Cu gáy chỉ ăn mỗi bột...!!!!ăn thóc bị đi ngoài luôn...!!

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi tuanculanthoi, 10/1/12.

1. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    chả là thế này các bác ạ,,,,em mới mua 1 em cu của 1 người ở hà tĩnh chỗ em đang công tác,,,con em này được đơm ở rừng về thành bổi được 6 năm chim đặc thổ nhé...ngặt mỗi nỗi chủ cũ của chú chim này chỉ cho ăn mỗi bột (cám gà) nay em cho ăn thóc nhưng chim không chịu ăn..ăn vào rồi ra phân xanh luôn các bác xem hộ e có cách nào...chữa trị và cho em nó ăn thóc trở lại ko????b-(b-(b-(b-(

leduyhung and mechoethan like this.
  2. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    cái này phải nhờ mấy cao thủ rùi,e chưa gặp trường hợp thế này bao giờ.nhưng mà ăn cám nhiều không tốt đâu nha.cu gáy lại tròn như cun cút thịt thì toi.thân!......................

leduyhung and tuanculanthoi like this.
  3. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    chủ cũ không biết kiểu gì cho ăn mỗi cám....mà thả ra như gà em đang chô nhốt vào lồng

4. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    dạ dày em này chắc nghiền cám quen rồi,bây giờ cho thóc chắc là dạ dày hơi khó chịu tí,bác thử cho ăn thêm kê xem sao nhé.
    bác xem thế nào kiếm nhà mới cho em nó đi thôi,chứ e trông thấy tội tội quá...thân!

5. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Bạn nên trộn đều một ít thóc vào cóng cám của nó.Chúc bạn như ý !

takuku, leduyhung and tuanculanthoi like this.
  6. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    vâng e trộn rùi nhưng nó vẩy ra hết...chỗ em không có kê...kiếm được cái lồng nhốt tạm thui...ra tết mang về hà nội chăm bẵm sau vậy...lạ nhỉ??cu gáy ăn mỗi cám mà vẫn sống khỏe không sao cả...???

leduyhung thích bài này.
  7. quockhanhkg

quockhanhkg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    theo em làm như bác hiệpvt là ok rùi nó vẩy kệ nó chộn cho cóng lúa vơi tý lấy cài gì lót văng xuống đáy lồng từ từ nó thấy mổ ăn từ từ sẽ wen thui cứ bỏ đói nó 1 ngày thử xem sao

8. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    vâng em cám ơn các bác...theo dõi tình hình 1 vài hum xem sao???????

leduyhung thích bài này.
  9. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Em nghĩ anh nên tìm thêm vài loại hạt khác cho nó ăn thử, như kê chẳng hạn, vì nó ăn cám quen rồi giờ chuyển qua thóc nó chưa quen, với cả nếu được mua cái lồng up của gà, thả nó ra đất, rải thóc lên đất, xem nó có chịu ăn ko..........Còn không thì a bỏ cám gà đi, nhưng thóc a để trong 1 cái chén miệng rộng, mà có ngâm nước ý, để nó dễ ăn, ép nó phải ăn anh à, theo dõi rồi chụp ảnh phân lên xem sao anh nhé

10. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Bạn nên trộn thóc với đất vườn ấy, sau đó phơi khô đất và thóc, cho ăn thử xem, đảm bảo gáy không đi ngoài nữa

