Cu bổi cườm đen. Mới nhập vào căn nhà trọ chật hẹp của Cumoisaigon

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi CuMoiSaiGon, 18/5/14.

1. CuMoiSaiGon

CuMoiSaiGon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    Em này mới nhập khẩu nhà em. Anh em đi Campuchia đánh được về đưa.
    Em đang lăn tăn nuôi chim đen trong nhà. Anh em ai đã gặp loại này, có thông tin gì thì chia sẻ em với
    Các bác đánh giá thoải mái dùm. Chim vừa về em chụp hơi khó các bác thông cảm. Nợ cả nhà mấy cái ảnh sau khi em nó quen chuồng

2. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    sao em không thấy chim đâu cả bác oi ???????????????????! tò mò quá !!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Up lại ảnh xem cho sướng nè...................khaaaaaaaaaaaaa

4. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Con này là chim ma rồi, đừng nuôi mà hãy thả ra đi bạn ơi.

5. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Con này gù nhiều, gù êm, đấu không bỏ gù với bất cứ con bổi nào, chỉ có bổi bỏ gù với nó. Con này đúng trong tốp gù chim có cườm đen nhạt!

minh vũ, Thu HY, gùla and 16 others like this.
  6. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Chụp hình lại mặt, cườm, mắt, quy, chân cho anh em nhìn rõ hơn đi bác CuMoiSaiGon ơi! Cu lạ mà Bác chụp em nó chả nhìn rõ gì cà! Nhìn vào cứ như chú cu bị bôi lọ nồi vào cườm ấy!
    Thanks!

7. CuMoiSaiGon

Thích đã nhận:
    780
    Bác phán như là nhìn thấy nó vào dò vậy. Nhưng thầy em bắt nó bảo con này gù đảng(gù vài hơi rồi nghỉ 3-7 giây mới gù tiếp
    Rất cảm ơn bác

8. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Mình thì không biết nhìn chim qua hình bổi mới bắt ở rừng về, tuy nhiên cách đây 2 năm, mình và anh gaccu có bẫy được một con cườm đen tuyền (thực chất là nó đứt hết phần trắng của cườm, một số bác còn nói là cườm khuyết hay đứt gì đó) về không loại mà tặng cho ông già gần nhà và hoàn toàn nằm trong tầm kiểm soát...thế mà đến giờ tình trạng như sau:
    - Chim chưa nổi
    - Bộ cườm đã thay lông và trông như bình thường so với bổi rừng đã thay lông khác
    - Nứoc gù ở rừng bình thường, còn ơ nhà thì chưa nổi nên cũng thich thoảng qua thử ốp lồng mà nó ko gù.

Hình như thông tin này tôi cũng nói đâu đó một lần rồi thì phải.

9. dongtan

dongtan Member

Thích đã nhận:
    115
    ....(thực chất là nó đứt hết phần trắng của cườm, một số bác còn nói là cườm khuyết hay đứt gì đó) .....
    cái này là do một loại kí sinh trùng to hơn con chí một chút ăn mất phần trắng chứ không phải cườm đen tự nhiên. Khi thay lông thì cườm trở lại bình thường đó bác Bình. Hi vọng con của bác cumoisaigon đen tự nhiên

10. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Cụ nào lượm em nó xin cho video về nước gù em nó ? :x .Thân !

11. CuMoiSaiGon

Thích đã nhận:
    780
    Hôm nay có một ông thầy mà em tin tưởng qua xem đánh giá dùm: chim sống ở vùng cao, ăn uống thiếu chất, nuôi lâu nổi, dân cu lâu năm gọi là cườm than....
    Chim này ở rừng gù nhiều, kêu giọng 3 tròn(3 ròng).
    Con này nuôi khỏe sẽ ra Hà Nội chô một người anh nuôi cu cũng khủng
    Em cảm ơn cả nhà.
    Đêm nay chuẩn bị đồ nghề cùng ông thày đi cam...để nghe con đầu trắng có dán cánh. Cách SG 247km, mà đêm nay mưa chưa dứt. Cội em này phải đi xe máy 57km từ đường nhựa vào....
    Hy vọng có film để gửi lên Aquabird...
    Hành trang có: 15 bộ dò, 2 đất, 1 trần, 2 cây, một đờn cò....
    Em cảm ơn cả nhà đã đánh giá và đọc tin

Last edited: 19/5/14
  12. nguyenduydang

nguyenduydang Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Hicx không thấy jì hết sao mà tham khảo được hixxx

13. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Thấy bác chuyển bị đồ nghề đi rừng chu đáo quá, trước hết chúc bác và THẦY bác thu phục được chú bổi đó.
    Bữa đến giờ nghe bác nói mà thật ngưỡng mộ, cái thú chơi cu gáy này mà có đến 6 ông thầy chỉ cho bác thì thật là quá tuyệt vời, và chẳng sợ sập hầm hố nào nữa.

Nếu có dịp và được phép, bác giới thiệu thầy bác cho anh em được biết nhé, nói thật là mình rất ngưỡng mộ việc này.
    Đối với mình thì thấy một ông thầy đã "học" muốn chết rùi, hê hê.

Bác đi rừng về nhớ cho anh em xem nhật ký chuyến đi nhé, nhất là tóm được con bổi đặc biệt đó thì quả là tuyệt.

