Cu bổi bị nhặm mắt !!!

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi dat_dquoc, 18/4/08.

1. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Các bác ơi, con bổi nhà em nó bị nhặm mắt rồi, em đã mua chay thuốc nhỏ măt về pha với nước cho vào bình xịt, xịt lên mắt nó. nhưng xem ra em nó không khỏi được. mong các bác giúp đỡ giùm em, phải làm sao bay giờ? nó ủ rủ lông suốt ngày. tội nghiệp nó wá. help me!!!!!!!!!!!!!

ancugay thích bài này.
  2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bạn thử mua thuốc nhỏ mắt hiệu Tobrex nhỏ trực tiếp vào mắt nó xem có đỡ hơn không?

Tobrex là loại thuốc nhỏ mắt được chỉ định dùng cho em bé sơ sinh, khá an toàn.

minhtrithanhtra and ancugay like this.
  3. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Chào Bác, chim Cu mà bị nhặm mắt, theo kinh nghiệm của Em thì bác lấy ớt trái bôi lên nhữnh nơi mà nó duí mắt vào ( 2 bên đâu cánh, và thường xuyên hạ thổ cho Em nó sau 3, 4 ngày là Ok thôi,
    Chúc Bác Thành Công.

4. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Trị nhậm mắt

Nhậm mắt là vi khuẩn gây nên, và rất dễ lây lan cho những con khác, Ớt không phải là thuốc trị khuẩn, hạ thổ đôi khi nhậm mắt tồi tệ hơn vì bẩn. Tốt nhất là dùng thuốc nhỏ mắt và bồi bổ cho chim ( cho chim ăn giun, vỏ trứng đập nhỏ ...), mình đã từng trị cho chim cu, nhưng lâu lắm rồi mình không nhớ thuốc nhỏ mắt đó tên gì ( hình như tera hay cloram thì phải , không được dùng desa); thuốc nước chứa trong chai nhựa, do Việt Nam sản xuất và rẻ tiền ( khoản vài nghìn đồng / chai) nhỏ trực tiếp vào mắt, ít hôm sẽ khỏi hiệu quả rất cao.
    Trong cái rủi nó có cái may, nếu chim bổi của Bác nuôi lâu và thường nhảy đêm, trị xong chứng nhậm mắt này, chim của Bác sẽ không còn nhảy đêm nữa, dễ nổi căng và dễ ra mồi. Đây là một trong ngón nghề " độc " của những tay chơi thâm niên và có kinh nghiệm.b-(

Thân

5. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Cu gáy bị nhặm mắt

Theo K/N của mình đã từng chữa khỏi rất nhanh,bạn dùng thuốc mỡ TETACYLIN 1% loại tuýp , bôi vào hai đầu cánh nơi con chim dụi mắt bị xác lông và tra trực tiếp vào mắt chim ,bạn yên tâm sẽ khỏi. Chúc chim của bạn mau lành.

6. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Chim gáy khi bị nhặm mắt có thể lấy cây hẹ giã nhuyển vắt lấy nước cốt trộn ít muối , chữa cũng có hiệu quả .
    Khi nổi đẹn có thể lấy rể cây lá lốt bỏ vỏ ngoài lấy phần ruột bên trong , giã nhuyển nhét vào cổ họng nó cũng có hiệu nghiệm !

7. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Cho ăn 1 viên Vit A-D (viên dầu cá mua ở tiệm thuốc tây), hai ngày sau cho ăn thêm 1 viên nữa, tích cực cho chim phơi nắng. Đảm bảo nếu không hết bệnh tôi đền cho.....

8. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    chào ban dat_quoc. trước đây mình cũng có vài con bị nhậm mắt mà chết vì ko biết chữa như thế nào. ko biết tình trạng của chú ta như thế nào, nhưng bạn có thể thử cách của mình. nếu nó mới bị thì mình bảo đảo sẽ khỏi trong vòng 3-5 ngày. bạn kiếm một ít lá khổ qua ( co thể kiếm được ở khu vực chợ rau Lê Văn Thọ, Gò Vấp ) khỏng 10 lá là đủ. ban giã nhuyễn, vắt lấy nước, nhỏ vào 2 mắt và 2 đầu cánh một ngày một lần, sau khi nhỏ mắt cho chim bạn nên cho chim phơi nắng. Trong 2 ngày la ok. Chúc chú nó mau lành bệnh. Thân chào !

9. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Cảm ơn các bác, mình đã mua thuốc nhỏ con mắt cho nó rồi, đem lồng của nó treo ra ngoài "vì trước giờ mình treo lồng ở trong nhà" gần máy hiên nhà. sáng đi làm nhìn nó có vẽ hơi đỡ tí xíu. chiều về mình mua viên vitamin A-D như bác Kiwi bảo cho nó uống. Mong là nó sẽ khỏi bệnh.
    Thank các bác rất nhiều.

10. Huanpham

Thích đã nhận:
    3,744
    he he vậy là không đúng hả, vậy mà trước giờ mổi lần Em nó bị đỏ mắt là toàn chơi chiêu này, mà cũng may chưa có EM nào đi đời, ..rút kinh nghiệm thôi

11. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    Thưa các Bác, minh cho chim uống bắng cách nào đây, liều dùng 1viên/lần có quà liều không, em sơ nó ...going to die.

ancugay thích bài này.
  12. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Bác có thể bóp thẳng vào miệng chim hoặc trộn với thức ăn ưa thích của nó, đảm bảo không có những phản ứng có hại cho chim đâu, nếu kết hợp với cho chim phơi nắng nữa mà chim chết hoặc không khỏi bệnh, Bác cứ đến nhà tôi, thích em gáy nào bác cứ việc bắt....

13. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Hị hị bác Kiwi nói thật không vậy, hình như bác đang sở hữu 1 chú mà theo bác là "kim bất hoán" vậy thì bác phải giấu nó đi trước khi có thành viên box cu gáy đến thăm nhé:D

ancugay thích bài này.
  14. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Bạn ơi viên dầu cá bạn phải nhúng nước sau đó bang miệng nó ra cho nó ăn trực tiếp, diên dầu cá trơn chim sẽ nuốt được. Mình bị rồi, mình đang nuôi 4 chú cu gáy trong đó bị nhặm cả 4, 1 em đã ra đi còn 3 em còn lại cho ăn dầu cá mà khỏi bệnh đó. Lần đầu tiên mình cho nó ăn dầu cá mà không nhúng nước làm chim nuốt không được, xém chết.

15. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Cũng tùy thôi Bác LộcABC ạ, nếu số lượng " hoàng kim" lớn hơn 37.5 gam, có thể tôi sẽ nghĩ lại...:laughing::laughing::laughing:....thật đấy.....

ancugay thích bài này.
  16. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    hai tuần vừa rồi bận quá không thường xuyên vệ sinh lồng nên con gáy trơn ròng của em và một con chim lở đang có hiện tượng đau mắt các bác ạ, viền mắt nó bị sưng lên, em định dùng dung dịch nhỏ mắt natri clorid 0,9% để nhỏ vào mắt cho nó không biết có ổn không các bác nhỉ?

ancugay thích bài này.
  17. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Bạn cho nó uống dầu cá đi,treo lồng nó ở 1 nơi thoáng mát. mình cũng đã bị rồi và nhờ bác Kiwi chỉ nên mình đã cứu sống được 1 con bổi đó.

18. Huanpham

Thích đã nhận:
    3,744
    Theo Mình Bác hãy kết hợp cả 2 cách trên là nhanh nhất.
    Thân

ancugay thích bài này.
  19. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    vâng cảm ơn các bác đã góp ý, em đang bâng khuâng về liều lượng dầu cá thôi, không biết bao nhiêu là thích hợp. em cũng đã kết hợp cả hai cách, dùng dung dịch nước muối loảng natri clorid 0.9% nhỏ vào mắt, kết hợp với uống khoảng 1/3 viêng dầu cá, thấy kết quả cũng khả quan, em đang theo dõi

ancugay thích bài này.
  20. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Cũng cần lưu ý tránh treo chim chỗ có khói bếp và áo trùm lồng ẩm mốc. Có lần đi thăm 1 số nơi nuôi cu gáy ở Trị An- Đồng Nai, nghe kể là bệnh mắt này rất lây, có khi cu chết hết cả đàng nuôi tại nhà.

ancugay thích bài này.