Cu gáy Daklak

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Thổ Đồng DakLak, 7/8/13.

1. Thổ Đồng DakLak

Thổ Đồng DakLak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    395
    Em cũng mới làm việc 1 đội giật lưới.
    tịch thu 1 con mồi,1 bộ lưới và 1 số chim bổi đã được thả về rừng...nếu của anh em nào thì mong các anh liệu hồn bỏ qoa cho em nha. vì không thể để cho loài chim mà chúng ta yêu quý tuyệt chủng được anh em ạ.
    không bỏ qua cho em mà em gặp thì anh em sẽ lại phải để chim mồi...và đồ nghề ở lại và về người không đấy ....
    các bác thông cảm và đừng giận em nhé! thân chào các bác :laughing:

2. gachoinoi

gachoinoi Member

Thích đã nhận:
    8
    em là em nhất trí và đồng ý với bác về cái này. cố lên bác

3. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    A cá tính quá. Hâm mộ a quá mà a làm vậy k sợ bị trả thù hả a. AAnh mà ơr gần nhà e là e vác xách qua học hỏi rồi đấy

4. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    ôi! ông này chắt là bí thư hay chủ tịch buôn mê đây.
    hoan hô Thổ Đồng DakLak :applause::applause::applause:

mong rằng nước ta không còn người lấy tấm lưới giật chim làm miến cơm manh áo.

mến.

5. cu Gáy

cu Gáy Guest

Có cầu thì mới có cung anh làm vậy cũng đúng nhưng cũng không đúng. nếu không có những người thích ăn thịt chim cu gáy họ đi giật lưới về không bán được thì họ sẽ không đi giật lưới nữa. đa phần những người làm nghề này là người nghèo không nghề nghiệp ổn định nên họ mới giật lưới làm kế sinh nhai cho gia đình làm căng quá thì cũng tội cho họ rồi họ cũng làm lại thôi. nhưng dù sao cũng cảm phục tinh thần bảo vệ chim cu gáy của anh chúc anh vui cùng tiếng vọng đồng quê

6. đinh_cukuin

đinh_cukuin Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    230
    chú với chú phúc làm như vậy chỉ làm khó cho sếp của chú thôi,rồi có ngày sếp chú phãi ký lệnh bắc chú là có,còn anh muốn đi thăm các chú phải xin giấy chứng nhận của chính quyền địa phương phiền hà lắm chú àh!

7. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Chim mồi và lưới, túi đựng, gạo, cơm thì được, không vấn đề, nhưng bác bắt người ta để lại mấy cái xe máy rồi cho về người không là lớn chuyện đó, vì thấy bác viết là hình như thu toàn bộ chỉ được về người không. Do đi bộ về nhà mệt quá, bực lên làm cái đơn gửi, không việc gì cũng phải tường trình lên tường trình xuống rồi....... Việc gì cũng thế, cũng vì miếng cơm manh áo thôi bác ah. Nhiều khi bị bắt như vậy thì một nồi cơm của người ta đã bị mất. E cũng không khuyến khích món giật lưới và cũng không thích, nhưng chỉ vì đam mê của mình mà làm cho người ta mất miếng cơm thì không nên chút nào, đúng không bác. Theo e tìm hiểu thì chưa thấy điều luật, hay văn bản nào được ban hành về việc cấm hay hạn chế đánh bắt chim cu gáy bằng lưới cả (các bác có biết thì cho e xem với). Nhiều khi mấy ông kiểm lâm làm ẩu, người ta mang chim cu vào rừng bẫy cũng thu. Trong khi đó chim cu gáy thì chưa được đưa vào danh sách đỏ. Chẳng qua là thu của mấy cụ ở nơi khác đến, lớ ngớ không biết đường thế là bị tóm. Gặp dân bản địa, tịch thu của họ không khéo lại bị đấm cho vỡ cả răng ấy chứ.

Last edited: 9/8/13
  8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    bác mà gặp em là một răng em cũng bửa ấy, thà bị nhốt xe chứ cu nhất định ko để mất. giật lưới thì bắt chứ cu mồiae gác đừngcó bắt nhá he he!

9. giangtd

giangtd Active Member

Thích đã nhận:
    44
    em cũng đồng ý với mọi người là không dùng lưới bẫy,nhưng làm sao mà cấm đc chứ.trong diễn đàn em thấy có bác nuôi đến mấy chục chú thì có khác gì đâu.

10. CU CANTHO

CU CANTHO Member

Thích đã nhận:
    41
    Kính thưa các vị! Ngày xưa các bậc tiền bối chỉ gác cu gáy bằng lục (lụp) thôi. nay các cao nhân lại chế ra nào là đàn cò, bội, bẩy dò...nên người chế ra lưới đáng phải bị coi thường , thậm chí là bị khinh ghẻ như vậy không??????????????? Anh gì đó ơi!!!!!!!!!! Liệu hành động của anh như thế có đúng pháp luật không?????????????????????
    ngu ý, ngu ý, xin thứ lỗi, thứ lỗi!!!

