Cu gáy giọng Thổ Đồng!

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi aolinhxanh, 15/11/12.

1. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Em mới được tặng 1 em cu gáy, nghe chủ cũ bảo giọng Thổ Đồng. Em thì không rành về Cu gáy nên em post lên đây, kính mong các Ông, Bác, Chú, Anh, Em nhận xét giúp. Có nên nuôi hay trả lại.
    Xin chân thành cảm ơn.
    Kính chào.

[video]http://youtu.be/EubYtqzkCxs [/video]

Zeero, centimet, NHAT DUY TH and 10 others like this.
  2. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Quan niệm đồng chì Nam Bắc có chút khác nhau. Ngoài bắc chim này gọi là thổ pha..., còn pha gì thì phải đi test thành phần hóa học mới biết được cụ ợ! :D

3. Dalatcucu

Dalatcucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    Đây là giọng thổ pha tý đồng , con này hình như chưa căng lắm, giọng gáy chưa được tròn và thiếu hơi, đã là quà tặng thì phải để nuôi Bác trả lại thì phụ lòng người tặng mình rồi ! thân.

4. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    con này của bác e nghĩ là khi thúc và gù tiếng sẽ tốt hơn và cũng có khả năng là e nó có âm đồng còn nhiều hay ít thì bác chờ khi e nó thúc hay gù thu tiếp để mọi người cùng nhận xét cái vụ thổ đồng này mà bàn luận thì cũng nan giải lắm bác chơi ít thì cứ mình nghe hay là ok nhất là người ta tặng mình thì lên nuôi

Thu HY, Đảng Cu, centimet and 2 others like this.
  5. trần tâm cg

trần tâm cg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    trả hay ko là chuyện của bác con này đúng thỏ đồng .giộng gì tôi ko biết nhưng giộng thổ đồng thì tôi biết ra rừng đụng bổi ngồi cách 20m thì mới thấm . thân

aolinhxanh and Đảng Cu like this.
  6. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    các giộng khác tôi ko biết riêng giộng thổ đồng , thổ chuông thì tôi biết chim bạn đúng giộng thổ đồng còn trả lại hay ko là chuyện của bạn ( nếu nó là mồi khi trở nước ở ngoài đồng và chúng ta ngồi cách nó 20m thưởng thức thì wa oki ) . thân muốn biết tại sao chim giộng thổ đồng tiếng của nó ăn khách và quí hiếm ko hỏi đi trả lời cho .

Last edited: 15/11/12
  7. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    [video=youtube;EubYtqzkCxs]http://www.youtube.com/watch?v=EubYtqzkCxs&feature=youtu.be[/video]
    vị tiên sinh nào nội công thâm hậu thì rỏ rồi , Cent thì phải căn cứ vào 3 yếu tố mới chắc được
    1/ chiêu
    2/ thúc
    3/ Gù

và Cent nghĩ rằng giọng Thổ Đồng là giọng đặc biệt đã có nhiều tranh cãi ...thế nào là giọng thổ đồng?

Trong một đạc chiêu : có thổ ( 3 tiếng đầu ) , bỏ cốt ( 1 tiếng sau ) đồng hay ngược lai?

Trong một đặc chiêu , toàn thổ ( 3 tiếng đầu nặng , đục và bỏ cốt nặng đục) như thúc, gù toàn đồng?

Trong một đạc chiêu toàn đồng ( 3 tiếng đầu thanh , bỏ cốt thanh) , thúc thổ , gù thổ
    ..v.v.

..v.v

theo thang âm từ bổng tới trầm hoặc ngược lại thì giọng đồng là trung gian...đôi khi con giọng đồng quá xung có thể gáy được pha thổ hoặc pha son.

Chuyện may bổi thì xin chịu..nhờ Đô tiên sinh chỉ dạy

thí dụ:

10 con mồi sắp một hàng dài , có đủ các loại giọng , cùng gáy chiêu ...con bổi nhảy vô con nào là con đó may bổi?
    Và nếu cách này đúng thì cũng phải kiểm chứng 10 lần ...nếu trong 10 lần thử như thế từ 8/10 lần cùng kết quả thì mới kết luận tương đối chính xác.

cung kính
    Centimet

chuongcana, Zeero, minhxiro and 5 others like this.
  8. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Xin chân thành cảm ơn các Bác đã nhận xét.

