Cu gáy bị ỉa chảy???

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi mimora, 11/4/11.

1. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    e mới đc cao thủ cho 1 con cu gáy mồi mà nó bị bệnh ỉa chảy e đã dùng đủ mọi cách mà các cao thủ trên forum hướng dẫn mà k hiệu quả như vệ sinh lồng, cho uống tê-ra-si-lin, thuốc cho gia cầm ...
    các cao thủ chỉ cách trị bệnh cho nó dùm e. thank nhiều

hungcaonguyenda thích bài này.
  2. cucucucu

cucucucu Active Member

Thích đã nhận:
    135
    Bác dùng berberin nhét vô mồm nó, xem nó có đỡ không, em hay dùng cách đó là hôm sau nó đỡ luôn.

3. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    con này là cu mồi nên mình sợ bắt nó rùi nó sợ thì chết.bác có cách nào khác k?e ol = đt nên k thank bác đc.bác thông cảm nha

hungcaonguyenda and utky like this.
  4. kduyen

kduyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    bác thử dùng lá cộng sản đi(hay còn gọi là cỏ lào)tôi thì chưa bị con nào cả nhưng chữa cho bạn tôi thì 100% là khỏi.chúc bác vui

5. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    E cũng thử rùi.những lucs cho nó u thì phân bt.nhưng k cho u nữa thì laị bị phân lỏng.chán thế

6. cuong.ngoc

cuong.ngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    642
    chim nhà bạn có vẻ giống như chim nhà mình rồi, cứ cho uống thì khỏi hết thuốc phát là bị lại ngay, nếu chăm hạ thổ và tắm nắng thì phân khô hơn nhưng cũng không bằng các con khác, nếu cho ăn kê là hôm trước hôm sau biết ngay, bó tay, nên mình chỉ cho ăn thóc thôi, hạ thổ thường xuyên nên vẫn chơi tốt, có thể là nó bị đường ruột mãn tính, nên ko khỏi hẳn được.

7. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Vâỵ là vô phương cứu chữa sao. Chán vâỵ

8. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    - Xem lại khẩu phần ăn của chú nó xem sao bác. Bác chỉ cho ăn lúa không cho bất cứ thứ gì khác hạ thổ cho ăn cát phơi nắng hàng ngày, bác làm chừng 1 tuần xem sao. Nếu không khỏi thì có thể bị sáng (giun) mình sẻ chỉ cho bác sau.

9. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    theo mình phân như vậy không phải bị đi ỉa chẩy đâu mà đi ỉa chẩy thì phải là phân xanh cơ bạn ạ.

10. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    bác nhìn phân vậyy là bị sao vậy? Hưóng dẫn mình cách chưã đi. Thank bác nhiều

11. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Bác hướng dãn cho e cách trị giun luôn đi. Mà để ae trong forum biết luôn. Hihi

hcongthuc thích bài này.
  12. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Riêng vụ cu bị giun sán thì em có 1 con từng bị, thấy nó lòi ra đít luôn, mua Fugaca bẻ lấy 1/10 viên thuốc giã nhuyễn rồi đổ vào miệng, bơm 1 ít nước vào miệng cho nó nuốt hết thuốc, sáng hôm sau bác lại lồng xem kết quả. Giun sán nằm đưới máng lồng cả đống luôn.

võduyanh, utky, vũ thúy and 6 others like this.
  13. vuongngoctri

vuongngoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    chim ị phân như vậy ko phải là bị đi ngoài đâu bạn ạ. nếu bị đi ngoài thì vài ngày là e nò tèo rồi.hj
    nó là do cơ địa từng con chim thôi. bạn không phải lo đâu. lúc trước mình cũng nuôi 1 con như vậy nhưng mình nuôi nó vẫn sung như bình thường.

