Cu gáy 3 mũi

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi namcg, 20/12/11.

1. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130

Xin hỏi các bác cu gáy này có bị bệnh gì không mà nhìn mũi nó ko bình thường. Có chữa đc không ạ?

2. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    @ bác Namcg : Đậu nặng rồi bác ơi, lây chủng đậu gà (lên đậu ở mỏ, khi khỏi tạo ra vết lõm trên mỏ, phải mất vài tháng mỏ mới đẹp lại được ). Bác tham khảo thuốc và cách trị ở Bệnh viện này, theo tôi chỉ cần cho uống thuốc và đợi đậu rụng, không đáng lo nhưng nên tiến hành ngay.
    Chúc vui !

Last edited: 20/12/11
  3. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Chim mới được chuyển từ lồng có dây kẽm nhỏ, rỉ sét (có thể là lồng mắt cáo) sang lồng này không lâu! Do chim phá rồi quệt vào bị nhiễm trùng.

Last edited: 21/12/11
    leduyhung and hoctro_mechim like this.
  4. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Sau khi được các bác chuẩn đoán và tham khảo về bệnh đậu trên 4r em đã tiến hành chữa bệnh cho chim ngay. Nhưng khi rạch những chiếc mụn thịt trên mỏ thì chỉ có 1 ít máu chảy ra, nó đã trở thành 1 khối thịt cứng rồi, bên trong không có bã chỉ là thịt và các mạch máu thôi.Em đành để vậy rồi rắc Rifampicin lên vết rạch. Trước và sau tiểu phẫu kích thước mụn không thay đổi. Giờ em phải làm sao đây các bác? Nếu 2 ngày tới không có tiến triển gì e có thể cắt toàn bộ từng chiếc mụn này đi đc không?

Last edited: 20/12/11
    Pham Dai, leduyhung and hoctro_mechim like this.
  5. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác làm như anh Giỏ thóc chỉ ấy, cho uống thuốc rồi kệ nó, e có con bị phía trên thôi, chứ k bị trên dưới thế này, chả cho uống gì luôn, cho ăn uống đầy đủ, tự nó rụng

leduyhung thích bài này.
  6. manhhahp

manhhahp New Member

Thích đã nhận:
    3
    Cách đơn giản nhất và hiệu quả nhất cho em nó >> bác mua 4 quả ớt thóc loại nhỏ nhét cho chim ăn trong 2 ngày mỗi ngày 2 quả chia 2 bữa . nhớ nhét vào miệng nó rồi dùng ngón tay út ấn sâu suống cho nó vào diều . Mấy hôm những cái kén trên mổ nó tự chín và khỏi . Chim nhà em nó bị em vẫn làm vậy đơn giản mà hiệu quả

leduyhung thích bài này.
  7. canptc

canptc Active Member

Thích đã nhận:
    116
    Theo tôi con này ko phải bị đậu đâu. mà nó là chim mộc mới bẫy về, còn đang nhát người nên giãy phá tung lồng. mà chủ nhân chưa biết cách om chim mộc dẫn đến tình trạng trên!

leduyhung and hcongthuc like this.
  8. lelanarc

lelanarc Member

Thích đã nhận:
    30
    mình cũng co một con như vậy momg các thành viên giúp đở