cu bổi cần giờ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thientam@, 5/5/14.

1. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    3 tuần trước mình có về cần giờ tphcm bẫy được 3 e ở 3 hướng của 1 cái đảo nuôi tôm ,1 e nhảy lụp ,2 e dính giò...về nước gù thì e nào cũng ok không thấy kèm ,cái chung của 3 e là khá nhỏ con so ra 7 phần 10 với cu đắk nông ,về nhà minh cho chung vào lồng lớn 2 e 1 e riêng chỉ mới 3 ngày e ở riêng gáy luôn đúng 1 tuần sau mình thượng lồng thế là mấy e nó gáy suốt cả 2 tuần nay có 1 e gù vào 9 giờ đêm k biết mấy e nó tuơng lai thế nào? khi thành mồi có đi rừng được k? các bác có kinh nghiệm chém cho mình vài phát nhé .
    các bác có về cần giờ bẩy lần nào chưa?nghe nói khu đó hiện là khu bảo tồn sinh thái cấm đánh bắt mình phãi bỏ 3 e nó vào thùng mì gói để chuyển về bằng xe honda nhưng khi về k thấy ai khám xét gì cả mời các bác cho ý kiến nhé

2. cugaycangio

cugaycangio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    398
    có kiểm lâm bắt dữ lắm đó bác ơi tại nó không thấy bác đem chim hay đánh chim đó bác ơi mà bác đánh ở khu vực nào thế

3. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Thỉnh thoảng cũng hay sang Cần Giờ chơi nhưng cái vụ Kiểm lâm thì chưa bị phát nào tại Cần Giờ.
    Bị kiểm lâm bắt tại Mã Đà đã hai lần nhưng đều thoát sau khi...hê hê.

Bác cu gáy cần giờ cho biết là nếu đi từ SG tới bãi tắm thì có Kiểm lâm bắt không nhé? hay phải vào khu rừng đặc dụng đánh thì mới bắt???

4. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    mình quên rồi chỉ nhớ là kêu khu đó là quận 3 có cầu đò gì đó ,k hiểu sao khu này chằng thấy ai chơi chim hay cu gì cả
    từ cầu đò minh có tát ráng{xuồng máy nhỏ đó}của ở nhà k có chổ cho thuê ,chỉ quen biết mới vào đảo đó được , băng ngang sông qua đảo,của người anh thuê dài hạn đến hơn 20 ha rừng để nuôi tôm sú .vậy cu ở đó lên mồi đi rừng được k bác?
    cu này nước gù khỏi chê vào đâu được ,e mồi gù 2 hơi mà nó chỉ 1 hơi thôi mà chưa dứt thì dính giò đó bac

5. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    Nếu bác đem chim thẳng từ sài gòn xuống tới bãi tắm thì ko ai bắt hết nhưng nếu bác đánh giữa đường hay vào rừng đánh là bi bắt liền ah dạo này kiểm lâm dưới e với lực lượng bảo vệ rừng bắt dữ lắm bác ơi

Last edited: 6/5/14
  6. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    mình biết chỗ bác nói rồi chỗ đó gọi là Tam Thôn Hiệp đó bác ơi khu vực đó cũng có nhiều người chơi cu lắm đó bác ơi tại bác ko gặp đó thôi . Còn cu ờ mình thì lên mồi đi chơi ờ khu vực Cần Giờ mình thì ok còn đi rừng thì mình chưa có đi rừng nên chưa biết nghe các cu thủ nói thì cu ở mình đi rừng yếu lắm ra rừng chơi ko đủ sức.

7. tintle

tintle Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,627
    Cũng tùy con hà bác ơi, vài năm trước mình có bắt được tại xã Lý Nhơn, vào tuốt sau lưng trạm kiểm lâm 1 con son bài bản khá dày, nuôi được 2 năm thì lên mồi đi đánh vùng nào cũng được, bắt được khoản gần 10 con bổi nhưng em nó bị trộm viếng thăm và đã biệt vô âm tính rồi :(

8. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    theo mình nghỉ cu cần giờ hay kinh a " lê minh xuân " cũng là rừng thôi các bác,k có ruộng lúa nên thức ăn khan hiếm mấy em nó tranh lảnh địa từng mét 1 cũng anh hùng như ai thôi ,thường quan niệm cứ từ đồng nai trở ra mới là cu rừng..........
    diển đàn mình k biết có ai đem mồi cần giờ hay lê minh xuân đi đánh rừng chưa nhỉ? có vài bác cu thủ bảo cứ em nào mà lào rồi thì cứ chơi vô tư đặc biệt là cu sẻ chơi rất hung nghĩa là loại nhỏ con k biết có phãi mấy em cần giờ k nửa mình cũng thử mài mò cùng 3 em này xem sau thôi,................

9. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    Mình thì gần lê minh xuân đây.cũng hay bẫy ở đó,chim trận thì thôi rồi.chủ yếu vào dợt mồi thôi.mình cũng từng cầm chim đồng bằng (chim dạc bổi đồng bằng) lên vùng trung du đánh,lần đầu gáy vài câu lấy lệ,gần trưa gáy thúc lấy lệ thôi.vài lần nữa mới chơi nhưng không bằng ở đồng bằng.
    Các bác có mang chim đồng bằng lên trung du đánh, thì nên chọn những thung thoáng,cảnh vật gần giống đồng bằng thì khả năng chim chơi tốt.tốt nhất tránh xa rừng già ra,mùi âm u +nhiều tiếng chim lạ mồi sẽ sợ lắm đó(thật sự mình nghe còn sợ nữa).
    Tốt nhất chọn những trang trại mới,hay khu vực dân sinh sống.những lần sau dần dần tiến gần.

Last edited: 6/5/14
  10. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    nhà anh đồng có ở gần ngã tư bà hom ko anh? anh có thể để lại liên lạc khi nào có dịp gặp anh học hỏi thêm nhé.
    hiện minh có 1 em mồi thổ sấm hậu 1 của người bạn nhượng lại,nhưng ko biết gốc tích nó ở đâu,lần đầu tiên minh mang đi đánh đắk nông em nó ngậm miệng mãi đến hơn 3 giờ chiều mới mở miệng thúc rướt nhưng chưa đánh kèo nào thì đến giờ lên xe về,chuyến thứ 2 mang em nó ra đánh trực tiếp thì ok rất nhẹm sào và bắt được 1 em bổi nhảy lụp lúc dính lụp thì em mồi hơi sợ hơi tung lụp có vẽ sợ khi gở bổi song treo lên em nó gáy tiếp ngay ,không biết chuyến đi nửa nó có chơi được tốt hay không? phong độ hiện tại của em nó cũng đầy tự tin kêu hãnh nếu em mồi này là đồng bằng thì có đạt được bản lỉnh đó không anh?nhờ bác đồng cùng các bác đánh cho mình vài cái giá nhé..........

11. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào bạn , nói cu đồng bằng hay cu rừng cũng vậy thôi , nhầm con , có con chơi có con không , nhìn mặt không đũ lì thì không chơi rừng già là cái chắt , mình có một em cu đồng bằng chính cồng , đã đi gác từ Đồng Bằng , cho đến Cao Nguyên và Tây Nguyên , Bình Thuận là nhiều , em vẫn kêu và bắt bỗi bình thường , lúc nầy em đã già nên cho nghỉ hơi ( 24 năm ) , các bạn cứ chơi vô tư , đừng quan niệm cu Đồng bằng không chơi rừng , tại mình chọn lựa con mồi không đạt , rồi đỗ thư a ....
    Hai Việt

12. cugayliencuompt

cugayliencuompt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Em thì không rõ lắm, nhưng ủng hộ ý kiến của anh.
    Vì em có ông anh bắt chim bổi ở vùng đồi cát nhưng đi đắc nông vẫn đánh bình thường, nếu không nói là bắt rất nhiều chim bổi./.

13. thientam@

thientam@ Active Member

Thích đã nhận:
    184
    chao bac hai.
    cháu ở sg tình cờ quen anh rửa xe vài lần tám về cu gáy anh ấy hiện có 3 e mồi có 1 e gián cánh chỉ 1 lông cách vai e nó khoãng 1cm do công việc ành không đi gác được, chỉ cho bạn bè em cháu mượn đi rừng ảnh nói mến cháu nên để lại giá 2 triệu cho đánh thử trước 1 tuần thích thì trã tiền không thì trã lại vậy thế nào bác góp ý giúp cháu nhé..........

14. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào cháu thientam ,
    theo cháu hõi thì cháu muốn mua con gián cánh phãi không ? theo quan niệm riêng bác thì không phân biệt gián hoặc không , tâm lyý muốn mua mồi , phai à mồi chơi được , và có hạp với mình hay không ? nhiều con chũ cũ chơi ngon lành , đế tay mình nó chơi còn tệ hơn con tệ nhứt con nhà minh , vậy mới buồn . nhưng bác thấy chũ nầy cũng thật tình rồi đó , chắc chắn nhứt là cháu nên cằm về gác thữ một tuần rồi quyết định cũng chưa muộn , xem nó có nhẹ sào không ? chịu gù với bỗi , và quan trọng là mình người mới mà nó có chơi hết mình không ? ( nhưng mùa nầy cu thay lông không căng lắm ) Chúc cháu sỡ hữu mồi tốt , Thân

15. phamson

phamson Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,485
    Bác Hai lên mạng sóm vây . Hôm rồi bác nói bác ở Ba Tri . Vậy bác có gần bến đò thạnh phú qua Ba Tri ko bác . Nhà cháu cách bến đò thạnh phú qua Ba tri tầm 10phusc. Ý quên hỏi thăm nhầm chổ mong chủ thớt và mod bỏ qua .

16. cugayliencuompt

cugayliencuompt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    theo mình bạn muốn mua em chim này, và chủ chim đã thật tình với mình?
    Vậy sao anh không hỏi nước chơi của em nó như thế nào?
    Ưu điểm và nhược điểm của em chim đó?
    Sao đó ra rừng thử xem có đúng như chủ chim nói không là ok rồi./.
    Chúc anh có mồi chiến, may bổi!