Cu gáy liên hoàn có phải là loại hiếm không ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nguyenmuoi_tv, 23/4/11.

1. nguyenmuoi_tv

nguyenmuoi_tv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Tôi cũng rất mê chơi cu gáy , bạn rất thich su tập hiện bạn ấy có rất nhiều ,nào giống mắt trâu (mắt đen tuyền ) cu gáy vọng 3 ,đặc biệt là cặp liên hoàn cườm bao quanh cả cổ ,tôi không hiểu rỏ do hiếm nên quí hay có gì đặt biệt , .. mình mới tham gia diển đàn nên có điều khônng biết có vì không đúng mong thứ lổi ! nếu rảnh mình sẻ up hình cho các bạn xem nhé

2. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Nếu là cườm quàn hết cổ , tức liên hoàn cườm thì rất hiếm, rất quý đó bạn
    bạn up hình lên nhé. Bạn có bán không hay để chơi

3. thổ đồng

thổ đồng Active Member

Thích đã nhận:
    85
    chim liên cườm thì hiếm lắm đó bạn. nhưng mình chưa thấy con nào lên mồi dc cả. thường thì người ta nuôi kiểng thôi

chuongcana and nguoidaugio like this.
  4. trinhthinh

trinhthinh Active Member

Thích đã nhận:
    29
    mình cũng có­ một em liên hoàn ..em đó làm bẹo đuo­c ha nu­o­c gù bao anh em luon .

5. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    chúc mừng ! chúc mừng !bác có thể post em nó lên cho a em trên diễn đàn thưởng thức không?sao mình toàn nghe nói mà không thấy minh chứng cụ thể gì hết vậy ta?hihi...có hơi thẳng thắn 1 tí mong các bác lượng thứ! nói có sách mách có chứng !
    thân chào !

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  6. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Các bác muốn biết liên hoàn là gì sao..cứ alo cho bác White Wolf (Long) là hết thắc mắc ngay, chứ …nghe …nói …thì mệt .

white_wolf, haint and nguoidaugio like this.
  7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    BÁc ấy hết rồi hiện nó đang ngoài hà nội rồi, hè hè trên Đức trong còn 1 con ngưoi ta trả 30 chai mà chưa bán, hồi mới bẫy về ông chủ bán 6 chai và giờ nó đã phá vơ cái lồng cũ và đội giá lên đó. hay thì tùy ah2 nha các bác, hiếm thì có hiếm nhưng ko quý chút nào, gián cánh, mết lé, bạch đề, gián cườm có hết roài, hiện giàn mồi của tôi chằng có em nào gián chút màu trắng cả, cũng ko em nào liên hoàn cườm hết, con nà phao cũng trắng, ghim đít hở toang hoắc vẫn bắt bổi như ai. cho nên sách vỡ viết lúc nào cũng có chút đính chính lại, các cụ hồi trước chơi cu vì cu chưa trận ứa trời bổi, nên sa cầu máy cánh bắt âm ầm, mồi hết gù bổi bay đi ăn, mồi nghỉ chiêu lại bổi lại về đấu tiếp và đá. chứ thời buổi này các cụ mà mang chim sa cầu máy cánh, đánh nguội chỉ có ngồi vểnh râu nghe bổi bay đi xa đấu thôi.

Last edited: 28/4/11
    minh vũ, bdbird, chuongcana and 13 others like this.
  8. Cái vụ "ghim" này lạ lắm, giống như bác Thiện nói, em có 1 chú thổ pha mà ghim lại hở toang hoác. Nó lại là chim trống, chắc chắn là vậy, lý thuyết đã chắc gì đúng.

9. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Đúng là hiếm,quý nhưng các bác cẩn thận kẻo bị cườm giả nhé.Họ cắt chỗ hở cườm rồi khâu vào,khi chim thay lông xong cườm liền luôn.

loc ct thích bài này.
  10. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931

ông Goethe đã trả lời cho các pác rồi nè :"Mọi lý thuyết đều màu xám - chỉ có cây đời mãi mãi xanh tươi"
    hehehe...cuối tuần vui zẻ -

11. chimrung_eh

chimrung_eh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    chim cườm liên hoàn có gì đâu mà gọi là hiếm? cứ khoảng vài triệu con cu là thế nào cũng có một con ấy mà...he he he

minhtrithanhtra and nhanhotgl like this.
  12. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Hihihi
    Khuyến cáo xíu nha, Loại này chỉ thấy chơi or chính tay bảy được thì ok chứ....
    Hihihi thời buổi hiện đại mà các bác bay giờ người nam cũng có thể phẩu thuật thành nữ huống hồ chi ... Em nghe loại chim này em kinh lắm hihihi chỉ hi vọng bảy được thôi.
    Ngày xưa mình có thấy con chim cườm lên tới đỉnh đầu mà cứ chơi tẹc tẹc .... hỏi ra mới biết con chim ấy bị bồ cắt vồ rách za cổ về chủ lấy chỉ may sau lành nhìn cườm lên tới đỉnh đầu hết hồn...Tóm lại là kinh lắm mấy bác ạh

banchu, bdbird, chuongcana and 8 others like this.
  13. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Vừa rồi Gia Lai có một cặp chim bắt ổ , liên hoàn cả trống , mái . Bận việc không đi coi được . Họ bán mất. không cần biết hay dỡ nhưng có được một con cho có Tây , tàu , á .phi thì cũng thú vị đây .

