Cu gáy bổ 4.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi hoangtrongphat, 23/5/07.

1. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Tôi hiện giờ đang sở hữu 4 chàng cu gáy trong đó 1 chú gáy giọng đồng bổ 1 đây là chú cu mồi mà mình rất ưng ý, tiếp đó là 1 chú gáy bổ 3. Đặc biệt mình có 2 chú gáy bổ 4, có thể các bạn o thích nó gáy bổ 4 vì cho rằng nó dài dòng văn tự .Nhưng đối với mình nó là báu vật vô giá mà thiên nhiên đã trao tặng cho mình, mình may mắn và hãnh diện vì có chúng trong gia đình mình.

Đây là 1 trong 2 em gáy bổ 4 của mình[​IMG]

CUGAYBINHDINH thích bài này.
  2. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    "Đặc biệt mình có 2 chú gáy bổ 4,"
    Gáy bổ tứ nhiều nơi còn gọi là gáy đủ, nó là tiếng gáy của no ấm, mùa màng, mang lại tài lộc cho người nuôi đó pác ah.Em thi có 01 chú gáy trơn(bổ ba), 03 chú bổ tứ, 01 chú bổ ngũ đang kiếm 01 chú bổ .....lục :laughing: mà loại này cực hiếm gặp :D ( không biết có chú nào gáy bổ thất, bát gì nữa không nhỉ?I-| em chưa nghe thấy bao giờ:D :D :D
    Chúc mừng pác có nhiều cu gáy hay:applause: . Pác nên post bài vào topic cu gáy để anh em cùng thưởng thức và chia sẽ thú vui nuôi chim cu gáy.

3. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác!

Thực gia thì chim bổ lục ( gáy gọi cúc cù cu...cu..cu...cu) em cũng đã sở hữu 1 con rồi bác ạ ( bạn em tặng em), ngoài tiếng gáy gọi như thế thì cũng chẳng có gì đặc biệt cả bác ạ, thúc thưa, gù không nhiều, giọng thổ pha và con này của em thì chòi lồng "dã man" luôn bác ạ, chả làm chim mồi được cho nên em cũng không thích lắm, khi em làm nhà thì việc chăm sóc nó cũng không được như trước vì thế chú ta bị bệnh đậu và chết ( hay là do quá già không biết nữa). Tuổi lồng của chú ta là 12 năm đấy bác ạ ( không biết chú ta có tuổi rừng là bao nhiêu nữa ạ!). Nhưng phải công nhận là chim bổ lục này cũng rất hiếm đấy bác ạ. Em đi rừng cũng nhiều nhưng chỉ gặp nhiều chú bổ ngũ thôi, tất nhiên là bổ tứ là nhiều nhất tiếp đến là mổ ba ạ!
    Trong đàn chim của bác thì con nào em cũng thích cả nhưng thích nhất là chú gáy mổ ba đó bác ạ! Em đang cố kiếm một chú gáy mổ 2 nhưng chưa gặp được ạ!

4. almanach

Thích đã nhận:
    2,726
    Vâng đúng như pác Namnhi nhận xét em gáy bổ ba (cả gáy gọi, cả gáy trận) cực mau mỏ, gáy sung giọng vang và gáy nhiều, có khi nó gáy cả ngày luôn, nhưng buồn cái là dạo này nó hay chòi lồng quá, nhất là lúc nào nó nhìn thấy em về hic hic hic ( người khác thì nó không động tĩnh gì) cứ phải lại gần cho tay vuốt ve em nó mấy cái thì mới yên chuyện.
    Em có một em gáy gọi bổ tứ, gáy trận giọng trơn, êm lồng có khi nó đứng cả ngày 1 chỗ, lúc mới bắt về giọng nó the thé nghe như tiếng dế kêu buồn cười lắm, bây giờ thì giọng nó rõ ràng hơn nhiều rồi, đăc biệt em này có thói quen khi thấy em đến gần cho ăn thì nó gầm gừ (gr..ừm, gr..ừm)như con mèo hen ấy hí hí hí.

Last edited: 24/5/07
  5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Con này theo kinh nghiệm của em là nó đòi bác đưa đi đánh chim rừng rồi đấy, nó là con chim đang rất căng lửa, cách trị nó là bác đưa đi đánh bổi là nó hết chòi lồng ngay đó ạ!

6. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    :D :D Mình cũng đang định hòi các bác về chim gáy giọng tam(cục cúc cu, cu...cu...cu). không biết loại này còn quý như ngày xưa không nhỉ ? em thì em khong thích nó mấy nhưng nếu còn được quý như ngày xưa thì em phải rinh một con về nhà. vì cách đây hai tuần sư phụ của e có bẫy được một con giọng tam, gáy thổ, giọng tốt, thúc rất đạt. hình như những con gáy giọng tam và mấy con vảy gà(chân hai hàng vảy) có đến 70% là mái đấy các bác.

7. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Mình không biết cách dùng từ ở mỗi địa phương như thế nào , mình xin đính chính lại gáy bổ 4 theo ở trong miền nam gọi là gáy giọng 4.+ để mình thử diển tả giọng gáy nó cho các bạn xem:
    Cúc cu cu..., cu , cu ,cu, cu. nó có 4 tiếng cu kéo dài thêm sau giọng trơn thông thường.[​IMG]

8. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Con mà huynh nói vẫn quý đấy chứ ạ! Nhưng nó phải gáy đều như vậy thì mới quý, còn lúc sung lên gáy giọng tam, lúc thường thì giọng đôi, noí chung là gáy tá lả thì cũng thường thôi!
    @hoangtrongphat: gáy như chim cuả bạn là hiếm đấy, nhưng cũng tương tự như nói ở trên nó gáy giọng bốn phải thường xuyên thì mới gọi là hiếm, bạn có để ý nó vẫn gáy đủ thứ từ giọng 2 cho đến giọng 3 và lúc thì giọng 4 không?:laughing: :laughing: Nghe nó gáy nhiều khi nghe thấy hơi "mệt" nhỉ!
    Thường mấy con gáy nhiều như thế rất nhát chim, mâý huynh để ý thử xem có phải không nhé! Em có một con gáy giọng 3, em nuôi nó 4 hay 5 năm gì đấy mà nó nhát như quỷ ấy, cuối cùng đưa cho "sư phụ" nuôi, và "sư phụ" cũng potay.com với nó luôn! Còn chim gáy giọng đôi em từ trứơc tới giờ em cầm khoảng 4 con rồi, nói chung là hay nhưng vẫn nhát hơn so với chim gáy giọng đơn (có thể do em cảm tính quá chăng???)

9. almanach

Thích đã nhận:
    2,726
    To: pác Namnhi thế này thì là gáy gọi bổ thất hả pác?~X(

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào các bác!

Do là cách dùng từ ở mỗi địa phương là không thống nhất đó các bác ơi!
    Ở quê em có cách gọi như sau:
    1. Chim gáy gọi: cúc cù cu. gọi là gáy cụt, hay gáy mổ 3.
    2. Chim gáy gọi: cúc cù cu...cu. gọi là gáy đủ, gáy mổ 4.
    3. Chim gáy gọi: cúc cù cu...cu..cu. gọi là gáy thừa, gáy giọng đôi.
    4. chim gáy gọi: cúc cù cu...cu..cu..cu. gọi là chim gáy gọi giọng 3.
    Nghe một nghệ nhân nói là còn có cả chim gáy thiếu, gáy gọi chỉ có 2 tiếng: cúc cu. em chưa nghe con nào gáy vậy, con chim mà bác ta đánh được thì lại chưa gáy, hôm nào nó gáy lại giọng thì em phải sang nghe một hôm các bác ạ!:D

11. almanach

Thích đã nhận:
    2,726
    Thì em cũng chung khái niệm với pác mà, nhưng con gáy của pác hoangtrongphat gáy những 4 tiếng sau cúc cù cu (cúc cù cu..cu,cu,cu,cu)thì quả là em chưa nghe thấy. Gáy giọng gọi ba cũng là ít rồi đúng không pác.Còn gáy thiếu thì em đã nghe thấy 01 con ở quê em do một cụ già nuôi lên từ nhỏ nhưng em cung ko thấy ấn tượng lắm.

12. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    [​IMG]Đây là hình của hắn đây mời các bạn xem.

13. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    [​IMG]day la anh cua han moi cac ban xem va cho y kien

14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác!

