Cu gáy có cườm rựng...

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi doxuanpt, 19/5/13.

1. doxuanpt

doxuanpt Member

Thích đã nhận:
    16
    các bác cho hỏi tí: thế nào là mới gọi là cu gáy có cườm rựng. thanks...

2. binh_phuoc

binh_phuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    theo mình biết cườm rựng là đường từ sống lưng lên ót dựng lên như cái bờm ngựa đó bạn.

3. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    BÁC nào có em cườm rưng cho ae nghía tí cho biết với các bác

4. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    chim cu

theo tôi được biết . gọi là cườm dựng chứ ko phải là ( rựng ) vì khi gáy hoặc gù cườm chim dựng đứng lên nên các cụ mới xếp vào tiêu chuẩn chọn chim thư sáu . lục cườm dựng

Last edited: 21/9/13
  5. cu Gáy

cu Gáy Guest

Theo như hiểu biết kém cỏi của mình các cụ ở quê mình gọi nó là cườm ẩn vì bình thường nhìn chim mình chỉ thấy nền cườm đen nhiều hơn hạt trắng chỉ khi chim kêu thì phần cườm ẩn trắng mới lộ ra nên gọi là cườm rựng không biết có đúng không xin các anh em chỉ giáo thêm cho mọi người

6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    thanks các bác...em hình dung ra cũng k chắc phải k...mong có bác nào chụp vài tấm cho ae thì sướng luôn hihi

7. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290

Chào bác ! Vấn đề cườm rựng , dựng này có quá nhiều kết quả khác nhau. Và tấc cả đều có phần phần hợp lí. Tôi có quan niệm khác quan như vầy xin dc trao đổi cùng bác và mọi người. Cườm trừ nhửng con bình thường ở cách đống cườm ra còn nhiều dạng đống , ửng , dán khác nhau.

Cườm rựng mà tôi dc nhiều người chơi thâm niên chỉ lại. Là những con có sọc đen chấm bí nằm rải rác từ dưới chân cườm xuống ức. Loại này khi gặp ngoài rừng tánh nhác người cao đấu đeo rất nhây. Dực tiếng gằn cộc rác. Khi bẩy dc đem về nhà nhẫy nhiều. Và lâu thuần nuôi bao lâu củng nhác rất khó ra dc mồi và thường thì bị loại bỏ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:52 PM ----------

Còn con chim dc đứng trong hàng thứ 6. Của những con chim danh. Loại này thường thì dc các bật chơi cu lâu năm sử dụng. Và có tên nghe rất mộc mạc: cổ lưởi riều cườm rái ngựa. Chim như dạng trên thuộc típ chim dử nếu ra dc mồi do tánh cũng hơi nhác và khó bị khuất phục nên nuôi nó đồi hỏi người chăm cần sụ Kiên nhẩn khi dại dợt. Loại này thường 2 cánh chéo vào nhau trông khéo và đẹp canh gù , chồng gù. Nói chung là tàn trong rất vững khiến chủ nhân có cảm giác yên tâm khi tác nghiệp. Chim có cườm rựng có 1 yếu điểm mà tôi phát hiện và cho rằng người chơi nên lưu tâm. Là nó đấu với bổi quá hăng. Sai nên ko cảnh giác dc uy hiểm chủ chim phải làm thay việc này. Thân

