Cu có lông như bờm ngựa trước ức và phần cổ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 14/10/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Các bác cho em hỏi,

Em có mua 1 e cu to đùng mới bẫy về nuôi, em này ban đầu về phần lông trước ngực gần cổ và phần trước cổ nó xù trông như bờm ngựa.....Ban đầu e tưởng do nó chòi lồng nên bị.....

Tuy nhiên nuôi 3 tuần này, nó k chòi lồng, mặc dù mới bẫy về, mà phân lại to đùng như chim thuần......Nhưng cái phần lông trước cổ nó vẫn xù như vậy, mặc dù nó rỉa lông suốt ngày.....

Các bác cho em hỏi, em cu này có gì đặc biệt k ạ?

2. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    bác hỏi này khác gì đánh đố . bác phải Post hình lên cho anh em xem và bình luận chứ

3. Pham Dai

Pham Dai Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,117
    Con chim này lúc ở rừng gáy và gù nhiều nên phần lông dưới cổ họng sẽ bị xù lên.

4. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Cái cóng cho ăn, uống của họ có cao và mỏng miệng không bác?

5. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Chim bị rối ức nhiều khi do lúc ăn bị quệt vào cóng đựng thức ăn, hoặc do thiếu chăm sóc phơi nắng tắm nước hoặc do chim không sung lúc đang thay lông, có khi đang bị bệnh cũng nên.
    Bạn xem lại cách nuôi để tìm nguyên nhân khắc phục.
    Nếu có ảnh thì dể nhận biết hơn. Thân chào

Pham Dai thích bài này.
  6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bác nên cho 500 hình để các bác phán giúp dễ hơn.
    Như bạn nói thì mới bẫy về đã thế, và phân lại to thì có thể xảy ra như sau:

- Chim ngoài tự nhiên mà rối ức -> chim hay + Phân to -> có kha năng là chim mái
    - Nếu ko phải là tự nhiên thì là chim sẩy và chủ trươc để thiếu nắng và cóng ăn uống cao, sắc nhọn -> phân to và .... thuần rồi.

Và khả năng thứ hai cao hơn vì bạn còn nói là nó rỉa lông suốt ngày. Chim tự nhiên mới bẫy che kín áo còn bay phạch phạch ấy chứ.

Bình

Pham Dai thích bài này.
  7. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa các bác:

Cóng thức ăn em cho ăn, miệng to, thấp, đổ đầy nên chỉ ghé mỏ vào là ăn không phải vục mặt vào ăn. Nên k bị do ăn gây ra được ạ... Em nhà không có máy ảnh nên không chụp được, mong các bác thông cảm.

Em này theo em được chủ bán cho là bẫy ở rừng, không phải chim xổng, đảm bảo 100% chim đực.......Thế nên e mới thấy lạ, chỉ khi nào lâu lâu đang treo trong chỗ tối, e đi làm về xách ra thay phân, nó mới nhảy loạn lên vài cái.......Còn lại bình thường đứng im, chim to đùng nhìn như con gà ngồi trong lồng.......

Lần đầu tiên e mua dc con bổi mà chịu ngồi im lìm và phân to đùng như vậy.......Chỉ có lạ là cái lông cổ nó rất buồn cười nên e thắc mắc.

Chế độ chăm sóc thì e thấy ăn thóc, ăn kê, ăn khoáng ngon lành, phân to bằng ngón tay cái, tròn khô, sáng nào cũng tắm nắng ban mai gần 45ph.....Em cũng k hiểu còn thiếu gì không. Chim k bị xù lông các bác nhé....Cườm đóng cao

Last edited: 14/10/11
    Pham Dai thích bài này.
  8. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Mùa này chim nó thế Bác đừng phân vân...còn chuyện chim vẩy mỏ lắc đầu chẳng qua nó bị dị ứng với gì gì đấy với nơi đang ở,tốt nhất Bác gửi nó cho người khác nuôi tạm (nhưng đừng để mồi đè ) trong thời gian vài tuần sẽ ổn...Trường hợp này tôi đã gặp và chữa khỏi bác yên tâm !

Last edited: 14/10/11
    takuku, ngo.duc.tam and Pham Dai like this.
  9. ducsuhong

ducsuhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    607
    A Hiệp hôm nào đi biển lại vậy???Mấy hôm ở nhà có đi gác cu voi Hoàng ko

10. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Hiện tại e vẫn chưa tìm ra được nguyên nhân vì sao 2 con nó vảy mỏ bác Hiệp ạ.....Lồng thì lồng mới, e đốt lửa 1 lần, rồi cọ sạch sẽ, trùm áo mới lên cho các em.....Nhà cũng sạch sẽ, không bụi bặm gì cả....Nên e k hiểu nó vảy mỏ vì cái gì......Bác có thể cho e biết các e bác nuôi bị vảy mỏ thế là do nguyên nhân gì k bác.....

