Cu bị ỉa chảy, xin trợ giúp.

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi namtroi, 22/3/12.

1. namtroi

namtroi Active Member

Thích đã nhận:
    323
    Cho tôi hỏi cách chữa bệnh khi cu đi chảy?.hiện tôi đang nuôi 1 con nhưng hể cho ăn thêm kê hoặc mè là nó đi chảy liền chỉ cho ăn lúa là không bị, nhưng chỉ cho ăn lúa không thì sợ không đủ chất .Các bác giúp tôi nhé! Thành thật cám ơn mọi người giúp đở

Quangiahuynh and hungvcb like this.
  2. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Vậy là không phải nó bị ỉa chảy rồi, nó bị xốc thức ăn đấy bác, bác từ từ thôi, đầu tiên bác cho ít (vài hạt thôi) để em nó thích nghi dần dần thì chắc là ổn.
    Em có con bổi chỉ ăn duy nhất lúa cho cái ghì cũng không ăn, mãi sau này phát hiện nó thích ăn hạt bắp. nó có vẻ khó tính, không thích thay đổi, thậm chí nhiều khi đi xa sợ hết lúa, bỏ 2 cóng lúa đầy thì nó chỉ ăn ở cái cóng quen thuộc, nhặt đến khi hết sạch không còn hạt nào mới chịu mò sang cái cóng thứ 2. chắc nó thuộc dạng trung thủy đây mà hehe, hy vọng sau này nó trung thủy, trung tình với em như thế.

3. namtroi

namtroi Active Member

Thích đã nhận:
    323
    món kê là món chú ấy thích nhất,không những cho chú ấy ăn nhiều mà ít cũng vậy chú ấy thích nhất là món kê nhưng hể cho chú ấy ăn là chú ấy đi re liền,hiện giờ tôi chỉ cho chú ấy ăn lúa không thôi là chú không đi lỏng nữa.Cám ơn!

Quangiahuynh, binhbaohiem and hungvcb like this.
  4. caythuysinh

caythuysinh Member

Thích đã nhận:
    4
    bác thử pha thêm than vào cóng khoáng xem sao, con chim nhà e cũng bi ỉa chảy e pha thêm than vào khoáng và cho uống tetracyline, hôm nay thấy đã bình thường trở lại rùi.

Quangiahuynh, Huy_TM and hungvcb like this.
  5. soncucu

soncucu Active Member

Thích đã nhận:
    111
    bác caythuysinh oi! cho e hỏi là trộn thêm loại than gì vào khoáng với ạ
    cảm ơn bác nhiêu nhé!

hungvcb thích bài này.
  6. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Mình có một con đã nổi sơ, năm ngoái đứa em đã đánh được 4 bổi, ngày mới bắt nó đã đi phân lỏng, nay càng lỏng hơn. Cứ xập xìu. Nó kèm mắt me, kèm dây, cấp liên giáp, chân gùy, cườm tới ót, ai nhìn cũng đánh giá cao. Cho ăn cũng ổn định, vệ sinh. Nay thi thoảng mở miệng là kèm dây. Nhưng cứ đi cầm sào xách xuống là đi ngoài y như người đi tiểu, kể cả thường cũng vậy, phân toàn nước. Tiếc con chim quý, nhờ anh em ai có kinh nghiệm chỉ dùm, chân thành cảm ơn.

7. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    hê con đó không hợp chủ ròi anh Nhân ơi - gửi ra hn em chăm cho một thời gian có lẽ nó ị ra dùng cho trẻ bắn bi đc đó anh . khà khà .

binhbaohiem, PHIOMON and nhanhotgl like this.
  8. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Em thấy chỉ có cho ăn đất tổ mối & ăn thóc không thì chim mới đỡ hơn, kinh nghiệm bản thân chữa trị 1 e bị đường ruột kinh niên

PHIOMON and nhanhotgl like this.
  9. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe...chào kụ Nhân....chimhay chữa ko dc tiếc .......

cái này gaccu kinh nghiệm nè, 100% thì không chắc chứ 99% thì chắc ăn nghe.

" Kiếm cái lồng nốt bổi (thịt,cảnh) thì thiệt to -âm đất-đủ nắng-chê mưa , to bằng cái nhà càng khoái.
    cho em nó sống chung với mấy em bổi -bay nhảy-tung tăng-đap mái-ăn đất đá thoả thích....
    ......3 tháng sau bắt ra là xong"
    ..........dễ............mà
    hehe

Last edited: 18/5/12
  10. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Cảm ơn cụ Quang nhiều. Chắc chắc đến mùa tới nếu nó k nổi hẳn sẽ làm theo lời cụ. Nay vì đang tiếc công chăm bẳm hồi giờ, sợ thả vô đó nó lại thành bổi lại. Với lại nhà em có tý vườn, xây lên cái tường rào. Nuôi chim nên không nuôi chó, nay nhốt đó sợ giang hồ nhòm ngó thì tiếc con chim quý lắm.

11. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Nhà em cũng bị con ỉa chảy kinh niên như nhà anh Nhânhotgl nhưng không biết cách nào trị dứt điểm cho nó, cao thủ nào chỉ dẫn tận tình dùm em.

12. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...cứ theo cách em mà làm....
    còn ko cứ đưa em 2 con ........hết lấy 1 hehehe...
    chim ỉa chảy chơi sao ngọt dc ...tiếc gì vài tháng....còn hơn vật vờn suốt .........
    hehe

13. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Vừa rồi, chú bổi cưng bị vướng cái dây lưới của cái lụp, cái chân cứ ...không đứng đc. Đứng một chân, nhìn rất tội. Proton ra tiệm thú y mua được loại thuốc VIA-COSTRIM này. Nó trị: khô chân, tiêu chảy, phân xanh, trắng,...

Chỉ 1 tuần mà em nó đã khỏi đi cà nhắc. Ôi ! đỉnh. Chỉ uống thuốc kết hợp với uống vitamin tổng hợp thôi.

Thừa thắng xông lên. Proton cho em bổi một năm lồng bị tiêu chảy kinh niên uống thuốc này, kết hợp với ăn khoáng, vitamin tổng hợp đầy đủ. Kết quả vượt quá sự mong đợi, trong vòng một tuần em nó đi phân khô rang.

Lưu ý, thuốc pha hàng ngày, còn dư bỏ. Ngày mai thay thuốc mới.

Đây, bao thuốc VIA-COSTRIM

Vài lời chia sẻ cùng anh em

Last edited: 14/9/12
  14. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    mai ra tiệm thuốc thui hehe thanks bác nhe mà fa liều làm sao bác quá liều em nó đi luôn...ví dụ một muỗng ca fe thuốc fa bao nhiêu nước cỡ một cóng nước bằng keo chao thủy tinh vuông vuông không bác, pha như vậy uống hết ngày thay cóng nước mới phải k bác, lỡ thương thì thương cho trót luôn bác ơi:crying::crying:...thành phần có trimethotchim keke chủ trị tiêu chảy em mới google song một lần nữa thanks bác proton nhiều:)

Last edited: 15/9/12
    proton thích bài này.
  15. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Đây, "thương cho trót" nè cụ Phi.

Cho nước vào cóng, chừng 1/3 - 1/2 cóng là được vì thay mỗi ngày mà. Cho 1 tí thuốc vào khi nào thấy có phủ màu vàng vàng mặt nước là được. Thêm 1/3 viên B complex hoặc Enervon C. Khuấy đều. Là ok rồi. Thế là có 1 ngày cho em nó :D

Lưu ý khi dùng thuốc & sau khi dùng thuốc không cho chim ăn mè. Vì mè làm cho chim rất dễ tiêu chảy. Cho ăn lúa & khoáng thôi.

babeo and PHIOMON like this.
  16. a.thaiq

a.thaiq Member

Thích đã nhận:
    22
    Cám ơn bạn đã chỉ giáo,mai mình cũng giảm lượng kê cho em nó bớt "đi ra nước ngoài"(đi ngoài ra nước he he)chú chim nhà mình cũng bị đi ra nước ngoài nè,nó vẫn chơi tốt nhưng mình ko yên tâm sợ để lâu nó xuống chim,mình đang thử dùng đất cao lanh(đá non)nhưng chưa thấy tác dụng có lẽ kết hợp cả 2(vừa giảm kê vừa cho ăn đất clanh)tks bạn đã chia sẻ.

17. anhpoet

anhpoet Member

Thích đã nhận:
    6
    có lẽ nó chưa quen với đồ ăn mới thôi, pác cho vai hạt đậu xanh với kê trộn cùng với cóng thóc cho ăn vài bữa cho quen sau đó có thể cho ăn tăng lên, nhưng đậu và kê cũng chỉ là thức ăn phụ thôi nên cho ăn ít, thức ăn chủ yếu vẫn là thóc. Em biết có một loại cỏ trị bệnh đường rột khá hiệu nghiệm là cây "cỏ sữa lá nhỏ" pác tìm hiểu thêm xem sao nha.

chotmechim and motngaybinhyen like this.