Cu gáy ăn vẩy quá! xin các bác giúp đỡ.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi mjean, 10/5/11.

1. mjean

mjean Member

Thích đã nhận:
    30
    chào các bác, chim của em cho ăn kê, lúa. nó thường ăn hết kê trước, sau đó mới ăn lúa. nhưng lúc ăn lúa thì nó vẩy quá, lúa rớt ra ngoài rất nhiều. chim em là chim bổi, ông cậu bẩy ở Tây Ninh ổng cho. ko biết trị bệnh này như thế nào.
    còn nữa là chủ nhật ở nhà em thường thả cho nó đi lại quanh nhà, ko biết việc này tốt xấu ra sao cho chim. tất nhiên là em ngồi canh chó mèo, ko cho lại gần.
    xin các bác giúp đỡ. cảm ơn các bác nhiều.

trandinhphuc thích bài này.
  2. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    e kinh nghiệm còn non yếu mạo muội chỉ anh tử một chiêu bảo đảm chú chim của a hết tật liền. cho mỗi cóng thức ăn riêng biệt. lúa ra lúa kê ra kê. ko trộn chung với nhau đc. nhìn tổng thể xem loại nào chim hay vẩy ra nhất. lấy một viên đá tròn gần bằng với miệng cóng bỏ vào trong cóng thức ăn đó. nhớ chừa khoảng cách 1-2cm để chim còn mổ đc thức ăn nữa. bỏ viên đá lên trên mặt. a ta muốn ăn đc thì phải tìm cách ăn nhưng bị viên đá chèn trước miệng thì ko vẩy lúa ra ngoài nữa. cách này thì rất dễ chắc nhiều sư phụ từng biết qua rồi.

3. mjean

mjean Member

Thích đã nhận:
    30
    đọc bài của bạn, nghĩ tới lúc chú cu nhà ta ăn phải nhặt từng hột một cũng thấy tôi, nhưng phải trị cho chú ta hết tật thôi, cảm ơn bạn rất nhiều, tối về mình sẽ lảm.

4. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chào mjean :Chiêu chống chim ăn vẩy thóc mà bạn anxuanloc bầy cho bạn là hữu dụng lắm đó. Mới tham gia diễn đàn bạn chịu khó tìm đọc những bài cũ còn nhiều kinh nghiệm hay của các cao thủ lắm....Nếu bạn ở gần, tôi sẽ đan tặng bạn một cái giỏ đựng thóc miệng thật nhỏ cũng làm cho chim khó vẩy thóc hơn.
    Đối với lũ chim của tôi, sau khi áp dụng nhiều cách mà có con vẫn vẩy thóc (khi đem ra phơi nắng ngoài sân, thấy có chim se sẻ là nó lại bới tung thóc ra cho bọn se sẻ ăn, còn nó thì đứng gù...) nên tôi chơi chiêu này đảm bảo khi dọn chuồng cu không còn thóc rơi vãi nũa.
    Từ ngày nuôi thêm căp gà, mỗi lần dọn chuồng cu tự nhủ sao thấy cu ăn vãi ít thế ?
    Chúc vui.

5. mjean

mjean Member

Thích đã nhận:
    30
    chắc e phải nuôi thêm cặp gà quá, hehe, cảm ơn các bác rất nhiều.

6. cleobast

cleobast Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    cách cho thêm sổi rất tốt đó bạn, nếu không bạn tìm cái cóng đụng lúa có miệng nhỏ lại la em nó ít vãi ra ngay ấy mà

mjean thích bài này.
  7. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    cặp gà chống lúa rơi vãi này chắc cũng hơn 2tr.hihi... nhưng hiệu quả lại rất cao. rất đáng học thêm một kinh nghiệm.thank

giothoc thích bài này.