Cu Gãy chân - 12 ngày - Khẩn cấp

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 30/11/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa các bác,

Đang chữa em lở loét thì em Đỗ Vân báo có e này gẫy chân, nuôi được 2 mùa, chủ không cho ăn khoáng nên gãy thế này, em ý qua nhà thấy tội nên mang về, tình hình bệnh như sau:

1, Thời gian bị gẫy: Theo như Vân nói, thì tới ngày 30.11 là gẫy khoảng 12 ngày rồi, vì e ý nuôi 10 ngày và ở nhà chủ cũ đã gãy.............

2, Dinh dưỡng hiện tại: 1 cóng kê mè, 1 cóng thóc và ít đỗ xanh, 1 cóng khoáng mua ngoài tiệm hay bán cho bồ câu và cu, 1 cóng nước.

3, Nuôi nhốt: Lồng thổ do e Vân cho mượn, sáng phơi nắng 30 ph, sau đó treo trên gác ánh sáng mờ mờ, yên tĩnh, trùm kín hở tí cửa lồng....

Hiện tại chân gãy bẻ gập thế này, e k hiểu bó kiểu gì luôn, nhờ các sư huynh tư vấn gấp, e nghi e này thành tật mất thôi

motngaybinhyen thích bài này.
  2. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Con chim quá suy, gãy chân chắc do kẹt chân hay mắc móng vào lồng lâu, giãy dụa nên chân mới đơ ra chứ gãy mà do nguyên nhân ko cho ăn khoáng thì phải đi gặp Bác Ba Phi rồi. Lồng Thổ loại đó là dùng để nuôi chim Thuộc chứ cố Đú theo người khác nhốt Bổi vào đó nó giãy nhiều rất dễ dắt móng vào mấy cái nan quần làm vanh lồng. Nếu còn nuôi tiếp trong lồng đó thì cái chân thứ 2 sẽ ra đi nốt để chữa luôn 1 thể.

Cái chân bị đơ nếu như bị dắt móng, chân thời gian ngắn thì cứ để vậy từ từ sẽ khỏi còn nếu trong thời gian lâu thì khó có hy vọng mà chữa được lắm.

Last edited: 30/11/11
    ngo.duc.tam thích bài này.
  3. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Anh Long ơi,

Cho em hỏi là e chuyển qua lồng này nuôi được không hả anh, cái lồng kia người ta đưa e mượn, bản thẩn e cũng thấy khó đi lại hơn lồng bình thường.........Giờ nếu chân e ý vậy, đưa qua lồng e pot hình dưới đây, a bảo có cần chữa trị gì k ạ, với cả cóng thức ăn e để vậy chim có ăn được không hả anh, có sợ nó di chuyển nhiều gãy chân luôn k ạ.

4. CUGAYTHODONG

CUGAYTHODONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    525
    Cấp cứu trể wa không biết trị được hay không.Tôi có lần bị gẫy chân một con thì tôi lấy nhôm kem của tiếp kem pumat kắt ra theo kít cỡ rồi bó lại như băng bột vậy.khoản 15-20 ngày thấy chim khỏe mạnh thì mở ra.
    còn chim của bạn tôi thấy gẩy sát thân quá không biết bó được hay không,niếu bó được thì bạn nhổ long phần đuồi rồi bó.Chúc bạn thành công...THÂN

ngo.duc.tam and hiepvt like this.
  5. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa bác,

Hiện nó gãy sát chân thế, em đang k hiểu bó và cố định kiểu gì ạ? hic

6. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Trước đây mình bị dính 2 con như thế khi nuôi trong lồng quả đào của Nam Định. Đã thử nẹp tre dùng băng dính giấy quấn vào rồi nhưng ko ăn thua, khó có thể bó bột như người được. 1 con bị kẹp chân trong thời gian ngắn thì chân chỉ bị đơ 1 thời gian là tự khỏi được còn 1 con bị kẹp chân lâu quá thì bị vĩnh viễn luôn.

Tốt nhất chuyển nó ra lồng mây như ảnh ở dưới nuôi đi, đừng nuôi vào lồng Thổ nữa. Nếu vết thương bị hở thì có thể dùng viên kháng sinh dạng con Nhộng rắc vào cho tránh nhiễm trùng còn vết thương ko bị hở thì thôi. Cóng thức ăn, uống để như vậy nó vẫn có thể ăn uống được mặc dù mới đầu hơi khó khăn 1 chút. Nếu như thấy nó yếu thì có thể tìm loại cóng thấp để xuống đáy lồng là tốt nhất cho tới khi sức khỏe của nó đã ổn định lại.

