cu bị tật ngoái ngửa

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ybdamleo, 8/9/12.

1. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Em có một chú gáy rất hay nhưng bị tật ngoái ngửa, lộn mèo mỗi khi hoảng loạn. Vậy xin hỏi các cu thủ tiền bối có cách nào chữa trị để em nó hết tật xấu này em xin chân thành cám ơn:crying

utky, proton, son_mecugay and 5 others like this.
  2. Bồ Cắt

Bồ Cắt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    đừng làm nó hoảng :). cái này không ai chữa đc đâu

utky, mechoethan, son_mecugay and 4 others like this.
  3. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào bác , cu ngoái ngữa còn gọi là cu hướng thiên , có người đỗi cái trùm nóc lóng kiễu khác với kiễu bạn đang dùng , có khi nó xẽ hết , bạn thữ coi xem sao ? hy vọng 50/50 , chúc bạn thành công ,
    Hai Việt

4. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...quăn ra chuồng lớn, sống chung với đàn em út chân dài xinh như hoa....là hết liền ...
    hehe

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chuồng chân dài suy ra trị bá bệnh hoho cám ơn bác gaccu nhe giờ em đã hiểu con cu em nó muốn gì ròi..chúc cả nhà đầu tuần vui nhe

6. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    trước e cũng có hai con bị bệnh này cũng đã thử cho vào lồng lớn nhốt với mái một thời gian bỏ ra vẫn không hết và đổi thử các loại lồng cuối cùng là dung cách cắt trụi lông cánh cho đứng cả ngày ăn uống trên một cành cây đòng vào tường sau khoảng hai tháng chim thuần người thì cho vào lồng nuôi và kết quả là không bao giờ thấy em no ngửa nưa bác thử áp dụng sem có được không

7. Cu gáy bổi thì đa số con nào cũng rúc, cũng ngoái. Nếu lồng nuôi và địa điểm treo không hợp lý thì để lâu nó thành tật thôi. Bác cứ thử như thế này nhé: trùm áo lồng 1 nửa. Nghĩa là trùm áo lồng cho chim 1/2 diện tích lồng, kể cả phần nóc. Việc này không những phòng và chữa tật ngoái (chữa thì trùm kín nóc) mà còn làm cho chú chim gáy có cảm giác yên tâm hơn, nhanh gáy nhanh nổi hơn (Bạn treo chú chim bổi ở 1 nơi 4 bề trống trải so với treo ở góc tường thôi cũng đã khác nhau nhiều lắm rồi!).

8. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Chí phải đó BN! tui chọn và ép bổi ngay vô lồng bẫy, chim mau nỗi vì lý do như BN giải thích, con chim bổi nhốt lồng trống toát bốn bề thì nó lo sợ nhiều hơn nên lâu gáy, nhớ rằng lồng bẫy phải chằm lá đầy đủ đó nghen, không chằm lá thì đừng hỏi tại làm sao lâu nỗi./.

proton, NHAT DUY TH, PHIOMON and 3 others like this.
  9. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    Cụ cứ cho sống cùng em chân dài là hết lun

hoctroluoitnhp, proton and PHIOMON like this.