Cu gáy ngoái cổ

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi nhuquang, 3/8/13.

1. nhuquang

nhuquang Member

Thích đã nhận:
    62
    thân chào các bác trên diễn đàn, ecu gáy nhà e nó bị ngoái cổ trông rấ khó chịu. các bác chỉ giáo zùm cách chữa trị làm sao cho khỏi ngoái với.cảm ơn các bác nhiu:applause:

2. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Bác thử cho chim uống nước Sả ( cây Sả ), thay đổi qua nuôi lồng cao hơn một chút, kết hợp phơi nắng hạ thổ. Nếu mới bị hy vọng là sẽ khỏi. Lưu ý cây Sả đập dập cho vào nước để chim uống, uống ngày nào thay ngày ấy.

Thân,

3. tan.bd

tan.bd Member

Thích đã nhận:
    49
    Theo em biết trường hợp này là cu muốn lộn ngược do chúng ta nhốt trong các lồng trái bí có chiều cao thấp và trùm áo lồng hơi kín. Con này mà treo gần các con khác thì chúng cũng bắt chước lộn theo. Anh đem cho vào lồng lớn ( lồng chim hót) gác cầu đậu cho cao, không trùm áo lồng sau thời gian chim sẽ hết lộn. Có một cách khác hơi ác 1 tí là anh giăng ngang 1 sợi dây dù cở tầm ngang cổ để khi chi muốn lộn sẽ bị vướng vào và té-1 vài lần té tự nhiên khi chim muốn lộn sẽ chú ý sợi dây, dần dần hết lộn
    Chúc thành công.

4. nhuquang

nhuquang Member

Thích đã nhận:
    62
    cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm,e về thử áp dụng coi sao .

5. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Theo kinh nghiệm của một bác chung hội thì nguyên nhân chim ngoái cổ là do trùm lồng kín, nơi kín và có cái lỗ ở trên áo lồng. Con chim thiếu ánh sáng sẽ ngoái cổ lên cái lỗ và lâu ngày thành cái tật ngoái cổ.

Do đó, cách trị là mang ra, tháo hết áo lồng, để trời nắng. Khi con chim đủ nắng, và dưới ánh nắng chói của mặt trời nó sẽ không ngoái lên nữa ( ngoái lên nắng chói nhức mắt quá !!!!!!)

Mong các bác chia sẻ thêm

6. nhuquang

nhuquang Member

Thích đã nhận:
    62
    cảm ơn các bác dã chia sẻkinh nghiệm.có lẽ là do em nhốt lồng trái đào loại nhỏ nên chú ta có biểu hiện ngoái vậy. j cho e nó sang lồng lớn thì thỉnh thoảng mới ngoái. còn biện pháp j để e nó ko còn ngoái nữa ko các bác, mong các bác chia sẻ kinh nghiệm.

7. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    Cảm ơn các cu thủ đã chỉ giáo,em cũng có một chú bổi đầu nhỏ cổ thắt , tướng luôn đứng thẳng , các cu thủ khác mời mãi mà không được may sao em nó chọn hộ khẩu nhà mình , nhưng ôi thôi em nó ngửa đến độ lăn mấy vòng ở đáy lồng . Đành phải đưa về lồng chứa để ngắm cho đỡ tức

hungcaonguyenda and PHIOMON like this.
  8. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    Theo kinh nghiệm cá nhân..... thả lồng rộng ......hết .......có một chú bị giờ đã khỏi.........chim mình nuôi không đậy phủ gì hết....

hungcaonguyenda, thanhjjk and PHIOMON like this.
  9. quangtq

quangtq Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình cũng có 1 em như vậy. Lúc đầu tưởng là động kinh.

10. goc_badiem

goc_badiem Active Member

Thích đã nhận:
    108
    chẳng sao cả , chim này có đi dợt hội hè gì đâu mà sợ xấu , cứ gáy gù tốt là chơi thôi bác ạ