Đây là clip em Thổ Đồng gù (con bên phải): (vì mới về nên có vẻ hơi bị yếu thế hơn mấy em gà nhà)

[video=youtube;pVQ9BRIAz_Y]http://www.youtube.com/watch?v=pVQ9BRIAz_Y[/video]

Không hiểu sao đang gù, nó lại bị cắt ngang như bị ai bóp cổ vậy?
    Vì em nghe nói Thổ Đồng quí nên mới nhận, nếu không phải thì trả lại khỏi mang ơn ấy mà (nhà cũng có nhiều rồi).

Thôi thì Bác nói dùm em đi. Tại sao ăn khách và quí hiếm vậy Bác? Bác này thiệt là...
    em ở Quận Tân Phú, Bác ở đâu vậy? Rảnh cafe giao lưu.
    Trước giờ chơi chào mào mới tập tành chơi Cu, hiện sĩ số 7 em Cu thuộc, 2 bổi.
    Mong hồi âm của Bác.
    Gửi clip vài con Cu nhà:

[video=youtube;XUlBjAyu5Ag]http://www.youtube.com/watch?v=XUlBjAyu5Ag[/video]

Thân chào.

9. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    10 con mồi treo chung con bổi chọn con chim mồi giộng gì phụ thuọc vào 2 điểm . 1 con bổi đó hàng sớm của nó giộng thổ và nó thường đá thắng con thổ đó và và trong mười con mồi có 1 con giống con bổi hàng xóm của nó và nó chon con mổi thổ đó . 2 hoặc nó đang trong giai đoạn quằng ổ và nó rất dử và trong 10 con mồi có 1 con biết dc điều đó + với giàng khống tốt tiếng to rỏ bắc nhịp chồng tiếng đấu hợp lí con bổi sẽ chọn con mồi đó. còn giộng thổ đồng là 1 chuyện khác muốn biết anh nên hỏi rỏ hơn .

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:00 PM ----------

bạn chờ tí để anh phước hỏi rỏ ràng tôi sẽ nói bạn thông cảm nha . thân . tôi ở hóc môn tôi cũng là dân chào mào thuộc loại chuyên nghiệp nhưng tôi nuôi chim giộng bàu công bạn ah. tôi ko nói thì thôi nói phải chính xác con cu đất bài bản lối kêu , con chào mào lối đấu nết chơi vòng tròn đi giộng rộng hẹp nhìn là biết.

10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    giọng thổ đồng nghe như thế nào em chưa từng dc ai nói chắc như bắp con này thổ đồng chuẩn từ rao thúc gù...vì cu thổ đồng nó hơi mông lung thí dụ cũng con cu gọi là thổ đồng thui k con nào gáy như nhau con nhanh con chậm con trong con đục con chát con dội như trống chỉ có khi móc nó lên tầm cao thì mới nghe hết dc con cu và tùy theo từng người mà nói ôi con chim của đời anh đây rùi=))...các bác có tin là giọng cu nó như tiếng sét ái tình k có con nghe nó gáy cả tháng trời mà chưa hiểu nó gáy hay nó hát có con chỉ nghe một lần là hiểu là biết ah nó gáy sau đó ah ah sao mày lắm mồm thế >>thế là thịt=))....tuy dc sư phụ nói con của thầy đây là thổ đồng nhệ=)) k giải thích gì thêm và nghe nó cũng mấy tháng trời ...em xin dc hầu các bác về cảm âm của em về thổ đồng có gì các bác cứ ném đá ...
    thổ đồng là nghe âm nặng ấm toát ra và theo ngay sau là âm bung mở rung nhẹ nhàng từ từ giống như nó gáy có một từ cu thui mà nó kéo dài và mở vôlin từ từ và tắt một cách gọn lỏn k rè k dư âm k gắt gỏng(nó gáy từ tiếng cu này nhảy qua tiếng cu khác mình k cảm nhận dc k bắt nhịp nó dc ???)...dù bỏ cốt hay thúc hay gù nó vẫn thế em gọi là thổ đồng...mà thổ đồng mà chơi gì sư phụ ...ổng hả hả=)) theo con một con sấm đúng tông fa gì mặc kệ đổi ngang con thổ tả này con chơi liền..ah mày me con sấm son của tao nên mày nói sản hả..làm ngơ=))...có ném đá cũng lựa cục nào nhẹ nhẹ tý cho em nhe

11. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    Đô tiên sinh có gì chưa hiểu Cent giải thích lại , rất mong học hỏi được từ tiên sinh cùng các đồng nghiện

cung kính
    Centimet

12. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    thổ đồng theo tôi có 1 đặc chưng mà bổi rất ghét đó là khi nó trở nước tiếng của nó dực là ở chính giửa của tiếng dực và tiếng thúc ( dằn , lèo ) chim bổi thường rất ghét tiếng kêu này ( có thể cho là ngoại đạo về tiếng ) + với việc tiếng kêu của nó ấm . , to , dài nó dc thêm cái tiếng để kêu dc như vậy chim phải có dc cấp mình bầu đúng chuẩn nó dc thêm cái tướng góc giộng thổ pha lẩn âm đồng tạo nên 1 đặc chưng con thổ luôn là chim khôn , con đồng là chim nếu có tướng đẹp gáy rất nhây vào buổi trưa + thêm tốc độ kêu của con đồng nên nó dc thêm đều kèo đều vác ..... như vậy nếu dc chọn bạn có chọn con chim dc nhiều thứ như vậy ko ? nhưng hạn chế lớn nhất cũa nó là số lượng hạn chế . thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:29 PM ----------

chẳn có gì là ko hiểu . sao này anh muốn biết về vấn đề gì anh cứ hỏi ngắn gọn ngay vấn đề như vậy chất lượng câu trả lời của tôi dành cho anh sẽ sâu rộng hơn và tình cảm hơn chỉ vậy thôi anh . thân

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hoho ông anh bữa ni hứng chí chơi nguyên két lựu đạn...thằng em này có chạy ah...muốn quăng cưa thì mần đi...cuối tuần tới nơi rùi tui quăng lại cho ông sơ phọ cho ổng bỏ con thổ tả mình hốt luôn =))
    anh đô giải thích con thổ tả làm em nổi máu tham =)) mà thui thổ tả mà chơi cái gì gáy buồn ngủ thấy mụ nội chứ lị..chỉ có ra đồng nó giựt còn tạm tạm ở nhà chắc kéo đàn cò với nó luôn=))

14. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    quăng mới là lạ sự thực là vậy mà bạn . lựu đạn là hàng cấm đó nhe cầm đi lung tung rước quạ như chơi chứ đâu ko . hihi nhiễm thối chào mào mất rồi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:54 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:47 PM ----------

cái gì mà lung tung quá rối như canh hẹ nguyên cộng vầy nè đơn giản thôi cứ nhìn thẳng vào vấn đề là oki . thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:54 PM ----------

lằm rồi nhe chim tôi giãi thích là chim đúng giộng thổ đồng ah nha đừng hiểu lằm nha đang lui cui viếc có thấy bài của phi đâu dờ mới thấy nè.

NHAT DUY TH, aolinhxanh and PHIOMON like this.
  15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    lại ông đô con cu nó đẹp thế kia mà ông cứ đòi vặt trụi lông..mà vặt xong rùi ông lại k cho thịt thế mới ức k =))....mà con thổ đồng nó bo thì thui rùi cắm đầu với nó hichic...khổ nổi ở nhà nó có thèm bo đâu cứ đè ra mà thúc...hai thầy trò uống mấy nước cafe ngồi chịu trận mà vẫn mổ lia mổ lịa với nó zzzz=))

16. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Xin chân thành cảm ơn các anh em rất nhiều.
    Qua topic này mình hiểu hơn về chất giọng, nhất là Thổ Đồng.
    Như vậy, Cu của mình chưa thể là Thổ Đồng được.
    Trong clip các Cu còn lại, anh em giúp mình thử có con nào chơi được không ạ!
    Chân thành cảm ơn anh em rất nhiều.
    Lỡ yêu Cu rồi, biết làm sao đây.
    Thân chào.

