị cắt mỏ nhé.....

2, Đậu: Từ lúc lên đậu, thì khoảng mấy ngày thì nó chín để mình nặn được hả bác, ngoài ra nếu e để quá 1 tháng nó teo lại, e mổ được k bác ?

3, Liệt chi: Bác xem dùm em, con ngày xưa của bác có bị liệt chi như con này không ạ, nếu biết cách bác chỉ thêm cho e chữa với ạ.......

Rất mong tin bác

leduyhung, vongmaihonque and hiepvt like this.
  6. chimcugocong

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bác Tâm!
    Sở dĩ tôi kêu bác dùng mỏ hàn vì để cầm máu đấy.Bác có thể dùng kiềm cắt móng tay cắt mỏ trên,rồi cắt mỏ dưới,dùng mỏ hàn nóng dí vào vết cắt sao cho vết cắt cháy khô để kg chảy máu,chim vẫn ăn uống bình thường kg sao đâu mà bác lo!Bác có thể vô google đánh từ "Cắt mỏ gà " mà tìm đọc.
    Tôi biết bác còn lưỡng lự kg tin nhưng bác kg có sự lựa chọn nào khác đâu.Còn ngày xưa thì chim tôi kg có bị liệt chân,bác cứ trị cho xong vụ cắn lông đi rồi hãy trị mấy cái còn lại.Sở dĩ mổ đậu rồi mà vẫn bị lại là do đậu chưa già,bác cứ để già rồi hãy mổ,để lâu kg có ảnh hưởng gì đâu,vì nó ở trên đầu mà!

7. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác nói vậy là e hiểu sau khi cắt xong, chảy máu, bác lấy cái mũi hàn đó dí vào, cho nó thành sẹo đúng k ạ, vậy e hơ con dao nóng tren bếp ga rồi e cắt xong, e dí vào thì sao hả bác...........

Bác cho e hỏi sau mỏ nó bị thế cả đời à, chim còn đi bẫy được k ạ..........Ngoài ra bác cho e xin tấm hình, vì e đang không biết cắt độ dài ntn

8. chimcugocong

Thích đã nhận:
    1,379
    Cắt vừa phạm vô đầu mỏ cở chừng 2-3mm thôi!dùng dao hơ nóng cũng ok.mỏ nó sẽ như vậy suốt đời,chim nuôi sung lên vẫn đi bẫy bình thường.Còn hình thì tôi đang ở Sài gòn,kg còn chơi nữa,em này tôi đã nhượng lại cho anh bạn ở Pháo Đài rồi!Bác nên đọc cách cắt mỏ gà cho kĩ thì làm ok.Kg phải tôi bày cho anh em làm bậy đâu,tại tôi có chuyện buồn nên kg chơi cu nữa,chứ ngày xưa tôi hay lãnh trị đẹn cho cu,mổ ké gà dùm anh em!Tôi ở đây chia sẽ kinh nghiệm cho bác,còn áp dụng hay kg là do bác!

9. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác tên gì vậy, nhà ở chỗ nào, bác cho e xin số đt, có gì giao lưu được k ạ...........Em thì rắn tay cắt đc k sợ, hehe...........Mà con chim đó về sau đi bẫy phong độ còn như xưa k bác, mà bác cắt mỏ nó, thì nó bỏ rỉa à, e tưởng nó vẫn rỉa chỉ là k có cái đầu nhọn để rứt rứt chứ.............Nếu k rỉa được, thì nó bị bệnh rận mạt thì sao hả bác, mấy con thường là nó hay rỉa lông đấy,

10. chimcugocong

Thích đã nhận:
    1,379
    Tối nay,7 g4o' bác ép nik :chimcugocong_niemdamme tôi chia sẽ kỹ càng cho bác,vì tôi đi làm nên ban ngày kg có thời gian.

ngo.duc.tam thích bài này.
  11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Last edited: 29/11/11
  12. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    thấy mà tội cho chú chim quá.hix................................

chimcugocong and ngo.duc.tam like this.
  13. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    A Namnhi cho em hỏi,

Bệnh này gọi là bệnh gì mà chim nó rỉa lông chảy cả máu hả anh, nguyên nhân gây ra a có biết không chỉ em với, để e phòng tránh........với cả anh cho e hỏi là mình đút mấy ngày thì dừng lại hả anh............

Nhờ các anh trong Sg nếu có ghé ngang qua bài biết chỗ nào mọc cây này hay bán thì chỉ em với, em đi mua ạ, từ bé tới giờ e mới thấy lần đầu

motngaybinhyen and chimcugocong like this.