8. Hầu các bác câu chuyện có thật:
    Hôm ấy tôi đi gác cu ở 1 vùng quê rất nghèo. Người dân 4 mùa lam lũ với cây mè, cây đậu, vồng khoai mà cũng chỉ đủ ăn, đủ mặc. Những nơi như thế người ta thường rất chân tình. Cái mánh mung, lừa lọc, chua cay còn ở tận đâu kia, có lẽ nó thích cái xô bồ phố thị hơn!
    Chọn cội treo lụp xong, tôi lần ra mép vườn đào (điều) ngồi hút thuốc vặt. Tình cờ gặp bác chủ nhà cũng nhổ cỏ gần đấy, tôi lân la làm quen:
    - Chào bác
    - Ừ, chào cháu. Làm chi mà ở đây rứa?
    - Dạ, cháu đánh chim.
    - Nắng quá hè, vô nhà uống nước.
    - Dạ, cám ơn bác.
    Câu chuyện phiếm cứ thế, chẳng đâu vào đâu. Nhìn đám mè bên kia đường tôi buộc miệng hỏi:
    - Năm nay mè tốt không bác?
    - Ừm, không ra chi hết. Đó cháu xem, phân bón cũng khá mà hắn cứ lên rựng rựng rứa kìa.
    - Rựng rựng...là sao hả bác?
    - Là cây tốt cây xấu đó, cây cao cây thấp. Lại gần mới thấy, mấy cây cao hắn che cây thấp, khó nhìn lắm.
    Về nhà nghĩ lại, có phải từ rựng rựng mà bác nông dân nói ở đây là đồng âm đồng nghĩa với từ rựng trong câu "lục cườm rựng". Càng nghĩ càng thấy không sai vào đâu được! Trước đây tôi đã hiểu cườm rựng là cườm chồng lên cườm, thoạt nhìn tưởng con cu đó nó ít cườm nhưng nhìn kỹ lại thì không phải, cườm dày khít. Sau câu chuyện trên tôi lại càng khẳng định, cườm rựng là trong cườm có cườm!

9. toiyeuchimgay

toiyeuchimgay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    920
    Ây da cái vụ cu gáy cườm "dựng" hay "rựng" giải thích theo cụ Bình Nguyên là hợp lý nhất trong mọi cách lý giải à nha. "Trong cườm có cườm" chắc "lục cườm rựng" xuất phát từ khu vực chổ vùng quê cụ Bình Nguyên đi bẩy quá tự vì cu gáy thì ở vùng quê hoặc nông thôn nghi nghi câu lục cườm rựng cũng từ đây mà ra quá. thành thị cũng có mà hiếm hơn.
    Vài câu chém gió cho vui!

10. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Bác Kể câu chuyện chuẩn quá ,Ý nghĩa trong từng câu chữ . like cho bác 1 phát nữa nè . Hi hi hi . Con chim cườm rựng nhìn vào chẳng thấy bao nhiêu cườm cả , chỉ thấy khổ cườm như ngón tay , nhưng khi gù ko biết cườm đâu ra mà nhiều thế , 2 hàng nè , 3 hàng nè .hi hi hi . Cườm phải đi liền với mình .

11. VTH

VTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    bác bình nguyên ơi vạy con này có phải là cườm rựng hay dựng hả bác

12. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Con này cườm khủng cái đã, còn rựng không thì không biết. Mà cụ nuôi nó mướt được như vậy chắc là cụ VHT cũng đeo cái NHẪN loại khủng luôn.

13. toiyeuchimgay

toiyeuchimgay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    920
    Cụ VHT ở chổ nào Vũng Tàu vậy khoảng tuần sau tôi về quê vợ ở Xuyên Mộc đánh cu có giao lưu đánh cu cò được ko vậy ta.
    xin lỗi bác chủ thớt tí nha.

14. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    ở địa phương mình gọi là "cườm xóc óc", cườm đóng phía sau ót cao quá. Dạng này hay thì rất hay nhưng cũng rất chứng. Hơi khó chơi đấy.
    Ngựa chứng thường là ngựa hay. Hy vọng cu cũng vậy.
    Thân.

15. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    GIỜ THÌ LẠI CÓ THÊM CÂU ,CU CHỨNG LÀ CU HAY,CU CHỨNG NHA CÁC BÁC CHỨ ,,CỨNG,, THÌ EM KHỔ .....HIHI

16. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Em cũng mới mua con giật lưới y như con này cườm sa hơn em này, nhưng nó nhát lắm!! nhảy toác hết đầu!! ko hiểu mai này là đực hay cái nữa hehe

ancugay thích bài này.