Cu gáy gián cánh

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi đức hậu, 7/10/10.

1. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    pro cho em hỏi thông tin về loại chim gáy gián cánh(có vài lông cánh màu trắng)
    loại này chơi có gì hay khác thường ko?

2. tuanchim

tuanchim Guest

Chim gián cánh mà chơi ko hay thì còn chim nào chơi hay nữa hả bác ơi?Loại này mà đi rừng bắt bổi thì khỏi chê luôn nhé, nó có nhiều nước chơi hay lắm.
    kính !

3. cuboi

cuboi Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    555
    Chào các bác. Em mới phát hiện mình có 1 con gián cánh nè (gián quy). Nhưng tiếc là con này nuôi từ cu con lên không biết có làm mồi được không hay sẽ làm cu khách hihi. Con này em mua ngoài tiệm chim khi mới ra mấy hạt cườm. Nuôi được 4 tháng đã thúc và gù với bổi nổi rồi đó. Sạt gù của em nó rất dài. Để em chụp ảnh nó pót lên cho các bác nhận xét dùm xem tương lai em nó thế nào nhé. Thân chào!

4. Gián cánh em có vài con, không con nào chơi được. Có con đã 6 năm tuổi lồng. Nghe nói gián cánh là chim chứng, hết chứng sẽ hay, nhưng em chịu, không đủ kiên nhẫn.

5. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Bác nói em nghe mà buồn,em có một con cũng chứng quá.ở bên nhà cũ nó nổi đi dợt gáy gù đấu với chim rừng nhưng từ khi chuyển quá nhà mới nó nín luôn không gáy một tiếng để trả nợ lúa nữa,em lu bu quá nên cũng bỏ thí luôn chừng nào nó nổi lại hãy tính nữa,mà nói thiệt nghen nó lì chim lắm,hôm ở bên nhà cũ em đi làm về trỡ bỏ ngoài bị mèo chụp đổ lông 2 lần vậy đó nhưng vài ngày lại gáy gù đi dợt bình thường,nay không bị mèo vồ thế mà lại...bó tay.hiii.thân.

6. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    các bác cho em hỏi chút chim chứng là chim như thế nào ạ, và có cách nào phân biệt không. Em mới choi nên chưa biết nhiều

phutancamau and CUGAYBINHDINH like this.
  7. tuanchim

tuanchim Guest

chim chứng là chim mà nó có một tật nào đấy chẳng hạn, ví dụ như hay giãy về đêm, hoặc có những con chim mồi khi mà đi bẫy nếu chủ nhân của nó ko nhanh tay treo nó lên để cho chim rừng gáy trước thì nó sẽ tức tối mà ko gáy cả buổi cho mà xem.....nhưng những con chim chứng thường có tài bạn ạ, nếu biết cách khắc phục nhược điểm này thì nó sẽ là con chim mồi hay đấy bạn.
    THÂN !

8. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
  9. cugayquangngai

cugayquangngai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,541
    chào cugaybinhdinh !
    lâu nay tiểu đệ ít lên diễn đàn lâu nay sư huynh vẫn khỏe chứ công việc có bận rộn quá không vậy , hôm nay lên thấy sư huynh có lời than phiền nghe buồn quá nha ?
    người xưa có câu : " lửa thử vàng gian nang thử sức " còn theo tiểu đệ thì " người đẹp khó chiều chim hay khó tính " mà he he ..
    nếu sư huynh cảm thấy trị em nó không được thì nhường cho đệ đi hehe .. bận rộn công việc nữa làm sao sư huynh chăm sóc em nó được chắc vất vả lắm ...
    để lại cho đệ bảo đảm 1 năm sau cho sư huynh mượn cầm đi bẫy vo tư luôn vì thành mồi rồi he he ...!
    thân chào huynh !

CUGAYBINHDINH thích bài này.
  10. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    con chim gián cánh của em cũng hay giãy về đêm từ 2h đêm trở ra là nó bay nhảy mất ngủ quá , lắm hôm để đèn sáng nó cũng gáy đêm

11. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084

cugayquangngai thích bài này.
  12. tuanchim

tuanchim Guest

các bác có nhiều em gián cánh thế. em mong một lần được sở hữu 1 em mà mãi ko được. bùn quá.huhu.nếu bác nào có em gián cánh mà ko có điều kiện chăm sóc hoặc vì một lí do nào đấy mà ko nuôi nữa thì chuyển hộ khẩu em đấy cho em nhé.xin cảm ơn các bác nhé.
    THÂN !

13. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    bác quan tâm em gián cánh của em đến nhà em chơi nghe gáy nhé

thanhchim and phutancamau like this.