Cu gáy đầu tay...

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Crossroad, 30/10/08.

1. Crossroad

Crossroad Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác. Tôi mới tập tành chơi cu gáy, và đã rước một con về được mấy ngày. Về cơ bản tôi hài lòng với con chim cu này, cậu bán chim giới thiệu là cu rất thuần, rất sung và có khả năng luyện thành cu mồi hoặc cu khách. Tôi muốn nhờ các bác xem giúp:-

1. Xem trống mái bằng cách xem lông đuôi, nhưng cách nào để nhổ lông đuôi mà kg làm chim sợ? Tôi sợ làm kg đúng cách chim nhát bỏ gáy...

2. Ngoài thóc và kê, cần cho chim ăn thêm những gì (muối, đất, vỏ trứng)?

3. Để luyện thành cu khách, cần tập luyện như thế nào? Những gì cần tránh?

4. Nuôi 02 con chim sẽ gáy ít hơn hay nhiều hơn khi nuôi một mình? Và nếu nuôi 02 con, nên nuối thêm chim con hay chim bổi?

5. Con chim này gáy giọng gì? Có tàm tạm để chơi hay kg? (Các bác cảm phiền xem ảnh ở imageshack, tôi post hình kg được: http://img408.imageshack.us/my.php?image=pa170303ip4.jpg)

Tôi cũng có cảm giác con này gáy tiếng hơi nhỏ, kg biết có cách nào kiểm tra kg? Rất mong các bác giải đáp giúp các thắc mắc của người mới tập chơi. Cám ơn nhiều.

2. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Chào mừng bác đến với hội cu gáy! :applause::applause::applause:. giúp bác một tay post hình lên cho mọi người dể xem
    bác nên chụp thêm vài kiểu nữa để thấy rỏ được các bộ phận chính của chim như chân, ức, phao, cườm .... thì mọi người sẽ dễ dàng đánh giá giúp bác
    chúc vui!
    [​IMG][/URL][/IMG]

3. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Bác xem kỷ lại em này.... nhìn trước nhìn sau sao mà giống .... nàng quá nhỉ !

Thân,

4. Crossroad

Crossroad Member

Thích đã nhận:
    0
    Cậu bán chim cho tôi là người chơi lâu năm khi bán có cam kết là chim trống nhưng tôi thấy chim có đầu hơi nhỏ nên nghĩ cần kiểm tra coi là trống hay mái bằng cách xem lông đuôi như trên forum đã có hướng dẫn. Hy vọng là chim trống để chim gáy gù xung hơn :-S

5. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Mình thì cũng không rành về chim gáy, nhưng theo mình thì con này là trống.

6. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    đầu nhỏ thì cũng chưa hẳn là chim mái đâu, mình cũng có một con đầu nhỏ cổ lãi, nhìn mặt trông giông giống con này mà vẫn đực rựa 100%, gáy gù rất ác đấy, bởi vậy bác cứ bình tĩnh và tiến hành thêm một số biện pháp kiểm tra nữa mà anh em trên diễn đàn đã hướng dẫn để biết được con chim của mình là chàng hay là nàng

7. cuccru

cuccru Active Member

Thích đã nhận:
    50
    Có lẽ banchu đúng đó, tui thấy đầu này, mỏ này thì mái đ61n 80% rồi. Bạn nên xem lại cho kỷ. Chúc thành công.

8. Crossroad

Crossroad Member

Thích đã nhận:
    0
    Gửi các bác thêm một số tấm hình, các bác xem dùm tôi coi con chim này tàm tạm để nuôi kg nhé, gáy giọng gì và là trống hay mái. Cám ơn các bác nhiều.

1. Lưng

2. Cườm

3. Mặt mỏ

4. Mắt

5. Chân

6. Toàn thân

Riêng phần phao tôi kg biết cách nào để chụp, chắc xin nợ lại tấm hình này #:-S

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to bác crossroad, bác cứ nhờ mấy bác trên diễn đàn đánh giá giúp. Nếu thấy không ưng thì gửi lại em cũng được. Thanks bác,

10. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Hi bác crossroad, nếu em này là mái, hay trống mà bác không thích thì cứ để cho em, em thì chim gì em cũng thích nuôi hết trơn hihi.

cám ơn bác.

11. moscow_snow

moscow_snow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Ong lai do yêu chim quá! Em chỉ bác lái đò nhá! Bác nuôi chim sẽ ấy! Mỗi buổi sáng rải luá ra sân! Ngày nào cũng làm vậy thì cuối tháng nhà bác thế nào cũng có 1 đàn chim!