Bác chữa bằng cách gửi người khác nuôi vài tuần hả bác, sau đó bác mang về nhà thì nó có khác k....Hiện ở nhà e chỉ có bổi hơi thuần thôi, k có mồi bác à....E đau đầu vụ vảy mỏ này quá, nuôi hơn 1 tháng nay, cách ly xa nhất có thể......E k nghĩ nó sợ, vì nếu sợ thì khi e thò mặt vào nó đã k dám dơ cánh và gù lại em....

Mong các bác tư vấn thêm.

11. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Như vậy kết luận chim tốt, không phải suy nghĩ nhiều, bác cứ nuôi nổi ầm ầm lên đi. Cái vụ vảy mỏ không ảnh hưởng gì đâu, nhưng chỉ chim thuần mới vẩy được đấy bạn à ( nguyên nhân là do nó phản ứng lại với các âm thanh mà nó nghe thấy), chim mới về chỉ lo chui rúc thôi chứ làm gì có thời gian đứng mà vẩy mỏ.

hcongthuc, ngo.duc.tam and minhccc_kb like this.
  12. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Theo mình được biết, bạn đang nuôi cả gáy gù người, có thể là chim non nuôi lên, qua quan sát chim của nhà mình từ ngày chơi chim cu đến nay, hiện tượng vảy mỏ, lắc đầu hay xảy ra ở chim nuôi non lên hoặc chim bẫy nuôi lồng một thời gian ở tình trạng suy chim và những chú chim có hiện tượng như này thường bản lĩnh dưới trung bình khá nên bạn nuôi cách xa những chú chim khác nhất là chim bẫy đã nổi và đang nổi là điều nên làm sớm. Mình góp ý vậy để bạn kiểm nghiệm và tự định đoạt nên để lại chơi em nào nhé.

Last edited: 15/10/11
    ngo.duc.tam thích bài này.
  13. alibatu

alibatu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    bác cho anh em 200 đồng tiền ảnh đi, thì anh em mới đánh giá được.

14. anhhn

anhhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Em chưa chụp được ảnh vì lúc chụp ảnh nó lại bình thường như những con khác nhưng em cũng có 1 con như thế này. Chế đọ chăm sóc tốt, tắm nắng, khoáng chất đầy đủ nhưng xung quanh cổ nhiều lúc nó cứ xù thành viền như cái bờm ngựa. Đang theo dõi thời gian nữa xem sao

gaccu and ngo.duc.tam like this.
  15. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác ơi, tình hình 2 con của em nó ở trường hợp bổi bẫy về nuôi trong lồng.....Hiện tại chế độ chăm sóc của em đã tham khảo với các cao thủ thì đã đảm bảo về dinh dưỡng và tắm nắng......Nên e k hiểu vì sao chim suy, e đã nuôi nhiều bổi, đây là 2 con e gặp như thế....

Bác cho em hỏi chim của bác bị suy như vậy sau bao lâu nuôi lồng hả bác (chim bẫy bác nhé). Chế độ nuôi lúc đó của bác có gì khiến các e ý bị như vậy, bác có thể chia sẻ về lúc đó được k ạ?

Vídụ như chế độ ăn, chế độ tắm nắng..... Mà con của bác nó vảy mỏ lắc đầu khi nào hả bác?

TH1: Khi nghe tiếng gáy hoặc tiếng huýt sáo thì vừa vảy vừa gáy lại.

TH2: Khi không gian đang yên tĩnh thì vảy. Còn con khác gáy lại không vảy và gáy lại.

Bởi vì e thấy 2 con nhà e rất hung hăng, thò tay vào là đánh, gù dơ cánh lên đánh....Thỉ k hiểu suy ở điểm nào, phân bình thường bác à, lông k xù,

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:53 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:52 AM ----------

Bác cho hỏi chim của bác nuôi lâu chưa ạ và có biểu hiện gì đặc biệt không bác. Con cu nhà e là lông từ lúc mua về đã thế cho tới bây h, chứ k phải lâu lâu lại xù lên bác ạ

gaccu thích bài này.
  16. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hi pác ngoductam.
    nói nhìu chả ăn thua.
    pác cho xin vài tém hình, chộp đủ chân, mắt , qui, và không gian em nó tạm trú
    là bít ngay thui mà...lo gì
    hehehe...

17. minhccc_kb

minhccc_kb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,117
    Bác nuôi từ bổi người ta vừa bẫy về à, ở dạng già rừng hay chim bánh tẻ, thế so với những con bổi khác thì tốc độ nổi nhanh hay chậm, còn bác muốn không bị lắc theo em nó thì sớm đưa ảnh hoặc video lên để AE bắt bệnh sớm không thì bệnh này nan y đấy.