Cu bổi mới bắt, mời anh em vào cho ý kiến !

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi motngaybinhyen, 13/10/10.

1. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Hình của nó đây :
    IMG]http://i651.photobucket.com/albums/uu237/lethephong_man/Chim%20kieng/nh-0062.jpg[/IMG]

botchien, thangqn, binhcuong and 40 others like this.
  2. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    cu bẫy đúng ngày đại lễ có khác nhìn đẹp ra phết đấy bác ạ
    chúc mừng nhá

3. tuanchim

tuanchim Guest

ngày đặc biệt chim cũng đặc biệt luôn, con náy có bộ cườm đẹp quá, chân cũng tương đối to đấy nhưng nuôi lâu nổi đấy
    THÂN!

4. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    con chim này có bộ cườm đẹp chim gáy giọng kim liền miệng , tính khí hung hăn , nhưng nhát chim , gáy lớn tiếng , khi nuôi thành mồi rất siêng gáy , nhưng anh này nóng chim hay chòi lòng. hi hi mình đoán vậy thôi có không đúng phần nào thì xin bỏ qua nha !!!

phamxuanthinh and motngaybinhyen like this.
  5. takuku

takuku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    ngày đại lễ mà đi bắt chim,con này bác nuôi không được đâu bác ơi.thả ra thì uổng lắm,hay là bác cho em nó đi.cho e cũng được.

6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    nhìn đẹp quá khác con của em. hehe..................

motngaybinhyen thích bài này.
  7. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    chim nầy đẹp ,qui cườm điều được , nhưng nuôi lâu nổi, phá lúa, chim tơ, nuôi được.

8. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    em này đúng là đẹp thiệt nuôi chi tốn lúa tặng em làm kỉ niệm đi anh motngaybinhyen ơi .

9. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Cu đẹp chúc mừng bác. Đúng ngày kỷ niệm nghìn năm thăng long dù không hay cũng là chim đẹp!

10. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    chúc mừng bác có chú bổi đep quá.e nó giọng gì vậy bác

11. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Con này gáy bổ đôi giọng đồng hơi pha Bác bdbird ơi ! Hôm nay rảnh tí tường thuật lại trận đấu ngày 10/10/2010 cho các Bác nghe há !

Hôm đó cũng là ngày chủ nhật ngây ngày nghĩ của em nên máu cu cò cũng lên đỉnh lắm rồi mặc dù thời tiết hôm ấy ko được đẹp cho lắm but vẫn muốn đi thử vận mai. Khoảng 6 h em cùng hai chú mồi cưng lên đường một cây một đất "trong bụng suy nghĩ là quay lại thu phục một em thổ pha gù phóng như súng AK vậy" khoảng 6h 30 đến điểm đánh ko thấy gì động tỉnh cả but vẫn bày trận treo mồi cây thôi chưa đánh đất thử xem tình hình bổi hôm nay thế nào.

Mồi bắt đấu cất tiếng gáy khoảng 5 phút cũng ko nghe bổi trả lời "quái hôm nay bộ đi dự lễ nghìn năm thăng long hay sao mà chẳn em nào trả lời hết vậy " 20phut trôi qua cũng vậy luôn định dời kèo đi thì bên cạnh có một vườn sầu riêng nghe tiếng bổi đáp trả một em giọng kim pha và một em đồng pha bổ đôi , mồi nghe tiếng bổi đáp trả gù rước liên tục mà ko phải địa bàn của nó nên nó ko qua mà chỉ bay ra ranh cách một con mươn mà đấu "chỉ thúc trơn thôi ko ra bài bản gì hết" vậy là quyết định dời kèo sang đó. Nghĩ con bổi này cũng bình thường nên để dợt mồi cây luôn, và cũng là con mồi cây ứng chiến, sang đó tìm mãi mới thấy một thế tạm ưng ý treo mồi cây lên và tìm chổ núp "lấy thuốc ra hút một cái mới được vừa hút thuốc vừa thưởng thức cu đấu với nhau là sở thích của em.