NHAT DUY TH and PHIOMON like this.
  17. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con lồng quả đào và lồng đa đa khá đó bác ...em ưng con lồng quả đào nhất...chúc bác vui trong cái thú cu cò này he he bác có thấy nó đã hơn chào mào k có ai dám cho con chào mào mình hơi thích thích k...cu thì vô tư lấy nhiều thì lấy chừa ra cho tao con này con này rùi con này=))=))... méo mặt

18. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    thổ đồng theo tôi có 1 đặc chưng mà bổi rất ghét đó là khi nó trở nước tiếng của nó dực là ở chính giửa của tiếng dực và tiếng thúc ( dằn , lèo ) chim bổi thường rất ghét tiếng kêu này ( có thể cho là ngoại đạo về tiếng ) + với việc tiếng kêu của nó ấm . , to , dài

cent vẫn chưa hiểu căn cứ vào yếu tố nào để kết luận chim cu gáy giọng thổ đồng?

Tiên sinh đang nêu lên các lắng nghe nước chơi : dực và thúc...+ tiếng kiêu :

ấm ( thang âm :trầm , dứt khoát )

To ( âm lượng ) lớn và bao nhiêu Ben ( đơn vị đo âm thanh) được gọi là lớn?

Dài ( trường âm ) rung cũng là dài nhưng âm chồng lên nhau kéo dài , vang cũng là dài nhưng âm đi không tạp và càng đi xa càng giảm nhỏ dần , âm càng đi xa cà lớn ( hú ) , tiên sinh đang ám chỉ loại nào

. Âm thanh, giống như nhiều sóng, được đặc trưng bởi tần số, bước sóng, chu kỳ, biên độ vận tốc lan truyền (tốc độ âm thanh).

Căn cứ vào biểu hiện nào của chim bổi , trên một hoặc nhiều cá thể của những vùng miền của Vn để kết luận chim nó ghét ?

Cung kính học tập
    Centimet

19. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    h eh e lỡ rùi bữa ni vặt lông con thổ tả này luôn....con thổ tả chỉ dc cái bo là chết dí khỏi chạy đâu...và cái hơi nó kéo bổi về cảm giác nó nhồi nhồi mình nghe nó còn ức ức mình mẩy... cũng cùng cái tiếng đó nhưng nó tăng giảm độ lớn độ gắt độ nhão ....rất rộng làm con bổi hiếu kỳ nao núng hơn là nổi máu xung thiên...bí quyết nấu ăn ngon của nó là biên độ rộng =))...mời các bác

aolinhxanh, centimet and NHAT DUY TH like this.
  20. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    theo e nghĩ thì có lẽ các bác quá khắt khe khi nói về giọng thổ đồng có phải vì nó là loại giọng hàng đầu nên phải như vậy,vì theo như môt số người chơi mà e đươc biết thì những con giọng có âm đồng cũng như các bác phân tích con âm thấp con âm cao hoặc con ít âm con nhiều âm,mà trong giọng gáy của nó có âm thổ và âm đồng thì đươc gọi là thổ đồng[và giọng còi cũng vậy]trừ những trường hợp quá ít đươc gọi là chạm âm thì không tính.vì cùng là một cái trống hay cái chiêng mà người thợ đúc nó giầy, mỏng khác nhau thì gõ vào âm nó cũng khác mà[co gì không đúng các bác bỏ quá cho e nhé]
    e cũng có một e mà theo a,e chơi nói là thổ đồng đang mang đi tập mồi,tuy mới mang đi tập nhưng nó chơi tương đối tốt có thể đổi kèo liên tục và rất chiu gọi thầy bổi là gù phóng và thúc ngay có thể đi cả ngày nhưng lạ một điều là các con bổi về chỉ chung cây với mấy e thổ pha và kim pha trưa một con nào chung cây với nó cả;vậy các bác cho e hỏi như vậy là giọng e nó không sát bổi hay là do gần đó không có con giọng giống với nó lên bổi không về đấu các bác giúp e với nhé.

aolinhxanh thích bài này.