Cu gáy Chu - Lèo - Dặm - Vấp - Mơ

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hcongthuc, 30/8/11.

1. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Kính thưa các bác, trước đây ở bài viết Thế nào là một con chim gáy hay của bác Lộc abc đã định nghĩa khá chi tiết về chu, lèo, dặm, vấp...nhưng thực tế với trình độ a ma tơ của em khó hình dung quá, sau đó em đi hỏi các tiền bối thì lại nhận được nhiều định nghĩa không đồng nhất, thành ra cái đầu em lại càng ong ve thêm, vì thế hôm nay em xin phép được mở mục này để xin các bác cho ý kiến và có những những đoạn video về vấn đề này, giúp em cùng những người mới chơi được hiểu thêm về những thuật ngữ bài bản này. Nhất là khái niệm "lèo" vì đây là thuật ngữ em "khó hiểu" và em được nghe nhiều ý kiến chưa đồng nhất nhất ạ, Xin cám ơn các bác!

Last edited: 30/8/11
  2. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    e thấy hcongthuc nói rất đúng.có các bác am hiểu về giọng chim đc các bác giúp đỡ để nhung nguoi mới chơi nhu e có thể phân biệt đc thì tôt quá.tiện đây các bác cao thủ cho e hỏi tí ạ.chả là hôm qua e về quê nhà a bạn đi ngang đuong thì gặp ông già đi bẫy chim về thấy đc 1 con nhìn cũng tàm mạm nhung e kêt cái mỏ của nó ở giũa hai mỏ nêu nhìn kỹ thì thấy nó hỏ mỏ nhìn thấy ánh sáng bên kia.e muốn hỏi các bác con chim có đặc điểm nhu vậy có gì hay không ạ.xin các bác cho ý kiến e xin trân thành cám ơn.thân

3. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Chim có đặc điểm như vậy thì mồm mép tép nhảy lắm đó bạn

4. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    sáng nay chanh thủ đi làm sớm lên mạng vào d đ luân thấy bác nói vậy mà không buồn đi ăn sáng .hehe.cám ơn bác nhiều nhe,chúc bác 1 ngày mới vui vẻ.thân

5. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Bác Thức ở ĐàLat cao thủ wa trời, hỏi cụ mod Hoàngdl là chắc ăn nhất....xa tí Thiện Bao lộc...cụ mod Locabc đưa ra thì hỏi cụ ấy là chắc kèo lun, nhất là chử "lèo" miền Bắc use mà...
    Theo anh nè:
    Chu -lèo -vấp-mơ: miền bắc xài
    Dặm :miền Trung xài

lèo(miền bắc)=dặm(miền trung)=kèm(miền Nam)
    Chu(miền bắc)=thúc lợi,lợi cốt(miền Nam)
    Vấp(miền Bắc)=ngọng, lịu(miền Nam)
    Mơ...thì hỏi bác Hà(chủ xị thi gáy đấu ấy)

miền Nam thân iu hay xài những từ như: phóng-rước-kèm-dập-nhồi-độn..vv
    dc chưa bác Thức hehe..hehe

6. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Thế ông anh của em có con mồi lỡ nào phóng rước kèm dập ác ác tí không anh, để lại cho thằng em 1 con đeeeeeeeee !!!!! Dàn chim nhà em bài bản kém quá !!!

7. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Nhiu đó ăn thua gì…cụ sói liên lạc “đội thi robot“Đại học Hồng Bàng-order 1 con …thích gì củng chìu…..hehehe

8. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Hehehee....bác lại chọc quê em, tìm con robot thì nói làm gì anh, em là em hỏi mấy con đang ở nhà a kìa !!!!

9. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Ơ…a làm zì có …có bi nhiu ku trên Bảo Lộc em ôm về trại chim nhà em hết rùi còn đâu nửa chàng ôi ………………….hehe…hehe

10. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Có đoạn PM3 mấy bác nghe xem em nó có những gì?
    http://www.mediafire.com/?id3muhd6fzzr2zg
    Các bác down về nghe thử nhé, tôi thấy con mồi ấy tương đối đủ "Chu-Lèo-Vấp-Dặm"

Last edited: 31/8/11
  11. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Hì cám ơn bác ạ, ấy thế nhưng đơn giản như Lèo = Dặm = Kèm đã thấy khác rồi bác ạ, thấy mấy bác nói lèo là ra 2 tiếng gần như gù nhưng nó giống thúc 2 tiếng, rồi thì lại có bác nói sau hoặc trước khi thúc nó ra 1 tiếng gần như chu (lại cốt)....hích híc em chịu thôi.
    Nếu được thì xin các bác mổ xẻ và đưa clip như mấy hôm trước ta bàn về gù cà lăm - gù líu thì tốt biết mấy ạ.

12. thanhtn

thanhtn Active Member

Thích đã nhận:
    95
    các bác cho tôi hỏi,tôi nghe clip nay thấy có thúc,lèo.vấp.không biết nghe như vậy có đúng không ạ,có gì không đúng mong các bác chỉ bảo vì mới chơi lên trưa đủ trình để nhận xét chính xác

13. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Cám ơn bác Thức, cái này rắc rối là do các vùng miền gọi khác nhau. Nay anh gác cu đã kê đơn rồi, giờ chỉ còn việc bác nghe mp3 của bác cubvietnam và ghép lại là ok.

14. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    Rất đúng bác ạ. Con này có chu - lèo - vấp và thỉnh thoảng có gù cà lăm. Không có chu. Em nghe chỉ biết vậy, có gì sai xin được các cao thủ bổ xung thêm.

15. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Gửi bác nghe thử cái clip này rồi tự chiêm nghiệm xem nó có những gì nhé . Như bác nói bác vẫn mơ hồ về bài bản thì hãy tự mình nghiệm ra thì sẽ hiểu về nó . Chú cứ học vẹt kiểu 1 là Chu 2 là Lèo thì theo em là không hay .
    BÁc cứ nghe đi nghe dần đi đến khi nó ngấm vào người mình rồi thì có nghe loáng thoáng cách 1-2 quả đồi cũng nhận ra (lưu ý giây thứ 8-9 môt kiểu khác )
    [video]http://youtu.be/wfzS4iJ6WJQ[/video]
    clip khác
    [video]http://youtu.be/VUqgvrfBDNM[/video]
    Gửi các cụ xem cái lồng em mới xong .

Last edited: 31/8/11
  16. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Hi bác Huy, cái Clip bác đăng rất hay và chú cu có bài bản. Nhưng hình như không xuất hiện "vấp".

17. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Cám ơn các bác nhiều ạ, Đoạn clip của bác Cuvietnam sao em thấy giống kèm dây quá các bác? thì ra là thế hì hì
    Cái lồng của bác Huy "trắng không tỳ vết" đẹp quá bác ạ.

Last edited: 1/9/11
    tinhtinh_l, ancugay, BigBird and 4 others like this.
  18. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    Công nhận tay nghề của Huy_TM ngày càng cao. Nhìn chiếc lồng này, quả móc này thì đã là một nghệ nhân thật thụ rồi đó.

khanhha, tinhtinh_l, ancugay and 2 others like this.
  19. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Em cứ post lên để bác chủ top nghe và cảm nhận - khi bác ý nghe ra hết được những gì có trong clip thì nó sẽ ăn sâu vào người từ lúc nào rồi phải không ạ. Cứ nghe - nghe và nghe.... nghe đến bao giờ không còn thấy mấy con này sao kêu giống nhau thế là ok thôi mà .

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:04 PM ----------

Bác GÁc cu giải thích cho em hiểu thêm về mấy từ này với ạ . Nghe ngôn từ mới có vẻ hay quá ta .
    Ví dụ khi đi đánh cu 2 ông chui vào gốc cây nghe cu mồi chơi . Có mấy cô thôn nữ đi qua nghe 2 ông đàn ông trong bụ cứ thấp tha thấp thỏm mồm thì la " Nhồi đi - nhồi mạnh vào đừng để nó ra " rồi lại " chết nó bật ra rồi - Độn thêm đi nà " Thì sao các bác nhể . hị hị

20. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    e nghe rồi nhưng e không biết làm ji hết đại ca ơi bua nào đại ca chỉ e nhá

tinhtinh_l and ancugay like this.