Bình thường ở nhà ko hút đi làm ko hút chỉ cafe hay đi gác cu thì mới hút thôi hic nhìn làng khói thuốc bay hòa vào tiếng cu gáy ở một nơi thật yên bình sao mà cảm giác thoải mái quên hẳn mệt nhọc sau những ngày làm việc vất vã " hic em quay lại vần đề chính đây hic và mối bắt đầu cất tiếng chiêu cù cú cu cù ; cù cú cú cu con mồi của em chiêu ngộ lắm ba hồi tiếng hậu là cù ba hồi là cu , thúc cũng vậy cù cú cu có khi cù cu cú hic con này gáy giọng đồng pha thúc rất nhặc nước kèm dây , kèm đôi , kèm ba, gù lâu lấu có tiếng dính lại bình thường rù rù lâu lâu hù hù ...

...và bổi nghe tiếng lạ từ phía cuối vườn bay ra đậu cách gần mồi khoảng 20m đậu trên cây chôm chôm gáy thúc liên hồi mồi nghe tiếng bổi chụp gù liền hai dây rù rù, rù rù,... bổi củng bắn trả liền một dây gù đồng hơi pha cà lăm khúc đầu cù ..cu.. cù, cù cù. cù cù ... mồi càng siết hơn bổi phạch phạch bay lại cây so đủa gần cây cội treo mồi hơn và hai con gù đấu liên hồi, bổi vừa đấu vừa chuyền mà ko dám chung cây với mối , bổi chuyền là mồi gù rồi thúc kèm nghe vang dội như làm bừng tỉnh giấc ngủ vốn có của một làng quê yên bình và bầu trời ảm đạm như ấm lên hẳn vậy, mồi và bổi ra bài bản liên tục but ko chịu chung cây với mồi nhìn đồng hồ thì 7h 35 phút rồi nãy giờ cũng hơn 30 phút rồi mà trời thì lại sắp mưa nửa.

Sau khi kiểm tra bài bản con bổi này nên quyết định rút ngắn thời gian lại cho mồi đất ra tiếp chiến chạy đua với ông trời mới được. Lấy bội ụp cách mồi cây khoảng 50 mét và cho mồi đất ra bội. Con mồi đất nãy giờ ko cho gáy nên ức lắm rồi vừa ra bội là thúc liền một tiếng cù cú cu, và thúc nhặt liền hai tiếng nửa con bổi nghe tiếng lạ bay lại gần liền và mồi đất gù rước một dây liền con bổi nãy giờ bị mồi cây chọc giận nên xuống đất liền vừa đáp xuống là gù tới tấp liền và mồi cũng gù trả liên hồi con mồi đất em nó gù hơi lên nên xuống đất gù nghe dội dội vậy, bổi vừa chạy vừa gù và lại tối gần sát bội luôn và tiếng ngay lại phía dăn dò mà chỉ đi bên ngoài tại em dăn sát bội quá và em này cũng khôn thật, cứ gù ba bốn tiếng làm hoài còn mồi thì hết dây này đến dây kia cũng ba bốn tiếng...

...nhìn đồng hồ đã 20 phút trôi qua mà chưa dính dò nửa, con bổi đấu với đất một hồi hơi nãn nên chuyển sang thúc lai rai rồi gù và nghe mồi cây kéo quá nên đi hơi lãng ra hướng mồi cây mồi đất thấy bổi hơi xa ra liền gù càng dữ hơn bổi nghe nóng lại quay trở lại gù tiếp nửa mà vẩn đi lẩn quản bên ngoài gấn sát dò luôn vậy là ko vô cứ ba bốn tiếng làm hoài lúc này có thêm một thanh viên (con mái) về nửa và đáp xuống đất lun con mồi đất thấy vậy ko thèm để ý đến con bổi trống kia chuyển sang dí gù con mái càng gù càng nghe rát con trống thấy mồi lo dí vợ mình nên nóng quá "giận quá mất khôn" nên chạy vô đá mồi liền và em thấy chân bổi giật giật rồi bay lên hic mà bị rớt lại nằm đó em chạy ra ngay lập tức tóm gọn liền em bổi và cho vào túi rút, chưa kịp cho mồi đất vào lồng thì trời đã đổ mưa, vừa thu quân vừa chạy về luôn, đi trong mưa mà cảm giác rất vui rất phấn khởi có lẽ đây là lộc ngày đại lễ chăn?

Hic Em viết hơi dài dòng mong các Bác thông cảm ạ. Hy vọng là giúp các bác giảm bớt căn thẳng sau những ngày vất vã với công việc .

Xin cảm ơn !