11. mackimvinh

mackimvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Bác lấy cám con cò đỏ nước vào cho mềm rồi lấy thóc trộn vào cho đều sau đó lấy cả cám và thóc đem phơi khô, bỏ vào cống cho cu ăn đầu tiên nó mỏ cám ăn khi hết cám nó mỏ đến các hạt thóc có dính cám nhiều mà ăn, hết các hạt có dính thóc nhiếu thì đến các hạt dính thóc ít từ từ vài ngày thì qua thóc luôn chú nó có bỏ ăn mà chết đâu mà sợ, việc nó mới ăn thóc có đi phân xanh chút ít cũng không sao đâu ( nhưng nhớ theo dõi nhé để lỡ chết thì tớ ở xa lắm không đền được đâu à)

hoangngantg, QuanLuong and giothoc like this.
  12. mackimvinh

Thích đã nhận:
    507
    sáng nay vào trang này không thấy ai tham gia gì thêm buồn quá nên tìm hình ảnh con cu gáy liên hoàn cườm của mình đưa lên vài tấm cho vui tí. Rồi tự nhận xét cho đở buồn![​IMG] mắt cim đẹp trồng vàng nhiều màu vàng nghệ, dàm chỉ tốt chạy thẳng vào giữa con ngươi của mắt, cườm thì đóng rất cao, dầy, đầu có màu xám trắng, riêng mỏ không được đẹp lắm, cấp mình đẹp, lông quy bình thường, những đặt biệt chân to và vẫy khít,khô móc hiện nay mới gáy và thúc ít mình gắng nuôi và chờ coi nó có nên cơm cháo gì không, cứ hi vọng và chăm sóc hihihi

---------- Post added at 08:49 AM ---------- Previous post was at 08:35 AM ----------

[​IMG] chụp bằng đt cùi bắp nên hình ảnh không rỏ nét thông cảm xem tạm nhé

Last edited: 27/3/12
    Loc abc and PHIOMON like this.
  13. mackimvinh

Thích đã nhận:
    507
    mình đang mong chiều nay thằng em nó không đổi ý,mà mang con chim 4 hậu ròng lại cho mình như lời nó hứa tặng chắc là vui lắm, hậu tạ xong đải nó một chầu nhậu luôn hihi hi hí.

Loc abc thích bài này.
  14. mackimvinh

Thích đã nhận:
    507
    các bác ơi minh mới bắt con chim 4 hậu về nhìn thì nó đẹp lắm nhưng chưa mở không biết có đúng như lời người giao không, mình đang nuôi và chờ nó gáy xem sao?

15. nhanvt

nhanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Các bác ơi minh mới bắt con chim 4 hậu về nhìn thì nó đẹp lắm nhưng chưa mở không biết có đúng như lời người giao không, mình đang nuôi và chờ nó gáy xem sao?
    Chim đã gáy lại chưa bạn ?

16. mackimvinh

Thích đã nhận:
    507
    mình thường đi làm suốt ngày chiều mới về nên chưa nghe nó gáy tiếng nào, hơn nữa mình không có nơi treo riêng mà treo chung cùng cả bầy chim nổi nên nó lâu gáy là phải rồi, do mới bắt ngoài rừng về mà gặp cả đội quân nó dập ầm ầm thì chắc hơi lâu gáy, nhưng lâu ngày rồi nó cũng phải gáy lại thôi bác ơi

17. mackimvinh

Thích đã nhận:
    507
    hôm nay mình nghe nó gáy rồi, mình đang thất vọng với con chim hậu 4 rồi. bởi vì mình mới nghe nó gáy hai lần toàn là đôi lỡ ba thôi chứ 4 đâu chưa thấy. mình báo cho chủ bắt được nó thì vẫn khẳn định là hậu 4, bảo đảm %, thôi thì cứ nuôi nữa coi nó ra sao vậy hy vọng nó có lỡ 4 và hay cũng được còn không thì bó tay rồi...

---------- Post added at 08:17 AM ---------- Previous post was at 08:10 AM ----------

còn con chim liên hoàn cườm của mình hôm nay đã bắt đầu nổi nhiều, gáy gọi là đôi ròng, thúc nhiều và kề con khác là nó gù dữ lắm, chính xác là có cà lăm hai hơi đầu sau đó gù thường. tiếp tục chăm nuôi hi vọng nó là chim mồi hay khakhakha

PHIOMON thích bài này.