Cu gáy Long An, nhờ anh em xem giúp !

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi cugaycangio, 21/1/11.

1. cugaycangio

cugaycangio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    398
    e nó nuôi cũng gần được 2 năm rồi người chủ trước của nó nuôi được khoảng gần 10 tháng thì e nó nổi rồi tự nhiên nó sụp ko gáy nữa ko biết nó có kị mấy con mồi nhà chú ấy ko nữa rồi chú ấy đưa cho sư phụ e nuôi . sư phụ e nuôi đến nay là 13 tháng e nó cũng chỉ gáy lai rai chứ ko chịu nổi giờ tới e nuôi huy vọng e sẽ có duyên và thuần được nó. người chủ trước nói e nó gù dữ lắm theo nó gần cả mùa mới thu phục được các bác xem dùm có đúng vậy ko . bác nào có cách nào hay giúp cho e nó mau lấy lại phong độ thì chỉ e với cảm ơn các bác nhìu :)
    và đây là hình ảnh e nó
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    các bác xem dùm e cái mỏ nó e thấy nó ko giống mỏ như mấy con cu khác:confused:

2. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Mỏ đấy hơi bị hiếm đó Bác, Kèm khỏi chê cộng với chủ củ nó nói là gù dữ lắm thì Bác cứ yên tâm mà nuôi.... Sau này sẽ có 1 con mồi bài bản bao gù....
    Chúc mừng Thân mến !!!

bavu, khach la, Thuyet Truong and 4 others like this.
  3. tuanchim

tuanchim Guest

con chim quá tuyệt vời, cái mỏ đấy mới quý, ko phải ai cứ muốn có là được đâu, chim này mà ko nuôi thì nuôi chim nào nữa, cố gắng nuôi bác nhé.

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim chân đẹp, mỏ kênh nhưng mắt như thiếu lửa nhìn cứ nghi nghi, ngại ngại ! bác chăm em nó một thời gian nữa cho tốt lên rồi post ảnh lại sau để anh em nhận xét cho vui nhé!
    Chúc bác vui !

trinhthinh, bavu, khach la and 4 others like this.
  5. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    chim của bác bị đi ỉa thì phải? bác chăm lại đi kẻo mùa tới không có chim đi gác.

cugaycangio thích bài này.
  6. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    chào bác
    theo em thì chim của bác đang thay long, chim đang bị bệnh đường ruột,bác hảy xem lại khẩu phần ăn của em nó, bác hảy bỏ tất cả các thức ăn phụ chỉ cho em nó ăn lúa, trong tuần có thể bổ xung một ít kê thôi, đặc biệt phải có một hủ khoán làm bằng đá đỏ non là ok,
    chú chim của bác rất đẹp,mắt đỏ mỏ kenh rất dử chim,khi nuôi nổi thành môi chim hơi nóng,nhưng nuôi thuộc rồi thì sẻ là chú mồi hay đáy,bác cố nuôi nhé,nếu nuôi không nổi thì để lại em nhé, nghe chin gù là em mê rồi.
    chào bác

Last edited: 21/1/11
  7. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    chim của bác có phao khá đẹp thì phải ,.bác chụp không giõ lắm à nha!?

8. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    cám ơn các bác đã cho vài lời khuyên bổ ích e sẽ châm nó thật tốt để trở thành một chú mồi hay khi nào e nó thay long xong căn lửa laị e sẽ post hình cho e

phamxuanthinh thích bài này.
  9. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Chim khá đẹp,mới nuôi có 2 năm lồng chưa nổi thì có gì mà thang vãng chứ.hiii...chim đẹp,bác bỏ hết những thức ăn khác cho nó ăn lúa một thời gian,ở Long An vườn rộng bác móc nó ra cây ở ngoài vườn bỏ mâm đáy tối 12h mới mang vô,lúc rảnh hạ thổ phơi nắng cho nó ăn đất...đừng cưng nó quá,con này dáng chim dễ nổi chẳn qua thiếu sương gió nên lâm bệnh vậy thôi.bác cứ văng thí ra ngoài vườn nhưng cũng cẩn thận đạo tặc chứ không bác lại đổi thừa em nữa.hiii...Thân.

