Cu bổi đầu tay

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi hathach, 18/10/11.

1. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Tình hình được sư phụ tặng 1 em chim bổi muốn khoe với các bác, với lại các bác xem thử tương lai của em nó lên mồi chơi ra sao, em cũng không biết nó giọng gì nữa sư phụ thì nói nó giọng chuông đục, nhưng giờ em nghe nó gáy giống giọng Thổ xin các bác cho em biết nó giọng gì. Đây là dung nhan em nó :

Cảm ơn quý nghệ nhân đã quan tâm, thân chào.

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chả phải nghệ nhân nhưng cũng xin có ý kiến: chú chim này ngoài rừng thì rất hay nhưng về tay người nuôi thì khó nổi. Hiện nay nó rất suy rồi! xem lại cách nuôi của bạn đi vì không phì hợp!
    Vui vẻ nhé!

NAMNHI!

cugaydn, Loc abc, moquap and 10 others like this.
  3. hathach

Thích đã nhận:
    935
    Cảm ơn bác Nam nhi đã cho em nhận xét, con chim mới được sư phụ tặng nên không biết lúc trước được nuôi ra sao, về nhà em rất quý nó vì đây là con bổi đầu đời của nghiệp " gác cu" của em.

4. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Con này nhìn bộ mỏ, đầu, cườm đều duyệt được còn cấp mình chân đuôi chụp không rõ.
    Con này gáy giọng lớn tiếng với âm thổ chủ đạo có pha chút ít đồng và tổng thể là đáng nuôi.
    Loại này được cái lì chim và chẳng sợ cái gì hết, rất chịu khó gáy (khi đã nổi), loại này thường có lỗ mũi hểnh (lớn), nếu được mỏ thắt (mỏ đầu ngoài nhìn to hơn chỗ gần mũi) thì khì khả năng có bài bản rất lớn và chim càng đáng nuôi.
    Màu chân màu không đẹp lắm, với màu này thì thể lực chim không được sung mãn.
    Đúng gu chọn chim của mình nên cũng phán mấy câu.

Vài ý kiến cá nhân chia sẻ cùng bạn.

Last edited: 19/10/11
    cugaydn, moquap, vanthaohotel and 9 others like this.
  5. hathach

Thích đã nhận:
    935
    Cảm ơn những nhận xét sâu sắc của bác bình bảo hiểm vậy em có chú cu bổi đầu đời rất đáng giá

binhbaohiem thích bài này.
  6. khactri

khactri Member

Thích đã nhận:
    81
    Đáng giá chỉ là đánh giá thôi.cho dù con chim hay mà bác nuôi không tốt thì cũng vậy thôi.nếu là bác thực sự mới nuôi chim thì bác vẫn còn phải học hỏi nhiều.vì nuôi con cu rất là dễ,nhưng nuôi 1 con cu lên mồi không dễ chút nào đa7u.chúc bác thành công!

cugaydn, hathach and soncugay like this.
  7. hathach

Thích đã nhận:
    935
    Cảm ơn bạn mình cũng mới vào nghề chơi cu này chắc khoảng được 3 tháng rồi, mình cố gắng học hỏi kinh nghiệm thêm/..

cugaydn thích bài này.
  8. Vu Lac Vien

Vu Lac Vien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    319
    Chào hathach
    Với bộ cườm cấp mình và đặc biệt dàn lông quy thì tương đối chuẩn rồi, còn chân ướt nên ko tốt, về âm giọng thì mỗi vủng miền còn nhiều cách gọi khác nhau theo mình thì con này thuộc âm đồng pha . Xét chung thì nên nuôi

cugaydn, hathach and hoctro_mechim like this.
  9. hathach

Thích đã nhận:
    935
    Chim mình nuôi không mình mới nuôi chưa được sung, nên chân nó ai nhìn vào cứ tưởng gà móng đỏ, chim này là mình đang nuôi là cái chắc, cảm ơn những nhận xét của bạn.

cugaydn thích bài này.
  10. dokhuyen_dinh

dokhuyen_dinh Active Member

Thích đã nhận:
    37
    em thấy con này của bác tương đối chuẩn rồi,chắc chắn chơi rất khá,,,em tin con mồi này của bác sẽ là chim hay đó.

cugaydn thích bài này.
  11. hathach

Thích đã nhận:
    935
    Cảm ơn bạn đã đưa ra nhận xét những lời nhận xét của bạn làm mình càng tin tưởng để nuôi con bổi đầu tay của mình thành con mồi.

12. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    em có thấy con bổi nào đâu bác thach? bác bình khen chắc chim dữ lắm đây

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con chim hay mà người nuôi thì không hợp nên nó không chịu nổi hihi cho em đi bác ơi chân cẳng gì chứ em cho vài liều tráng dương bổ thận thì có mà rượt bù cắt luôn khakha

14. hathach

Thích đã nhận:
    935
    hê hê chim mới về nhà em chưa được 1 tháng nên chân vậy đó chứ để lâu nữa chắc thành gà móng đỏ hết :D:D

15. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bác phương ơi, bác nói vậy tôi ngại chết, nhiều khi mình nói ra anh em thấy ko đúng nó chỉ cho, chứ im im thì ,,,.....ai biết sai đâu mà chỉ, hihi. À mà hai con mồi vác lên SG không thấy đi gác nhỉ em? hay đi gác mà ko kêu ai vậy?

Bác hathach đã nuôi nó và nhìn biết nó đã gáy nhiều rồi, vậy bác cho biết nó là giọng gì đi để anh em phán tiếp, nếu ghi âm được nó gáy thì hay nữa. (chân đó nhưng còn phụ thuộc vào giọng nữa bạn à).

Last edited: 24/10/11
    hathach and hcongthuc like this.