Cu gáy bổ ba có mang điềm không may đến cho chủ?

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi hoangngantg, 28/10/12.

1. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    - Chào các Bác và anh chị em mê cu gáy!
    - Em mới tập tành tham gia vào chơi cu gáy. Ở gần nơi em ở có Chú Ba P là người chơi gáy kỳ cựu của vùng, chú ấy nói " tui thì không thích con gáy bổ ba, nó sống nơi đình, chùa và miễu khác với các con gáy khác. Nuôi nó chỉ gặp xui và rắc rối thêm."
    -Em vào ABV thấy các Bác bảo gáy bổ ba là " kim bất hoán ", em thật sự lăn tăn lắm.
    - Cho em hỏi, các Bác đi gác có thấy nó sống ở gần đình, chùa không? và Bác nào đã nuôi có gặp điều không may không?
    - Em mới đam mê cái ngu thứ ba này gần đây, nhưng thông tin về cu gáy ít quá, nên hỏi nhiều, các Bác thông cảm.
    Thân!

2. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Hoàn toàn sai với thực tế, chơi chim đừng nên mê tín quá, nếu con nào ở gần Chùa, Miếu thì có thể ta vì sự thanh tịnh xung quanh nơi ấy đừng nên làm náo động, còn nếu ta mê quá thì....xin thần linh nơi ấy cho Con xin phép được....nuôi. Chẳng có con vật nào nuôi mà mang đến mai mắn hoặc ngược lại. Ai thích con nào nuôi con ấy, ai có quan niệm hên xui là Mê tín. Đã nhốt người ta là trước đó đã có cái tội rồi sao ko suy nghĩ....Đúng rồi bạn cứ nói với Chú Ba gì đó nếu có được 3 cốt cứ gửi xuống tận Cà Mau chi phí bao nhiêu và cộng thêm tiền xăng thì mình trả hết và tặng lại 1 con bổi nữa! Hiiiiii

3. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Chào Phutancamau, mình nhất trí quan điểm trên của bạn! Riêng hậu ba hoặc bổ sáu thì mình nuôi đến hiện nay là con thứ ba, he he...nuôi chưa xong mà mấy chú nhóc xin đăng ký quyền sở hữu rồi, không có chim để chuyển nhượng đó chứ lị, tóm lại nuôi chim bổ sáu thì phát tài, hi hi! Thân chào các bạn nha!

4. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    chim hậu ba đã hiếm, hậu ba mà .... đáng nuôi lại càng hiếm. Hàng hiếm mà không sở hữu thì hơi tiếc tiếc đó, hihihi
    Nghe thật đã tai cục cú cu ...cục ...cục ...cục

5. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Chả biết hậu 3 có đáng nuôi hay ko mà chỉ cần biết thông tin ai có là một mớ a e chơi Cu hỏi để mong muốn sở hữu ngay. Có nhiều bác trong đó giải tán đăng lên mạng là có người khênh ngay lập tức, ko có cơ hội cho những người biết muộn chỉ sau vài tiếng đồng hồ =)) Em đang cố tạo ra con hậu 3 đáng để nuôi mà mãi chưa đc đấy :D

6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Hơ hơ, thế chim mà hậu 4 lỡ 5 ( bổ 7 lỡ 8) thì có quý không các cụ nhỉ, em đang theo một em mà chủ họ chưa chịu rời.
    Khi nào chính thức được sở hữu em sẽ có clip gửi các bác xem chơi.
    Chim hậu 3 là cứ phải ròng và giọng gáy rõ ràng khoan thai nghe mới đã chớ có lỡ vào là không giá trị nữa vì thế tui mới hỏi các bác là hậu 4 lỡ 5 thì có đáng để theo hay không?