Last edited: 20/5/14
  14. CuMoiSaiGon

Thích đã nhận:
    780
    Mấy ông thầy em cho là chia sẻ cu cò trên mạng là tào lao nên em ko biết thuyêt phục sao. Cũng có mấy cao thủ trên diễn đàn đến đón các ông đi ăn nhậu, chở xe các ông đi đánh, các ông ý cũng chỉ cho xong lên mạng nói lung tung. Mấy ông bạn em chơi cũng dữ dẫn qua nhà chơi, nói câu thứ nhất, sang câu thứ 2 tào lao là ông ý ko thèm nói chuyện rồi. Mấy ông Cu, đã ngu còn hay khó chịu - bạn em phát biểu vậy em nản luôn
    Ngồi đồn biên phòng ngắm mưa ăn gà luộc, mỳ tôm....
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 01:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:08 PM ----------
    Em đính chính lại: thầy của em là những người đã nhiệt tình chỉ bảo em lúc em chưa biết, người chỉ đánh dò, người chỉ đánh cây, người chỉ trần, người chỉ đón thế bổi vê, người chỉ chọn tàn.... Nên em kêu là thầy dù năm năm ăn nhậu với các thầy nghĩa tình cũng trả đủ cho thầy rồi.
    Nhưng em không chơi trò: qua sông rồi thì ............vào sóng
    Kể cả các anh trên diễn đàn chỉ bảo em tới nơi tới chốn, khi khó khăn về mồi thì chia sẻ giúp đỡ qua lại. Em cũng cho đấy là thầy em.
    Thân

Last edited by a moderator: 20/5/14
  15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con này có bọng đít gù cứng, lưng cong ngực thòng chắc êm lồng...mấy ông thầy cụ nhận trò chuẩn quá kaka...một chữ cũng thầy mà nữa chữ cũng thầy nốt...ý nói là chuyện hay dỡ k quang trọng chỉ ý là nói đạo lý ơn nghĩa...giờ mong cũng khó gặp...thất truyền thôi hoho

16. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Vậy thì cụ tức tốc nhận đệ tử đi cụ phi, e cũng đang sợ bị thất truyền đây. Tìm mãi mà chỗ e chẳng thằng cu nào chịu học, tụi nó chỉ thích bida, game....riêng cu gáy bọn nó bảo khó quá nên không học hehehehe.....

17. CuMoiSaiGon

Thích đã nhận:
    780
    Nhìn ông thầy em xuống 15 bộ dò, bốc đất tạo gò, bố trí rác, cỏ khô để cắm dò.... Từ 4h 15 đến 5 h sáng với quyết tâm bắt bằng được con chim trận thì người ngoài thấy mấy ông cu mồi là không bình thường.
    Mấy ông ý đi để chỉ mình mà chỉ cần mình cãi một câu thôi là ông tự ái cả buổi.
    Dân cu lâu năm thật sự khó tính các bác ạ. Em ít thấy ai dễ tính
    Có chuyện vui thế này: bạn gái em sang nhà một ông bác ngoài bắc vào chăm cháu cho con. Ông này cũng bẫy cu bằng lưới hơn 20 năm ở Phú Thọ. Ông bảo cu ngoài Bắc to hơn cu trong này. Bạn gái em đáp lại là con cu của bố Ba chơi với H cũng to lắm nó sống 33 năm rồi, ở nhà nó chỉ ăn với ngủ ra rừng nó mới làm. Ông bác ngoài Bắc ko tin chim cu nuôi 33 năm, vặc luôn: chim bố mằy thì to và sống lâu rồi chứ cu bọn tao ngoài Bắc 7 năm là chết à. Kết quả là sau lần đó sang nhà ông Bác đó để nhậu ông ý không thèm nhìn mặt bạn gái em. Hjhj... Cu cò nhiều lúc cũng dở khóc dở cười. Em sang ông bác này cũng định bái sư về đánh lưới, vì trong SG em ko có thấy dân cu cò mồi nào giỏi đánh lưới để học. Nhưng sau vài lần như thế em cũng bỏ cuộc. Cũng muốn đánh lưới để bắt những con siêu trận để thỏa mãn nghiện ngập nhưng đành thôi

18. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Hành trang có: 15 bộ dò, 2 đất, 1 trần, 2 cây, một đờn cò....

Ui trời ơi ! với lực lượng này thì cỡ Trung Quốc nghe còn ớn ... thêm một tay lưới nữa cho nó hoành tráng bác ạh.

Bác này có "6 ông thầy rồi thêm một ông nữa'' thế nào võ công cũng cỡ Quách Tĩnh là ít hihihi ....
    Xem thời sự Vs kiếm hiệp riết rồi nhiễm, nói bậy quá mong các bác thông cảm hihi..

tmc.gogang, cucuom, hahai and 8 others like this.
  19. tinhtinh_l

tinhtinh_l Well-Known Member

Thích đã nhận:
    927
    em đăng ký sư phụ thần chém gió ơi.em ước gì được làm đệ tử sư phụ và sư phụ phiomon ấy ạ.

hahai, ancugay and PHIOMON like this.
  20. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Ở gần e nói ra rả tụi nó nghe tai này lọt tai kia, thét hồi chẳng muốn nói nữa vì có một điểm mới hôm nay nói cả đêm, mai tụi nó lại hỏi. Bác cách e cả nghìn cây số, chắc không có duyên rồi. Đệ tử? E không đủ đẳng và kiên nhẫn để làm thầy, nếu có duyên thì chém gió cho vui; đây mới là sở trường chính của e đó bác ah hehehehe................

hahai, tapchoicu, tinhtinh_l and 3 others like this.