Cu gáy nghe như dế ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi PHIOMON, 25/1/11.

1. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cuối tuần thường về ômôn (nơi hai cụ nhà em)nay em đang ở cần thơ, hồi đó chưa biết cu cu ghe nó gáy buồn lắm hihi...nay nhờ các bác trên đây cho hút rồi chích hic hic nay cũng tập tành theo :crying:...ngày nào về cũng lâu lắm rồi em nghe tiếng con cu này rất quen hình như nó ở đó lâu rồi(hay đậu trên cột điện hong biết có phải diễn viên múa cột hong híhí)...mà nó cứ grògrògrògrògrò hông biết nó là cu gì hay giọng nó như vậy, chẳng biết nó gù hay nó gáy trận nghe không phải là gáy nhặt mà là liền bon bon một hơi như dế gáy, tướng thì bắp chuối hình như mới ra lông đuôi gần 2/3 hihi......có bác nào quan tâm tại cần thơ thì alo em nhe =))=))cuối tuần ra xem cho vui ở đó là viện lúa nên ít cho người ngoài vô lắm chắc nó mới còn hehe:x...các bác tư vấn cho em con cu đó bắt được hong nhe hay là em về làm giàn ná nẻ cái con múa cột nay luôn :devil:=))=))

NHAT DUY TH and motngaybinhyen like this.
  2. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Tôi đoán loại chim bác PHIOMON đang nói không phải cu gáy mà là chim ngói rồi, chim ngói nhỏ con, đuôi ngắn, không có cườm như cu gáy. Giọng chim ngói không hay nên ít người nuôi làm cảnh, chỉ có thợ bẫy ngói nuôi vài con để làm chim mồi thôi. Chim ngói nướng xả ớt, chấm muối tiêu thì tốn rượu lắm bác ạ:D
    Đây là hình chim ngói bác xem có đúng nó không nhé.
    [IMGo]http://img514.imageshack.us/img514/3548/050402gk0g7613242fv5.jpg[/IMGo]

Last edited: 25/1/11
  3. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn PHIOMON ! Theo bạn diễn tả tiếng gáy như vậy mà đậu trên cột điện mà đuôi ngắn nửa ... sao mình nghi đó là cu ngói quá hihi (Bạn xem kỹ màu lông nó màu gì nếu đỏ đỏ là cu ngói rồi), Còn nó là cu gáy (cu cườm) bạn muốn bắt nó thì có nhiều cách để bắt hihi ... bạn tìm một e cu gáy mồi vô bẩy nó. Chúc bạn vui !

4. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Nghe bác mô tả, nào là đậu trên cột điện rồi grọc grọc grọc thì đích thị em nó là Cu Ngói rồi. Bác coi lại hình dưới đây coi có đúng em nó không nhé !

Uploaded with ImageShack.us

Nếu bác thấy nó ở đó lâu rồi thì chắc là tổ của nó cũng loanh quoanh đâu đó thôi. Bác đừng bắn nó tôi nghiệp.

Thân,

cudat, gùla, phamxuanthinh and 6 others like this.
  5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cu ngói thì em nhìn biết nhưng chưa nghe gáy ra sao thôi tại nó thường đầu bên kia cái mươn em cũng mới mê cu gần đây thôi hihi....nhìn xa nên chưa diện kiến em nó để tuần sau về coi kỹ hơn vậy .........

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:12 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:02 AM ----------

híhí mới google thì 90% là hắn tại cái giọng cù cưa làm mình tưởng con cụ gáy thổ rền hoho sory các bác nhe.....mà ở cơ quan em làm cũng nhều cu gáy lắm bác nào gần thì alo chủ nhật này ra hốt mấy ẻm

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:17 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:12 AM ----------

cho em hỏi là cu ở đồng bằng với cu ở núi của mấy bác trên DĐ có khác nhiều hong mấy bác, hay chỉ có cu ở rừng mới làm mồi tốt còn cu đồng bằng thì yếu cu hơn....thân mấy bác

6. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Cu ở vùng đồng bằng mình cũng có nhiều con nuôi lên làm mồi rất hay đó bạn, không phải cu ở rừng hay ở núi mới hay đâu, chỉ có điều cu ở rừng núi thì thường khỏe và hay hơn vùng đồng bằng. Theo mình biết như vậy, không biết có phải vậy không? Mong được các cao thủ chỉ giáo thêm. Thân chào.

7. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    2 bác chỉ cách bắt thịt , 1 bác gàn "....tội nghiệp" chứng tỏ phong trào nhắm thịt chim đang lên :D

PHIOMON, loc ct and hoctro_mechim like this.
  8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    nghe mà thèm ực ực....thèm cu bổi hay chứ hong thèm cu mập đâu nhe, có bác nào cho em tậu một em về cột lên thì hú em nhe chứ đừng cho em mấy tên chéo cánh (luộc đưa ông táo) thì chít em hihi

9. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    cu ngói đó thưa bác em cung nuôi một con lám cảnh cho vui nó gáy chẳng ra gáy gù chẳng ra gù; hiiiiiiiii cữ gru gru cả ngày. chẳng bù cho 2 em mồi yêu của em gáy hùng dũng lắm. nhân dip năm mới chúc ace trên diễn đàn vui khỏe, cò nhìu chim hay, chúc chim mồi của các bác chinh phục dc nhiều bổi hay

yeuchimthucanh and PHIOMON like this.
  10. spotted dove

spotted dove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Ở Cần Thơ không còn nhiều chim Cu gáy ngoài tự nhiên đâu, kg biết ý của Bạn là nói ở đâu, Ô Môn hay CT? Tôi cũng ở Cần Thơ nhưng khi rảnh đi gác 1 vài kèo phải đi xa lắm mới có. Vài lời trao đổi cùng bạn.

PHIOMON thích bài này.
  11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    uhm đồng ý với bạn là trong thành phố làm sao còn mà có thì bắt sao được hihi....omon gần cầu viện lúa thân bác