Cu Gáy mau nổi nhanh chìm

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi sonyquy, 2/10/13.

1. sonyquy

sonyquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,588
    Hôm nay rổi nên viết bài này cho vui.
    chẳng là mình có con chim cu. bẩy đúng vào ngày 8-3-13 về nhà được mấy hôm là gáy gù rất dữ. thấy vậy khi đi gác thì mình sang lụp cầm theo, treo lên là gáy, sau vài lần mình cho bắt bổi. tính đến con bổi cuối cùng nó bắt vào ngày 7/8/13 là con bổi thứ 12. trong đó có đến 4 con cu con cườm mới chỉ vài hạt. con cuối củng nó bắt là con về nhánh thế cũng trổ hết bài rồi chổng đít thúc ( mặt hướng vào mồi) cứ thúc vậy khoảng 15p mới nhảy.
    đến nay nó thành 1 con bổi thực sự. chỉ gáy gọi buổi sáng và lúc nào nó thích. không thúc, không gù (ép bổi cũng ko gù) nước chơi của em này đủ bài không kèm, có phóng và rước. chim hiện tại sức khỏe bình thường. lúc mới bắt được thì đổ lông liền nhưng khi đó lại chơi rất dữ. giờ thì ko đổ lông, hạ thổ tắm nắng thường xuyên, chế độ ăn đầy đủ.
    nó trong lụp này ae xem
    đây là hình em nó bắt bổi cuối cùng [​IMG]

sanji, banchu, ngo.duc.tam and 16 others like this.
  2. lelanarc

lelanarc Member

Thích đã nhận:
    30
    có lẽ bạn bắt được chú mồi của ai nuôi bị sổ lồng rồi nên mới mau nổi như vậy

sanji, NHAT DUY TH, khanhha and 2 others like this.
  3. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Chuyện này thì có mà đầy bác ạh. Chim bổi phải trên 2 năm lồng thì mới nói chuyện được.

sanji, hiepvt, ancugay and 3 others like this.
  4. lapcop

lapcop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    858
    Theo mình có nhiều trường hợp xẩy ra .chim bị hoảng cái gì đó mà mình ko để ý,(chó.mèo.chim ăn thịt.rắn ) dẫn đến hoảng tạm thời.yếu tố khác mà mình cũng bị như ban là chim chuẩn bị thay lông.lông chim hơi sơ và chim hay rỉa.đây là những tường hợp mình hay gặp.bạn thay đổi thức ăn đột cũng bị theo mình bạn nên cho chim nghi và theo dõi .chim mồi lỡ mà

Last edited: 2/10/13
    Saymecugay, hiepvt, ancugay and 2 others like this.
  5. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Lâu lắm mới thấy chú Lập viết bài. Cu cò dạo này thế nàohar chú?

hiepvt and PHIOMON like this.
  6. lapcop

lapcop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    858
    Chao anh .dao nay em bận .cu mai nhà em đẻ thành ra bân thêm.em vẫn vậy .có mấy con chuẩn bị căng đang định tập mồi.mùa này chim ko căng mà anh với bác Dungxcuws bắt đều:( thích thật=P~

PHIOMON and ancugay like this.
  7. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    mình củng có một con.sau 2 tháng chuyển vô nhà mình nó không sợ con mồi nào hết,đấu thẳng cẳn luôn.tới môt hôm em nó đổ lông em nó nín thinh cho tới giờ hơn 3 tháng rồi,lông sắp xong.hi vọng em nó có lửa lại.em nó nín được tuần em hoản quá chuyển mồi ra cơ quan hết,lúc em nó căn lửa em nó rất thích vào lục,mở cửa là phi qua liền,như mồi chai.

ancugay, hiepvt, sonyquy and 5 others like this.
  8. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Mình cũng có một con bắt hôm 10/3AL (Giỗ tổ Hùng Vương), thả ra lồng treo lên 15ph là gáy đấu với mồi luôn và gáy dòng dã cả tháng trời, chỉ sau một bận đi ngoài phân lỏng chữa 2 hôm thì khỏi rồi cũng tịt luôn tới nay ngót 5 tháng rồi mà chưa thấy mở miệng dù chỉ là gáy gọi. Hiện tại em nó đang đổ lông, mình đã phải mang gửi. Hy vọng là sau vụ lông em nó sẽ nổi!

ancugay, sanji, yeuchimgay and 5 others like this.