bin-vt, utky, xxxbopy and 4 others like this.
  14. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Bác thử thả viên becberin vào cóng nước cho uống thương xuyên xem sao

phanhong, toanxanha, bin-vt and 23 others like this.
  15. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    Có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến việc chú cu Bác bị bệnh tiêu chảy:
    1.Do khẩu phần thức ăn,do lúa hay kê của Bác cũ quá lâu ngày hình thành mốc nên cu ăn vào sẽ ảnh hưởng tới đường ruột và dẫn đến tiêu chảy.
    Cách điều trị: đổ bỏ tất cả lúa và kê trong lồng, mua lúa mới đem về loại bỏ các hạt lép kết hợp với vệ sinh lồng(chim tiêu chảy thường rất hôi nếu để lâu sẽ dẫn tới đau mắt), phơi nắng, hạ thổ thường xuyên để chim mau lấy lại sức(để lâu ngày chim mất sức mà chết).
    +Do thiếu sương gió:do treo trong nhà lâu ngày ít phơi nắng và hạ thổ cũng làm chú cu yếu đi (cũng giống như chúng ta: một người tập thể dục, hoạt động thường xuyên sẽ ít mắc bệnh hơn người ít hoạt động cứ nằm trong phòng hoài phải không các Bác)
    Cách điều trị:Tháo bỏ mâm đựng phân đi và tìm chỗ nào đó yên tĩnh có cây cối treo chú cu từ sáng đến chiều tối lại mang vào sẽ cải thiện.E đã gặp và đã thấy hiệu quả.
    Ngoài ra còn có các bài thuốc trị tiêu chảy cho cu xin kể ra với các Bác:
    +Becberin(cách cho uốn thì có Bác cũng đã nói ở trên)
    +Ra tiệm thú y hỏi mua thuốc trị tiêu chảy cho gà,vịt đem về cho cu uốn.Một cốc nước nhỏ vào 3 giọt khoảng 2 ngày sẽ thấy hiệu quả.
    +Dùng 3 đến 4 lá cây cộng sản vắt lấy nước pha chút muối và nước sạch (lợi lợi đừng mặn quá) cho cu uốn, sau một ngày thì thay nước khác.
    +Dùng tổ tò vò nướng trên lửa cho đỏ rồi ngâm vào nước sạch để khoảng một ngày cho nước lóng các cặn xuống rồi cho cu uốn từ từ.Cách này hơi lâu đòi hỏi Bác phải kiên nhẫn.
    +Dùng lá hay đọt ổi(tốt nhất là đọt còn non),cách dùng cũng như lá cộng sản.
    _Nếu Bác nào kĩ thì trong thời gian này đừng cho ăn kê mà thay vào đó là hạt cải ngọt vì hạt cải ngọt rất tốt cho tiêu hóa.
    Chúc chú cu Bác mau hết bệnh,chúc Bác vui.
    Thân!!!

loc ct, bin-vt, utky and 18 others like this.
  16. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    cu gáy của em vừa bị tuần trước đi ỉa, cho 1 viên becberin màu vàng nhét vào mồm, hôm sau thêm viên nữa, đến hôm thứ 3 thì hết như kém ăn, thêm 1 viên B1 vào... đến tuần này ăn tốt, phân tốt, rất good ạ :D

17. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    xin lỗi bác tại đang ở chỗ làm nên vừa pot bài xong là làm liền, a e tren dđ có gì thì nói với nhau, mình cũng có chút kinh nghiệm nếu giúp được cho các bác là vui rồi.Thân!!!!!!

utky, cucunghia, Huy_TM and 2 others like this.
  18. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    bác cứ để nó đi lỏng vậy sao? Bác k sợ sau một thời gian nó chết ah?

19. xuan_Cuu

xuan_Cuu Member

Thích đã nhận:
    38
    Nếu đi ỉa hãy cho uông Thuốc HOA MỘC TRẮNG loại thuốc của người. Ngày 1 viên. 2 ngay khỏi ngay ,.

cucunghia and ThắngLD like this.
  20. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Mimoza ơi! con chim bạn không bị bịnh ỉa chảy, nhưng nó bị bệnh đường ruột mãn tính rồi. Loại chim như vậy nên khi lên mồi chơi lúc được lúc mất, chán quá nên bạn cậu mới cho bạn, mình cũng đã gặp trường hợp này rồi. Nhắc lại, đây là bịnh nhưng mãn tính rồi, không thể chữa khỏi. chỉ còn cách chuyển sang hình thức nuôi khác và chỉ nuôi để làm cảnh trong nhà, cho qua lồng rộng, bỏ vào cóng tất cả thức ăn của chim cu mà bạn biết, thường xuyên tập cho ăn trùn, mối rằn, bỏ cát đất vào lồng, treo lồng cố định ở vị trí có nắng vừa phải ít nhất hai giờ chiếu nắng trên một ngày,... còn một cách khác là...thả!!!

utky, MHBPHUC, chuongcana and 5 others like this.