Nếu là con chim già rừng có giọng gáy thiếu thì gần như 100% làm mồi được bác ạ. Mình đánh giá rất cao những chú chim gáy thiếu này!:applause:

15. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Híc hic... nghe các bác kể mà thèm quá, có bác nào có file cu gáy gáy không cho em xin cái! Em chưa nghe thấy bổ lục, bổ thất hic hic...

16. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Mình có 1 con gáy nuôi từ non lên giọng bổ 4 nhưng vẫn hay gáy thiếu. Lúc thì cúc cu cu... cu lúc thì cúc cu, cúc cu thì có luyện được thành chim mồi không ạ.

phutancamau thích bài này.
  17. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    uhm,cái giọng cúc cù cu ..cu..cu..cu..cu thì quả thực là em cũng chưa nghe bao giờ.gáy đôi cu..cu thi nhiều. Còn ..cu..cu..cu thì em cũng thấy rồi.quả là rất hiếm.
    Nhưng không hiểu thế nào chứ. Ngày xưa em nuôi 1 em gáy.gáy cục cúc cu ..cu rồi chuyển cúc cù cu ..cu có khi còn chuyển cục cúc cu ..cù.Nói chung là chuyển rất nhiều kiểu. âm đầu và cuối luôn luôn khác nhau. thế mới hay
    Hồi đó ai cũng khen.nuôi phải được 6 năm thì tèo.Chết vì không chịu ăn.mà em vẫn hạ thổ liên tục.không hiểu sao nữa.
    Trước khi chết khoảng 1 tháng nó gáy như điên ý.lúc nó ốm bắt ra cho ăn cơm nóng nhưng mà túm lại vẫn không cứu được.Hồi đó em học lớp 11, mà vẫn buồn đến mấy ngày

phutancamau and Trung-SG like this.
  18. hoangtrongphat

Thích đã nhận:
    1,338
    Tôi ở Vĩnh long nếu có dịp đi ngang VL ghé nghe 2 chú cu giọng bốn tôi gáy ,chứ nói suông có nhiều bác bảo tôi láo.[​IMG]

19. chidung99

chidung99 Member

Thích đã nhận:
    10
    Đúng là kểu lồng cu ở vỉnh long bác đặc làm ở đâu thế có thể chỉ cháu chỗ được ko, mà có thể cho cháu địa chỉ nhà bác với nhé, khi nào rảnh cháu đến chơi.

20. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    ..........Thật ra em đã nghe gáy Cúc cu rồi, không phải 1 mình em nghe mà cả chủ nhà ( ở sau vườn dừa của 1 người) và 2 người bạn em cũng nghe, và tí nữa em bắt đc....nhưng cũng chưa bắt đc nó. chính mắt em thấy 1 con mồi bo ( gù) 1 tiếng Cu, mới ban đầu em nó cũng bo Crù cu Crù cu.....nhưng vì hơi dài quá...nên có lúc chỉ có 1 tiếng Cu !

Còn cách gọi:
    1) Chim gáy gọi : Cục cúc cu ....cu : ở em gọi là Cu một cốt ( cu một).
    2) Chim gáy gọi: Cục cúc cu....cu cu : gọi là Cu đôi (2 cốt).
    3) Chim gáy gọi : Cục cúc cu...cu cu cu: gọi là ba cốt.
    4) Chim gáy gọi : Cục cúc cu! Gọi là : Cu liêu.
    Còn gáy gọi ba hồi 1 cốt, ba hồi 2 cốt thì gọi là: một lở hai. Và ngược lại. Nếu gáy suốt đời 1 cốt không thì nói là " con này 1 ròng". Ngoài ra giống như vùng ngoài. Còn gù ở em gọi là Bo, ở vùng ngoài gọi gáy trận ở em gọi là Thúc. Khi chim mồi nghe tiếng bổi trả lời thường bắt đầu Thúc ( ít có bo trươc) cục cúc cu....cục cúc cu.....trong giai đoạn mồi và bổi 2 bên đang đấu với nhau ( Thúc) 2 bên đang thúc với nhau mà chim mồi chuyển sang gáy gọi.....ở em gọi là chiêu.

CUGAYBINHDINH and cu_ximui like this.