Còn chủ topic đang hỏi về chim trơn ròng (bổ ba), loại nhiều hậu chưa thấy ai bảo nuôi xui cả, vì "có hậu" nhiều sao mà xui được, "không hậu" thì mới còn lăn tăn tí ti.

binhbaohiem

7. hoangngantg

Thích đã nhận:
    2,436
    ở vùng Tam Bình - Cai Lậy có một cái Miếu Bà còn một em gáy bổ ba, gáy vang cả ngày mấy cụ gác cu sợ xui nên chưa dám vô gác, vài ngày nữa bớt việc, em qua đó xác minh lại còn thì em nhắn anh xuống gác, Thân.
    Em mới chơi nên chưa có con mồi nào ra hồn cả, cám ơn anh đã góp ý.

8. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    chim hậu 3 quanh khu vực mình chơi củng đến 15 người mà chưa ai sở hửu được 1 con để là le thôi chứ chưa nói là thành mồi...các cụ nói ngày xưa nhiều lắm nhưng bây giờ là hàng hiếm đó bạn ....nghe là giền chảy nước dại rồi làm gì mà nghĩ đến chuyện hên với sui...

hoangngantg thích bài này.
  9. hoangngantg

Thích đã nhận:
    2,436
    - Minh cũng mới chơi cu gáy gần đây thôi, vùng Ngũ Hiệp - Tam Bình - Cai Lậy thì còn có cu gáy bổ ba đó, nghe các cụ nói xui thì mình nghe thế thôi, chưa đi bẫy được, vì mồi của mình nó tệ quá, chắc làm cu khách quá hi hi hi! Chú Ba Phước ở gần mình đã thả một con về rừng rồi, nó gáy bổ ba đấy. Lúc đó mình nghe nói như thế nên sợ, không dám xin, biết như giờ thì bắt lại rồi.

10. hoangngantg

Thích đã nhận:
    2,436
    Dear anh phutancamau;
    -Vài ngày nữa em xác minh lại, chỗ Miếu Bà - Tam Bình em gáy bổ ba còn thì em nhắn anh xuống gác nhe, anh để lại số phone đi, phone của em là 0943447457 Ngân

phutancamau thích bài này.
  11. ganoiviet

ganoiviet Member

Thích đã nhận:
    111
    Chim giọng ba kiếm không ra... mà xui cái nỗi gì? Mấy ông đó nói xui để mình không dám nuôi đem cho mấy ổng nuôi...

12. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Theo em thì chủ Tocpic đang muốn hỏi về giọng bổ ba ( theo miền nam thì là chim cụt hậu hay trơn ròng ) chứ không phải chim 3 hậu. Mong các bác xem lại!

13. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    không có gì mà tủi cả bác ơ em cũng đã sở hữu mấy em bổ ba rồi mà chỉ thấy may có thấy tủi gì đâu. nghe nó gáy ngắn hơi cũng thấy hay phải không các bác

14. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Em cái lồng quả đào Thái Bình đầu rồng chưa có em nào bổ 3 nhốt đây, ai sợ chuyển cho em nhớ bao nhiêu chi phí em chuyển lại luôn..............cucucu

15. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    E tưởng bổ 3 mới là may mắn ;) 3 = tài
    E nhớ có cụ quê E bảo.. ngày xưa nhà nào hiếm muộn thường nuôi con bổ 5. nhà bt thì nuôi con bổ 4, nhà dư giả thích nuôi con bổ 3.

16. cuna

cuna Member

Thích đã nhận:
    34
    nuôi chim hậu 3 cục cúc cu cucucu thì rất xui, nói thật tôi đã từng bị như thế. sao này gặp các bác lớn tuổi nói lại thì mới nhận ra. cu gáy trơn ròng cục cúc cu thì luôn đem lại may mắn cho gia chủ, con trơn ròng không lọt tiếng nào là loại cực hiếm, thậm chí hiếm hơn con hậu 4. tôi nói thật với các bác, đem con hậu 3 hay 4 lại cho ko tôi cũng ko lấy. các bác có tin ko? cứ nuôi thử đi?

17. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Nhân tiện các anh cho em hỏi con chim bạch đề mắt lác của em nó bạch đề: Chân trái 1 móng trỏ và 1 móng giữa, chân phải 1 móng giữa và một móng sau, có anh nói là chủ nuôi nó không mang lại điềm lành ko biết có đúng không mong anh em nào biết chỉ giúp em