Last edited: 30/11/11
  7. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ vâng, e thấy nếu gãy ở ống chân thì còn bó chặt được, còn nó như bị bẻ gập, giờ người ta đã cắt cánh, chắc e chuyển qua lồng kia e nuôi vậy, tới ngày lông lá đủ, chắc e phóng sinh, vì trước e nuôi 1 em cụt chân rồi, thấy vẫn sống như bình thường, cám ơn a Long đã chia sẻ nhiều cái.

Thanks

BigBird thích bài này.
  8. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    cái anh này hay nhỉ, nó bị thương như thế chắc chắn sẽ dị tật, anh thả nó nó có sống ko chứ

9. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Trước a mua ngoài chợ 1 e cu bị bẫy lưới, tức là bị bắt ở thiên nhiên về, nó có mỗi 1 chân thôi, nhảy lò cò, đi trong lồng khó gấp mấy vạn lần luôn, ngoài thiên nhiên nó vẫn di chuyển và sống khỏe em à, nên con này còn chân mà bị tật thì vẫn bay được à

10. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Tình hình hôm nay bắt em Cu ra, bay đập loạn xạ chảy máu cánh bắn cả lên mặt mình, kéo chân nắn xương thử, mà thấy k có tác dụng, chỗ bắp đùi cơ mất phản xạ như bắp đùi bên kia, k hiểu do đứt cơ hay là do gãy, sờ sâu vào sát nách thì dường như gẫy, chỗ này thì chịu thua k có cách bó bột, em chim lúc sờ nắn rú ầm lên, thật tội nghiệp, thôi thì treo e chỗ yên tĩnh đợi ngày e khỏe hẳn lông cánh ra đủ, sẽ phóng sinh cho em

11. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Chào bác ngo.duc.tam,

Con chim bác nhìn giống trường hợp con chim em trước đây. Nó cũg "chìa" cái chân giống vậy

Em để nó nơi yên tĩnh, cho ăn uống đàng hoàng, không đụng gì em í. 1 thời gian khá lâu cũng 6-7 tháng gì đấy, thấy em nó đi lại gần như bình thường.

Chắc "chó liền da gà liền xương" thôi. Nó là gia cầm mà

Vừa rồi em trả nó về tự nhiên.

Hy vọng bác có kết quả tốt

Last edited: 2/12/11
    giothoc and ngo.duc.tam like this.
  12. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác ơi cho em hỏi,

Sau 7 tháng, thì chân nó có về tư thế như bình thường k bác, hay nó vẫn như lúc bị vậy.............Bác cho em hỏi con chim của bác nó bị gãy hay trật khớp hay làm sao ạ............Lúc đó bác nuôi chế độ ra sao có đủ khoáng không, và lồng nuôi của bác có gì đăc biệt không?

Nhờ bác dành thời gian chia sẻ về quá trình bị tật và khỏi của nó cho em, để em tận tâm chăm sóc e nó (Em có nên sau 1 time nó khỏe, treo chung với con khác cho nghe gáy k ạ).........Cóng thức ăn bác để như bình thường thì nó có khó ăn không bác, vì phần lớn time e thấy nó nằm, chứ đứng khó nên e cho ra chén thấp để nó dễ ăn...........

Mà nó lành lại rồi, sao k nuôi tiếp hả bác ?

proton thích bài này.
  13. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    hihi, câu hỏi khá nhiều đây,

Chắc nó bj kẹt chân nên nó gãy chân hay trật thì em không biết (vì trước nuôi cái lồng tạm bợ). Nhưng nó giống con của bác.

Sau đó, em cho vào lồng nuôi bình thường, thức ăn, cóng bình thường, che chắn bình thường. Như những con khác

Uhm, nó nằm dưới cầu phần nhiều vì đứng có tiện đâu.

Sau thời gian đó, thấy nó bình thường trở lại. Vì giọng nó không hay nên em thả.

chúc bác thành công

14. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác cho e hỏi câu cuối, chân nó có đứng lại theo tư thế bình thưởng và đi lại như cũ được không, hay là thành tật ?

proton thích bài này.
  15. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    gần như bình thường là em thả rồi

Vì nuôi em nó khá lâu mừ. Thấy đi đứng đậu cầu ngon lành, bye bye em nhé. Good luck to you :p

16. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Cám ơn bác nhiều nhé, bi vọng em ý chân sẽ đứng được

proton thích bài này.
  17. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Dear Bạn !
    Bạn tìm cây thuốc:
    1. "Dây dau xương" giã nhỏ lá và dây, xào với rượu xong rồi chờ cho đến khi còn ấm bó vào chân cho chú chim.
    2. Nếu bạn ở miền Bắc thì tìm của của cây "Tục đoạn" xào với rượu và bó vào chổ gãy là ok.
    Mỗi ngày thay băng 1 lần. Mình có dây đau xương ở nhà, share miễn phí. Trí 0916 036 844