cu gáy liên tục 5 tiếng cuc cu cu ..cu ..cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi xuanquanghn, 29/7/11.

1. xuanquanghn

xuanquanghn New Member

Thích đã nhận:
    3
    e mới vào diễn đàn các anh cho e hỏi cu gáy nhà e mới mua về 1 đôi ghép để cho đẻ nhung e tách ra để xem con nào là con trống .Thấy 1 con gáy liên tục nhung chỉ gáy 5 tiếng mà chưa bao giờ e thấy nó gáy 3 tiếng như các con cu khac,còn con kia thì ko gáy mà chỉ hay sù lông lên
    mong mọi người chỉ giúp

2. ducsuhong

ducsuhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    607
    Gáy 5 tiếng là gáy chiêu (hay là gáy gọi) giong hậu 2,gáy 3 tiếng là gáy trận(còn gọi là gáy thúc).Nhìn bên ngoài hay nghe gáy ko biết dc trống mái đâu bạn ơi.Bạn thử bắt cả 2 con ra rồi đặt 1 ngón tay sau đít nó nếu để vừa ngón tay la con mái,nhỏ hơn ko để lọt thì là trống.Cách này chỉ để tham khảo thôi nhưng đúng tới 90% đấy.Mình đã thử với mấy con chim cút thì thấy đúng như vậy,mà chim cút thì trống mái phân biệt rất dễ nên có thể suy ra với chim cu gáy

3. cleobast

cleobast Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    acc, gặp hàng hiếm rồi đó bác, hậu 5 ok rồi.còn con kia chắc chưa gáy thui từ từ em nó sẽ gáy

4. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    cách đếm hậu sau dân ở ngoài Bắc đếm khác dân miền Nam nên lên 5 tiếng, cu gáy 3 hậu đã khó rồi chứ mà 5 hậu thì chưa bao giờ nghe, nếu có thể có Clip thì tốt quá để ae thưởng thức

trandinhphuc thích bài này.
  5. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Với những con gáy hậu đôi ( theo cách gọi của miền Nam) thì Miền bắc ko gọi là hậu 5 mà hay gọi là bổ năm hoặc gáy 5 tiếng bác ạ. Giêng em thấy cách gọi " hậu đôi", "hậu 3"..... như của các bác trong nam hợp lí và dễ hiểu hơn.

6. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Bác xem clip con hậu 5 ở link này nhé: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=75950&page=6

Hehe chỉ là mỗi nơi lại có 1 từ địa phương và người bản xứ ở đó là dễ hiểu nhất thôi bác ạ. Theo riêng em thì thấy ở Bắc chim cứ gáy mấy tiếng thì sẽ gọi là Bổ theo tiếng gáy ra tương ứng, người chơi nói 1 cái đã có hiểu con gáy đó nó gáy mấy tiếng rồi chứ gọi theo cách miền khác thì lại chả quen cứ phải nhẩm tính mệt cả cái đầu =)) Nếu như ko phải ai đã tham gia diễn đàn, hiểu đc từ ngữ của nhiều vùng rồi mà ra cửa hàng chim ở HN nói chuyện cu gáy thì người bán chỉ biết Mắt chữ A, mồm chữ O thôi ạ. VD: tiêu biểu nhất là từ "Bổi" chứ chưa nói đến thuật ngữ khác của gáy như "Hậu" đâu =))

7. thanhtn

thanhtn Active Member

Thích đã nhận:
    95
    theo cách gọi ngoài bác như này là gáy gọi bổ 5.gáy như này thì cũng bình thương thôi,không co j đặc biệt hết.quan trọng là lúc gáy trận và chất giọng thôi.nếu có bài bản thì tốt.trống mái đều gáy gọi như nhău cả.để phân biệt trống mái theo tôi phải nuôi thử xem vài năm,hoặc khi đẻ trứng mới biết chính xác trống mái đươc

Last edited: 30/7/11
  8. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    tưởng gáy 5 tiếng = 5 hậu miền Nam chứ thực ra là hậu đôi chẳng có đáng bàn chuyện bình thường cứ gọi mỗi vùng khác nhau dễ gây mất lòng, chim nhiều bài bản nghe sướng hơn

9. thanh_trangbom

thanh_trangbom Active Member

Thích đã nhận:
    196
    ko biết bác thế nào chứ em thấy chim nhiều gù nghe mới dã và bắt được nhiều bổi hay hơn mấy con bài bản.

Thiện Bảo Lộc thích bài này.