12. Crossroad

Crossroad Member

Thích đã nhận:
    0
    Bảo hơi nhạy cảm rồi, tôi đâu có khiếu nại hay tỏ ra kg ưng ý con chim này đâu? Tôi chỉ muốn nhờ các bác coi dùm để biết con chim mình nuôi nó có những phẩm chất như thế nào thôi, cũng là một cách học để hiểu biết hơn về thú chơi chim cu gáy, chưa gì Bảo lên tiếng như thế này chắc các bác ấy lại kg thèm ý kiến nữa :(

Anyway, Bảo nói nó rất dạn người, chim trống và gáy giọng thổ thì đã kiểm chứng được vụ dạn người, đưa tay vào là nó cắn mổ ác liệt, sẽ tiếp tục kiểm chứng. Tuy nhiên gáy gù hơi nhỏ, và hy vọng là tại lỗ tai tôi có vấn đề :-S

13. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    em nói vậy chứ cũng không có nghĩ ngợi gì đâu, dù sao thì nó cũng ở với em hơn một năm rồi đi làm về không thấy nó gáy cảm giác như thiếu thiếu một điều gì đó. Nếu như một lúc nào đó bác thấy không thích nữa hay là bác kiếm được em nào tốt hơn thì cứ để lại cho em. Thanks bác,
    P/s : Không biết nó còn lạ chỗ hay không chứ tiếng của nó thuộc là thuộc loại lớn đó bác.

trandinhphuc thích bài này.
  14. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    chào bác crossroad,chim của bác gáy giọng nhỏ có thể có 2 nguyên nhân : thứ nhất lạ nhà,thứ hai lông đầu đang mọc ra như vậy chim yếu lắm,còn vấn đề khác ...bác đọc nhiều trên diễn đàn có đủ đấy.chúc bác mau có chú cu khách vừa ý.

trandinhphuc thích bài này.
  15. Crossroad

Crossroad Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho hỏi, có cách nào để chim thôi chòi lồng? Kg biết tôi hiểu có đúng kg, chim chòi lồng có phải chim hay nhảy loi choi và đưa đầu qua nan lồng? Mấy ngày mới bắt về kg có hiện tượng này, nhưng 02 hôm nay chim thường xuyên chòi lồng ra vẻ bất an. Nhà tôi ở chung cư cao tầng, nên kg có mèo chuột gì để chim sợ cả.

Mong các bác cho ý kiến, thanks.

16. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Không phải cứ có ,mèo, chuột hay con gì nó mới chòi lồng vì sợ đâu, nhiều khi chỉ vì một đồ vật lạ để gần lồng hay chỗ treo ko ưng ý chú ta cảm thấy lo sợ,mất an toàn cũng chòi sẽ lồng (đòi quyền lợi mà bác)

17. Papa

Papa Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,119
    Cho Nhóc Đệ hỏi chút; cu mồi là gì? cu khách là gi? Nhóc Đệ chỉ thấy thích con nào gù hay hay thôi ...Hix .Câu hỏi có thể ngớ ngẫn nhưng mong các Huynh giải thích giúp hè hè hè

phutancamau thích bài này.
  18. ^^-Phuoc-^^

^^-Phuoc-^^ Member

Thích đã nhận:
    3
    chim bác gáy nhỏ có thể là do người ta mới bắt về chim chưa thuần. từ từ chim gáy to lên, chứ nói như bác "cuhobo" thì ko đúng rồi tui có con mồi đầu trọc lóc mà gáy thì khỏi chê.

19. hongha

hongha New Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn ơi con này là mái 100% ,bẠN THẢ NÓ ĐI.............................................

20. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    Bác đừng nản,cái gì cũng phải thử mới biết chứ Bác,hồi trước có người tặng e một con vì nó dạn quá nên e tập đất, đi dần dần thì chú ta đứng đất gáy như những con mồi đất binhthu7o7ngf và cũng bắt được dưới 10 con nhưng e chưa biết đó là mái(mới tập chơi nên e cũng không rành lắm),thời gian sau thì e nó đẻ,buồn quá nên cho ông anh rồi để bĩ mèo chụp.Bây giờ biết rồi muốn có một con giống như vậy thật khó.Những con cu mái có thể bắt những con trận mà con cu trống không thể làm được.Chúc Bác vui!!!!