Cu gáy bị kiến vàng cắn!!!

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi Huỳnh Văn Thọ, 2/11/11.

1. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Chào mọi người, mong mọi người chỉ dẫn cho em cách trị khi cu gáy bị kiến vàng cắn. Em sơ ý để bị kiến vàng cắn. Cách của em làm như sau: sau khi bắt hết kiến vàng ra, em rửa mắt cu bằng nước sạch, ấm, sau đó phơi nắng và kết hợp thuốc nhỏ mắt vroto, để trong chổ kín. Nhưng tình hình k đc cải thiện cho lắm, 2 con mắt vẫn sưng, em sợ sẽ không thấy đường nữa. Vậy bác bào có cách nào khác hiệu quả xin chỉ giúp dùm em? Xin chân thành cảm ơn!!!

2. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Cắn vào mắt luôn hả bác, e nghĩ bác vệ sinh lại thế là ok rồi, còn chuyện sưng là bình thường mà, dần nó hết thôi

3. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào Bác Thọ ! Em cũng vừa mới bị một em như vâỵ. Em làm như sau Rửa sạch bằng nước muối pha loãng (dùng nước ấm nhé), Cho uống một viên nhộng E và D (mua ở tiệm thuốc tây vĩ có 3k), rồi treo nơi yên tỉnh nếu có nắng sáng cho phơi tí. Rùi nhỏ nước muối pha loãng ngày 02 lần sáng và chiều đảm bảo vài ngày sẽ hết (dùng bông gòn nhúng nước muối rồi chậm vào mắt). Chim của em bị sưng hai mắt nhắm mở ko ra luôn và bị đục mắt luôn mà vẫn hết. Chúc chim bác mau lành bệnh. Thân !

mackimvinh, cugaydn, soncugay and 3 others like this.
  4. Huỳnh Văn Thọ

Thích đã nhận:
    1,934

Mong các cho biết "nhộng E và D" là gì vậy ạ? có phải vitamin E và D k? cám ơn bác!

5. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    chào bác thọ
    em từng có một chú vì sơ ý đã bị kiến vàng bu đỏ lụp cắn đục cả 02 mắt ,mang về nhà em nó chỉ đứng không mở mắt ra lum sợ nó không ăn sẻ chết em đã chưa trị như sau:
    dùng VROTO ( chai màu nâu dùng trị nhặm mắt cho người) nhỏ sáng chiều, mổi lần nhỏ thuốc nhét thêm cho
    em no 02 viên thuốc dầu cá (vitamin E) trùm áo lồng để ra chổ sáng chi sau 03 ngày lá em nó đã ăn uống lại bình thường
    vài lời gởi bác - chúc chim bác mau hết bệnh

tron lo, mackimvinh, cugaydn and 6 others like this.
  6. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào Bác Thọ ! Đúng là viatamin E và D ạ . Thân chào !

7. Huỳnh Văn Thọ

Thích đã nhận:
    1,934
    Cám ơn mọi người rất nhiều, tình hình em nó đã đỡ nhiều rồi, đã mở mắt và ăn uống cũng như gáy lại bình thường, 2 con mắt vẫn còn sưng chút ít, nhưng chắc không sao, mừng quá hà.......hehhe vì em chỉ có 1 con mồi hà (trên aquata đó hihhi).Mấy nay em ăn ngủ không đc với nó luôn! Chào mọi người!

8. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Cảm ơn các bạn vì câu hỏi và câu trả lời, vì mình cũng vừa vị dính tình trạng trên

mackimvinh and motngaybinhyen like this.