Cu gáy mắt lồi! nhờ các bác đánh giá hộ!

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi dovan, 2/7/11.

1. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555
    Có con cu gáy này nhờ mấy bác xem giúp xem có để chơi được không?

2. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    chúc mừng bác có chú chim đẹp theo e là nuôi ra mồi hơi lâu nha bác đừng có nản chí nha bác. "sống nuôi chết chôn".
    nó là con chim đẹp toàn diện nhưng có cặp chân của siêu mẫu Thanh Hằng("dò" dài nhất vn).hj
    chúc bác luôn vui khỏe....thank

3. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Quan trọng là bạn xác định nguồn gốc con chim thế nào để dễ nuôi và chấp nhận mất thời gian bao lâu cho nó, con chim tướng mạo được, mắt lồi thì nhát nên treo gần người và đường đi có người qua lại, treo thấp, chúc bạn may mắn có con chim vừa ý.

4. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555
    Ngoài trời thì e nó nổi tiếng gù nhiều! vấp lên té xuống liên tục vẫn gù, vì hôm đó buổi chiều, ông bạn đánh đất mà cắm 1 bộ dò thôi nên khá rõ nước hậu, còn lúc bắt thì không bít nó chiêu giọng gì luôn. Về nhà thì thấy gáy có vẻ như là son. Tuy chân cao và mắt lồi nhưng nó lại dạn lắm, không lội lồng nhiều, có thể là lâu thật lâu mới nổi nhưng cũng không hề gì, kiên nhẫn mới chơi được cu chứ...

Cám ơn bác góp ý, nó không nhát nữa rồi, mình thấy nó dạn hơn con mắt đóng của e nhiều, chân cao mắt lồi có 100% là nhát? Mà chân như nó e nghĩ không hẳn cao đâu, tại chụp hình lấy tay lùa nó đi qua đi lại nên vậy thôi.

Tướng mạo thì nhờ mọi người nhận xét thêm cho em với

cao van thanh thích bài này.
  5. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Nếu đọc toàn bộ tài liệu về cách chon chim mồi lồng của các Bác , các bạn trên diển đàn thì chim mắt lồi nhát ở hai nghĩa : Nhát người và nhát rừng . Mình cũng có hai con mắt hơi lồi tuy nhiên nhát người thì không . Trong số đông đã chọn , những con mát lồi thì thường bị loại trước ngoại trừ có gì nổi bật quá . Có một điều những con chim mắt lồi là thường mắt lớn , tròng đen lớn , vành vàng mảnh . Vì thế nó thường có 3 khuyểt điểm song hành một lúc theo trường phái chọn lý thuyết , mấy năm trước mình cũng chưa chú trọng lắm , năm nay biết có khuyết điểm nhưng cũng ráng nuôi vì có con thổ rền thúc gù hay quá , cũng để chiêm nghiệm thử coi , dovan yên tâm nuôi xem nhé .

6. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Cái gì cũng có cái ưu và nhược cả, quan trọng nhất là khi ngoài trời nước chơi khi nó đấu với chim mồi thế nào? nhiều con mắt hơi lồi chưa chắc đã nhát(người, đi xa đánh bẫy) hay con chim chân cao mà chân nhỏ, khô, có thêm vẩy màu tím nữa và chân đứng khuỵu xuống thì chưa chắc lội lồng nhiều như những chú chân ngắn mà lanh chanh,... giữa lý thuyết và thực tế có khác nhau tương đối bạn à, những con chim bổi mà khi ở ngoài đấu rất hay và bền bỉ với chim mồi lồng mà có con mắt lồi(lồi nhiều và lồi ít), cái cổ to, cái đầu to và đầu xà là những con chim lâu nổi nhưng khi đã nổi thì rất hay và tuổi mồi tương đối dài lâu. Mỗi con bổi có thể nuôi và huấn luyên theo một quy trình nhưng có khác nhau chút ít tùy tố chất mỗi con, đừng vội mà mong chim bổi nhanh nổi bạn à, thứ nhất nó phải dạn người, dạn các loại tiếng ồn, quen môi trường xe cộ xung quanh,... sau đó mới cần nó cất tiếng gáy, rồi gù,...

7. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555

hì hì

cám ơn hai bác động viên, e cũng mất không ít công sức để có thể lôi nó về nhà, hay hay dở thì nuôi thêm 1 con cu, góp phần cùng anh em mở rộng sở học. Kiểm nghiệm thực tế kiến thức cũng không mất công gì mấy. Vả lại nhìn đi nhìn lại thì e cũng thấy thích nó. Không lên được mồi lồng hay thì nước chơi của nó để nhà mà nghe cũng đã tai lắm rồi.

Mồi thì từ từ có duyên rồi sẽ có thôi, trước tiên cú rèn luyện tính kiên nhẫn và kỹ thuật chăm chim đã. Chim hay, chim tốt sẵn có thì ai chả thích, thế nhưng nhìn chim tiến bộ mỗi ngày trong tay mình mới thấy thêm được cái thú vị của mỗi nghề chơi.

8. ngoc_minh

ngoc_minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Thân chào bạn
    Con chim của bạn cũng khá đẹp đấy, bạn gắng nuôi xem duyên của bạn với nó thế nào nhé , mình cũng có 1 con mắt lồi , trước đây nhác người lắm , bắt được 6-7 bổi rồi mà vẫn cứ nhác , nhưng ra rừng thì không , đến nay thì thuần lắm rồi . Chúc bạn luôn kiên trì và may mắn . Thân chào

9. tammykimpmh

tammykimpmh Active Member

Thích đã nhận:
    322
    Em vừa gặp 1 con chân cao ,mắt lồi nhưng rất ngạt nhiên, nó là một con mồi chiến và rất dạn người,e đến gần đưa máy chụp mà nó vẫn đứng tạo dáng cho em chụp ,hôm sau em po lên cho mấy anh xem dung nhan em nó.

10. tammykimpmh

tammykimpmh Active Member

Thích đã nhận:
    322
    Đây là hình em nó,cặp mắt lồi nhưng rất lì.