11. Thổ Đồng DakLak

Thích đã nhận:
    395
    em nói tịch thu là thu chim thôi chứ.em thu chim rồi em bắt nó tha ra ngay tại đó chứ em có lấy gì đâu mà sợ hả bác,với lại em cũng chỉ lấy cái lưới thôi...em lấy dao chém nát hết...lấy xe máy rồi lấy những thứ khác thì không dám đâu.nó cho là cướp thì có mà...mệt...cảm ơn bác đã nhắc nhở nha

Last edited: 15/8/13
  12. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Dạ không có gì, e sợ bác lại vướng vòng lao lý vì bị khởi tố tội cướp tài sản thôi mà. Không thu xe thì yên tâm, không vấn đề gì cả. Chỗ e cũng có mấy tay kiểm lâm hay làm ẩu, bọn này thu chim về cho a,e và con cháu của chúng chơi. Lần trước e đi đánh chim vùng đóng trại của kiểm lâm, tưởng e là loại nông rân nên cũng áp dụng cách trên để thu cu mồi của e. Thế là e điều trị ngay, gọi điện nhờ a,e xong là e bỏ về chẳng thèm đôi co, bữa sau thằng đó phải nhờ người mang cu mồi trả lại cho e. Vì biết nhà hắn nên mới giám bỏ về bác ah, không biết thì có đuổi e cũng không đi hehehe. Bọn nó chỉ hay bắt nạt a,e nào yếu bóng vía, chứ gặp đúng người thì không dám đâu.

utcusadec, dong_pham, loc ct and 5 others like this.
  13. đinh_cukuin

đinh_cukuin Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    230
    chú thế biết 1bộ lưới giật cugay giá thị trường quy ra thóc là bao nhiêu không?với lại em cũng chỉ lấy cái lưới thôi...em lấy dao chém nát hết.<<==cái này đủ đễ quy cho chú tội HUỶ HOẠI TÀI SẢN CÔNG DÂN ròi chú

Last edited: 15/8/13
  14. Thổ Đồng DakLak

Thích đã nhận:
    395
    bác bẫy bằng cách nào em cũng không ý kiến...miễn sao đừng giật lưới là được bác à...đi bẫy bằng lồng thì 1 ngày bác được 4 hay 5 em là cùng...giật lưới cả trăm con 1 ngày mới phải sử lý chứ bác

15. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    chim ở đâu nhiều thế hả cụ một ngày hàng trăm em cụ ra oai và nói phét quá.con mồi là cần câu cơm của mấy cụ chuyên giật lưới nếu phải e có chém bác vài phát rồi có ra sao thì ra.bác chỉ nên cảnh cáo hoặc thu bổi của người ta là cùng em không ủng hộ viêc giật lưới nhưng nếu bác là họ bác sẽ xử lý tình huống đó thế nào.

16. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Giật lưới cỡ đó là có đấy bác cuonglioa ah, chắc bác chưa thấy thôi, có mấy chuyến e đi công tác trên vùng giáp ranh giữa Khánh Hòa và Đăk
    Lăk thấy cu nhiều dễ sơ, nói như ong thì hơi quá nhưng quả thật là rất nhiều. Nếu vào mùa lúa hay bắp thì ngày bắt được hàng trăm con là chuyện thường. Ở gần nhà e cũng có tay giật lưới gia truyền nên e biết rất rõ vấn đề này. Hắn chỉ làm nghề giật lưới chim sẻ, cu gáy, manh manh.... mà nuôi được mấy đứa con vào đại học, nhà cửa cũng đàng hoàng lắm. E không thích món giật lưới, nhưng bác thấy đấy, hy sinh bản thân, chấp nhận mang tiếng ác mà có mấy đứa con học hành được như vậy, thì không phải là giật lưới cu mà việc nhơ bẩn nữa thì e cũng làm.

17. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    cám ơn bác kiên đã chia sẻ quả thật ở ngoài bắc e trưa nghe một ai nói là có thể bắt hàng trăm con cu môt ngày, nhưng những người đó họ coi đó là nghề kiếm sống lên cái suy nghĩ cũng khác với những người chơi lên a,e cũng nhẹ tay một chút.
    e đoc rất nhiều bài viết của bác và bác thiệnbl rất cảm ơn các bác đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu cho a,e chứ cứ như cái cụ phật dở thì các a,e mới vào nghề chắc điên mất.

18. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Trong này đánh cu thì vẫn bắt được, nhưng chọn được con chim hay thì khó lắm a ạ. Có khi đánh cả năm mà chả lựa được con nào nuôi cả. E tìm hiểu về tướng cu cũng đã lâu, nhưng ít nhận xét trên diễn đàn. Gần đây có mấy cụ cứ nhận xét theo kiểu trung hòa, làm thế tội cho a,e mới vào nghề thôi. Hay thì cứ nói hay, dở thì phải nói dở. Đừng làm cho người ta bỏ công nuôi mấy năm không ra gì thì tội lắm, cũng bởi đụng chạm đến tự ái của một số a,e nên e cũng bị phang gạch, đá nhiều. May mà không cho sử dụng súng ống, cung, nỏ, giáo, mác, chứ nếu cho thì e tiêu rồi.

19. Crazy-GiaLai

Crazy-GiaLai Member

Thích đã nhận:
    40
    Anh ThổĐồngDakLak đã tìm đến cái mục này để post bài thì chắc hẵn anh cũng có chơi cu gáy rồi phải ko, những người có cùng đam mê thì ko nên làm khó nhau anh à, tất cả cũng chỉ vì miếng cơm manh áo thôi, nếu ai đã một lần đi bẫy lưới mới biết đó thật sự là cả một quá trình vất vả. Anh thu như vậy em có chắc rằng người đó sẽ từ bỏ nghề này hay vẫn tiếp tục chuẩn bị dụng cụ đi nơi khác bẫy, nghề nào cũng là nghề anh à, có cầu sẽ có cung, em nghỉ rằng ngày hôm đó nhà anh ấy sẽ khá vất vả đó. Vài dòng chia sẽ. Thân

20. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Hoan nghinh cụ Thổ Đồng DakLak :applause::applause::applause:. Cụ bảo trọng nhé ;), giang hồ hiểm ác :devil: