Cu Gáy bổi sau 4 tháng bẫy được

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi BigBird, 21/4/13.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Con bổi Mã Phấn này bẫy đc ngày 31/12/2012, bất ngờ ở đâu bay về chung cây ngay với Mồi, thúc đấu có 2-3 câu trong vòng khoảng 3 phút là nhảy lụp =)) Dùng mồi Tain đi đánh bị nhược điểm đa phần bắt Bổi nhanh quá thành ra ko nghe đấu xem tròn méo ra sao nhưng ưu điểm cho thèng chủ đc kiểm nghiệm thực tế về cách nhìn chim, xem tướng =))

Sau gần 4 tháng kể từ lúc bẫy đc tới giờ đang bắt đầu chớm Nổi. Chim vẫn còn nhát vãi lúa, thấy mẹt người là giãy phành phạch rồi im tịt nên em phải quay trộm từ trong nhà. Những lúc nó đấu ra nhiều bài bản mau, dày ưng ý nhất chạy xuống vác máy lên tới nơi lại tịt mất. Ngồi canh me bị muỗi đốt mãi mà ko đc nên đành làm tạm cái cờ nhíp ko ưng ý này mời các cụ nghe tạm. Hy vọng lúc nó nổi căng đẫy sẽ là 1 con Gáy có đủ bài bản =))

[video=youtube;jlwE22rEQe4]http://www.youtube.com/watch?v=jlwE22rEQe4&feature=youtu.be[/video]

Clip 2 bên dưới bị lẫn tiếng nhiều con gáy khác vào quá thành ra các cụ phải nghe rõ giọng nó ở clip 1 bên trên mới phân biệt đc nó là con nào ở clip 2 :D

[video=youtube;TlHkkThQj-4]http://www.youtube.com/watch?v=TlHkkThQj-4&feature=youtu.be[/video]

Còn 2 con giọng nghe cũng khá vào tai trong đó 1 con đánh mồi Đất bắt đc cũng ko nghe đấu đc ếch gì mấy và 1 con hồi chưa biết Bẫy Gáy phải đi mua trong Bu nhốt tập trung trên chợ chờ nó nổi hẳn =)) Vào một ngày đẹp trời em có đủ kiên trì ngồi canh me sẽ quay tiếp clips mời các cụ nghe tiếp sau nhé.

phuongvando, centimet, HKL and 12 others like this.
  2. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Với tớ, mỗi năm chỉ cần kiếm được 1 con bổi như vậy thì gác sào cũng không thấy lăn tăn gì nữa, chúc mừng chú Chim to vớ được bổi hay vào thời khắc cuối cùng của năm. He he năm nay chú vớ được con bổi nào tương tự nữa chưa?

3. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Năm ngoái em vớ đc 3 con. Con thứ 1 bắt nhanh quá nên chỉ nghe thấy gù, ngoài ra ko nghe đc gì nữa. Đặt tên là Rơi, giờ đang đi tập Mồi, gù cà lăm mấy tiếng đầu, thúc nhặt, gù khống, phóng, kèm 123 ra như máy khâu nghe ko đếm kịp. Để nó chơi ngọt, đi đánh nhiều xem nó còn ra bài bản gì nữa ko. Con thứ 2 gù đấu với Mồi đc 2-3 câu là nhảy cầu tử, bắt trong 5' nên ko nghe đc gì. Có tướng Mồi rất tốt nhưng cực lì, nhìn thấy con khác là gù rồi nhưng hiếm khi nghe thấy nó gáy, hiện thời chưa nổi nên em chỉ xem tướng rồi phán bậy bài bản có tương đối thôi. Con thứ 3 là con Chu ở 2 clips trên bắt nhanh quá trong khoảng 3-5 phút nên cũng phải xem tướng rồi nói với anh bạn 2 lần vào thời điểm mới bắt là con này sau này nổi lên sẽ có nhiều bài bản. Ngoài ra em cũng còn vài con có bài bản tàm tạm nữa. Năm ngoái có thể nói là năm bội thu bắt đc chim có nhiều bài bản nên vào dịp cuối năm em ko đi đánh mấy nữa

Năm nay em mới bắt đc 1 con Mã phấn đáng để nói vào tháng 2 thôi, con này bài bản ko nhiều nhưng đc cái giọng Thổ tốt tiếng, nước đấu đeo bám cực tốt, đặc biệt là gù nhiều mà lại gù dai như Đỉa, đè mồi bẹp dí, gù cho mồi ko mở mỏ đấu lại với nó đc. Mồi lỡ, mồi tập mà cho va, đánh con Bổi này đảm bảo % Bể mồi là rất cao.

Last edited: 23/4/13
  4. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Con trong clip là con bắt ở khu vực nào hả chú? Năm vừa rồi anh em mình không bắt được con sấm thổ cũng tiếc chú nhỉ? Bây giờ không biết nó ở đâu hay nhập hộ khẩu nhà cụ nào rồi hoặc ăn đạn súng hơi rồi...

5. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hì hì, em chả thấy tiếc gì cả vì đã cố gắng hết sức rồi, Duyên nó chưa tới đành phải chịu thôi. Hehe để lúc nào em cho anh nghe giọng Sấm của con bổ 6, bổ 7 xem có bùng nhùng, tê tai ko nhé =))

6. cugayhathanh

cugayhathanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Giọng con này ra rừng nghe chắc phê lắm a nhỉ?Hôm nào đẹp trời đi dánh a cho nó đi cùng nhé!:laughing:

7. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    chúc mừng bác thu phục toàn chim hay, chỉ cần có thế thôi.

8. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Con Chu này giọng có âm Đồng từ đợt nổi lên mà treo con khác ở gần đấu là nó ra Chu đơn, chu đôi, lèo gù (kèm) ra luôn mồm. Con treo cạnh đấu càng mạnh bao nhiêu thì nó ra Chu càng nhiều bấy nhiêu kể cả cho đấu giáp mặt. Nghe nó ra Chu nhiều quá mà bùng nhùng, tê hết cả Tai =)) Đi bẫy mãi mới tuyển đc 1 con hội tụ đc những yếu tố tốt của Gáy đấu nên em đang hí hoáy cho vô lụp đi tập cho ra ngoài chịu gáy quen là chuyển nó sang chơi ở vị trí âm giọng và gáy đấu.

Một con Mã phấn chuẩn chim ta ko bị lai tạp. Thật bất ngờ khi sáng nay kiểm tra lồng, ko hiểu cụ nào bỏ quả trứng vô lồng nó thế mới đau sờ cau =))

Sau 2 con giọng chuẩn thổ bầu bẫy đc ngày trước là mái thì con này là con thứ 3 có chất giọng tốt + bài bản quá nhiều cũng tiếp gót đàn Chị =)) Ko hiểu sao em rất có duyên với dòng Mái có âm giọng hay thế mới lạ. Số em có duyên với Chân dài, giá mà là Teen girl có phải tốt ko các cụ nhể =))

Giờ có con Chu này và con Bổ 6 là Mái làm em phải quyết định giữ lại con này và chia tay với em Mái bổ 6 đi thôi chứ nhà nhiều cave quá, em lại gầy thêm nữa thì mệt =)) Hy vọng sau này khi có chỗ nuôi để ghép đẻ lại sẽ cho ra đời dòng Gáy con có chất giọng Đồng + bài bản ra Chu nhiều mau như con này còn ko cho làm Mái mồi để xử lý những con bổi trận toét cũng hay =))

Last edited: 31/5/13
    phuongvando, ancugay and Đảng Cu like this.
  9. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Cái tội đi gác bổi về lu loa vài câu đã nhẩy, nhiều khả năng mái lắm bác ợ! Hoặc treo lụp kín trong cây, em đực không nhảy, em mái nhảy, anh em ta cứ tự sướng cầm ...mái về nhà!

Sao bác Long không làm cái clip của em chu đơn chu đôi cho anh em cùng thưởng thức nhỉ?

phuongvando, BigBird and ancugay like this.
  10. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Ái chà chà! Cái vụ này em cũng dính rồi ạ. Một em chân dài đẹp như trong tranh nuôi gần một năm bắt đầu đẻ không hãm nổi ( 1 tháng đẻ gần 10 quả). Vậy chúc cho em nó mắn vào nhé hehe.....!

phuongvando and BigBird like this.
  11. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Clips ở trên có đầy đủ cả rồi mà Đảng, hơi lẫn tiếng con khác 1 tí thành ra hơi khó nghe nhưng để ý nghe là rõ thoai. Anh Em nào nghĩ mình thêm mắm thêm muối, chém gió thì có thể qua mình rồi mình cho mượn cầm về nhà nghe thoải mái xem có đúng như những gì mình nói hay ko là biết ngay thôi mà. Tính mình có sao nói vậy, chơi sao cũng nói thẳng, ko giấu diếm cũng như ko ba hoa chích chòe, ko chơi thân, ko giao lưu với chém gió. HN nhiều chim xổng quá thành ra đi đánh lụp cây bắt bổi nhiều cái cũng ko khác oánh lưới là mấy. Mang tiếng oánh lụp cây nhưng chả biết con bổi nó chơi tròn méo ra sao, bắt bổi như oánh lưới nghe như trò hề nhưng thực tế nó như vậy. Đây là con Bổi thứ 2 mình bắt bằng lụp cây mà đẻ trứng đó =))

ancugay thích bài này.
  12. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    Cent nghĩ em nó gù tốc độ nhanh lắm.

cung kính
    Centimet

BigBird and ancugay like this.
  13. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Mình chưa nhìn thấy nó gù còn nhìn thấy nó thúc và ra bài bản cũng tương đối nhanh bác Cent àh.

Last edited: 31/5/13
    ancugay and centimet like this.
  14. kevin_chen

kevin_chen New Member

Thích đã nhận:
    5
    Mai cho sang Thsis chuyển giới là đẹp anh nhỉ :)) lạy dời 2 con của em nó không tặng trứng :-SS

ancugay thích bài này.