Last edited by a moderator: 18/12/10
  12. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Bổi đẹp và bài viết mô tả trận đấu quá hay. Nhưng theo ý kiến riêng của em thì anh Phong nên viết cách ra chút xíu, vừa dễ theo dõi mà vừa không bị rối mắt. Hihi.

13. cugayvinhlong

Thích đã nhận:
    706
    hay quá anh ơi , vài bữa em về nhớ dẫn em đi làm vài kèo nha . dạo này ở trên đây riềng quá rùi .

14. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Cảm ơn Bảo (hoctro_mechim) đã sửa lại dùm Phong hic tại mới tập viết bài nên mãi lo viết còn về phần trang trí chưa có kinh nghiệp hic sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau. Mong ae thông cảm cố gắng xem dùm Phong há. Thân !

Cugayvinhlong : "hay quá anh ơi , vài bữa em về nhớ dẫn em đi làm vài kèo nha . dạo này ở trên đây riềng quá rùi ".
    Anh đợi em về anh em mình làm một chuyến há . Chúc em vui !

15. cugayvinhlong

Thích đã nhận:
    706
    hôm nay đi ra khu công nghiệp lê minh xuân thấy em cu đất đập cánh thả diều vào sát cái cây ven đường thật là oai vệ ước gì có mồi ở trên này làm vài kèo cho đỡ ghiền .

phamxuanthinh and motngaybinhyen like this.
  16. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Trời ... Cái chú này người đâu thì cu đó chứ sao lại người 1 nơi mà cu 1 nẻo vậy.... Vĩnh long dạo này cũng ít cu lắm rồi bị giựt lưới nhiều quá thôi thì đem mồi lên Sài gòn cho đở nhớ đi và lâu lâu anh em lên rừng chiến đấu.
    Thân mến

17. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Anh Vũ ơi ! Ở Vĩnh Long mấy năm gần đây đúng là cu gáy một ít đi do ngày một nhiều người chơi và thêm nạn giật lưới nữa. But e còn mấy điểm cu gáy nhiều lắm anh Vũ ơi ! Đi gần tới chổ là nghe nó gáy rang cả một khu luôn, but lúc này chim chưa bặt cặp mà mồi e cù bắp quá nên đi sao về vậy hihi hôm nào a có ghé Vĩnh Long anh em mình đi gác một chuyến chơi . Thân !

18. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Tháng trước có đi 1 chuyến Vinh Long chạy vòng xuống Măng Thit ko thấy em nào buồn quá ngược về khu du lịch Vinh Sang thằng em thả đất được 1 em làm vốn rồi về.... Lúc sợ chú đang ở Sài Gòn .... Thôi hẹn lần sau có về anh alo cho chú và chú Phong ( motngaybinhyen) anh em mình giao lưu luôn.... Có dịp nào rảnh thì alo cho anh ngày thường thì ở SG, t7,cn thì Btre. Vũ 0934186267.... Nhậu thì ít nhưng caphe 1 ngày 4ly vẫn ok.....Hehehehe
    Thân mến

19. motngaybinhyen

Thích đã nhận:
    726
    Em là Phong nè a Vũ ơi ! Vậy cuối năm này ae mình làm một chuyến đi há. A đi khu Mang thít ko còn cu gáy nhiều đâu , Vì bị chú Hoàng (cugayvinhlong) và Sư phụ chú ấy bắt hết rồi hihi, E dẫn anh đi qua mấy xã cù lao đánh ở đây bổi rất khá và còn khá nhiều , đi gần đến là nghe nó bắn vài dây gù rồi đó nghe mà phát nôn luôn hihi, "Nhậu thì ít nhưng caphe" hihi vậy là ae mình giống nhau rồi hihi. Chúc anh vui !

20. cugayvinhlong

Thích đã nhận:
    706
    không có đâu khu măng thít cũng còn nhiều lắm đấy chứ nhưng mà toàn bổi trận thôi . tết anh về mang thít đi rùi gọi em và anh Phong đi uống cà phế luôn ha . bữa nào anh Vũ rãnh thì vô khu công nghiệp lê minh xuân (dưới cầu kinh C có đường nhựa bên tay trái đi vào khoảng vài trăm mét em thấy đang có lúa đấy và chỗ đó cũng lý tưởng làm vài kèo lắm đó ) bữa thứ 2 em vô đang chạy trên lộ có 1 em đập cánh thả diều nhìn thấy mê luôn .