Last edited: 22/1/11
  10. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Hình như con này tật ăn hơi xấu đúng không các bác. Chắc là hay bới tìm hạt ngon để ăn nên thóc hay bị hất văng vãi ra ngoài.
    Em múa rìu qua mắt thợ các bác đứng chấp nhé

phamxuanthinh and cugaycangio like this.
  11. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    mình mới đem e nó về được khoảng tuần àh nên không thấy tật xấu của nó hehehe

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:30 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:23 AM ----------

thanks bạn nha đã chia sẻ cho mình một số kinh nghiệm bổ ích mình huy vọng e nó sẻ sớm nổi trở lại hehe

12. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    phân chưa đẹp rùi, bác có con này còn than gì nữa lúa 100% tổ ong tò vò, em thì chơi than ong mình đốt xong rồi cho ăn, em nghe kê thì nóng lắm, mà em nghỉ là bác có cho mấy cục dất hay khoáng bổ sung thì chí ít vài tháng phải thay bỏ(bẩn lắm mầm bệnh không hà)...........vài lời hehe

phamxuanthinh and cugaycangio like this.
  13. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    e ko có tổ ong tò vò cho nó ăn khoáng được ko dậy bác máy hôm nay e tháo măm đáy lồng ra rồi treo nó ngoài cây đến chiều mới đem vào ngày nào e cũng hạ thổ với phơi nắng hết huy vọng e nó mau lấy lại phong độ đinh cao hehe

PHIOMON and phamxuanthinh like this.
  14. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    làm sao để con này nó ăn kê và một số loại hạt khác nhờ các bác giúp e với con này nó chỉ ăn mỗi mình lúa chẳng chịu ăn thêm thứ gì nửa

15. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Bỏ đói 2 ngày ko cho ăn gì hết......rồi cho ăn thứ mà mình muốn cho nó ăn.....nếu nó chưa chịu ăn thì......tiếp tục tăng lên 3 ngày........và như thế khẳng định nó sẽ ăn.....nhớ cho uống nước đầy đủ........cái này nhắc lại dùm các Bác trên dd dạy đó nhe......hiiiii..

16. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    hôm nào có dịp xuống Cà Mau mình làm quen nha phutancamau sẵn cho mình hoc hỏi thêm tí kinh nghiệm mình mới vào nghề nên còn ít kinh nghiệm lắm nhân tiện cho mình tham quan nhà dàn cu nhà ban luôn ha rất hân hạnh làm quen

phutancamau thích bài này.
  17. cubay

cubay Active Member

Thích đã nhận:
    110
    chào bạn .bạn nhìn cái mỏ của nó kênh thế kia nhằn hạt kê nhỏ khó nên nó không muốn ăn đó ,cứ từ từ ...

18. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    chắc là dzậy rùi tại mình thấy nó ăn lúa ko àh mình sợ nó ko sung

phamxuanthinh and phutancamau like this.
  19. cugaycangio

Thích đã nhận:
    398
    con này về cọi e ko nghe nó gáy tiếng nào hết các bác àh về khoảng 50m thì chuyền cành và gù cho đến khi về đến cọi của nó đứng trên cọi nó khoảng chuc hơi rồi nhào xuống gu tiếp cho đên khi dính dò luôn đây là dung nhan của nó
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    các bác phang dùm e xem tên này co tương lai gì ko do bẫy bằng mồi đất nên ko biết nước noi gì hết chỉ nghe dc giọng gù hình nhu là son đồng thi phai hihi:D

bachua, gùla, motngaybinhyen and 2 others like this.
  20. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    chú chim này có bộ mỏ và cặp chân rất đẹp và hiếm đó bạn
    quy cườm tạm được
    có khả năng thành mồi hay, kèm nhiều, bài bản và rất dữ chim.
    Chúc mừng bạn.

Crazy-GiaLai thích bài này.