chuongcana thích bài này.
  14. cuna

cuna Member

Thích đã nhận:
    34
    Anh ở Trà Vinh mà ở huyện nào vậy, mình cuũng ở Trà VInh đây. Bạn cho sdt anh em giao lưu nhé

15. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Bạn chơi chim cu gáy cảnh để nghe tiếng gáy hay chơi chim đánh mồi đánh lồng? dán cánh , bạch đề, mỏ đỏ, liên hoàn cườm,... nhìn lại các con chim mồi hay mà các bạn có và biết được, có mấy con có đặc điểm như vậy?

16. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Đầu tiên bác nguyenmuoi chỉ muốn hỏi cườm liên hoàn có phải là hiếm không , hình như anh em mình đi hơi xa chỗ ngứa . Có những cái mà nó chỉ có giá trị chứ không có giá trị sử dụng nhiều . Còn thì mình vẫn tin . ..Ngũ liên hoàn ...Có lúc nào có ai đó có nó mà cưng nó quá, không dám tập nó như con bổi thường vì sợ bồ cắt chén không nhỉ ? Nếu mình , mình có được chắc cũng cưng lắm ,và không bắt nó phải vất vả . Còn nếu đã quyết tâm , khổ luyện nó ... không lẽ các cụ nói sai . Ví dụ : Con chim có lèo , nó ra lèo nhiều hơn khi lâm trận , còn các nước đánh nguội, không lẽ nó tự đánh nguội với nó hay với một con treo trong nhà ( Vườn ) cạnh bên mà nó không nhìn thấy . Thiệt ra mình cũng thấy tự mâu thuẫn với chính mình .

dungcay, giothoc, haint and 4 others like this.
  17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Văn ôn, võ luyện, dao cứ phải xài và mài mới bén...mối cứ phải vô rừng...trên này có vài cao thủ cầm cu khoe. con mồi tôi nó thúc, nó kèm nghe bết xê lết. nhưng vô rừng treo lên cây nó thúc trầy hết cả mỏ, kèm theo 2 cánh máu bê bết. nên chim hay cứ phải vô rừng...là như thế. hồi mua con mồi về nó cũng vậy chòi lồng bà cố, đang máu điên nỏi lên, dở lồng lên sóc cho mấy phát. ấy thế mà qua tay em nó lại khôn ra ấy, sau vài pha biểu diễn kỹ thuật cơ bản về lắc lồng thì đã thay vài cái lồng rồi đó bác. nhiều lúc nghe nói nước nguội bổi về nằm bẹp dí dưới đáy lồng...chỉ có cắn lưỡi thôi.

Last edited: 22/6/11
  18. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Chính xác “ văn ôn , võ luyện”…nhưng gác cu mà “zăn dới dõ” gì bác…hehe
    Sáng sớm ai dám chọc Thiện bảo lộc nhà ta thế …
    Nói nước đánh nguội củng hay à nghe, khi gù lè lưỡi rùi mà bổi không nhảy thì lấy ra xài để dưởng lấy sức - để gù tiếp chứ bác…chứ cu nào mà gù hoài cho….túm lại 1 câu “ cu mồi là pải gù ” càng “nhiều –lâu” càng tốt.
    Còn bắt bổi à, 1 năm bắt vài con tốn lúa -còn hơn bắt trăm con thịt hả bác…hehehehe
    Rảnh qáu à.

minh vũ, thobau, nhanhotgl and 6 others like this.
  19. hoangmobi

hoangmobi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    807
    Em có con liên hoàn, mua của ông chú đánh lụp thượng bắt được, nuôi được 4 tháng roài nhưng chỉ gáy chiêu và thúc sơ sơ thôi. Mua 5tr giờ ai trả giá 10 tr là cho đi luôn lấy xiền kiếm con mồi chiến chơi sướng hơn !

20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Trên Lâm Hà có con liên hoàn họ bán có 2 chai ae trên này còn chưa thèm mua đó bác. bổi nuôi đã nổi roài, 10 chai bác úm nuôi luôn cho quí hiếm.

Google.cu, hcongthuc, giothoc and 2 others like this.