cu gáy non không chịu ăn - help

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi ziczac.net, 2/5/08.

1. ziczac.net

ziczac.net Member

Thích đã nhận:
    0
    các cao thủ có phương pháp nào làm cho cu gay non há miệng để mình đút không? em mới bắt được hai con chim con mà nó không chịu mở miệng ăn, thò tay vô lồng là nó mổ rồi dang cánh ra đập vào tay mình. các bác giúp em nhanh không nó tiêu mất.

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mua thức ăn công nghiệp của gia cầm hoặc cám ba vì, cho nước vào, nắn thành cục hình trụ (bằng đầu đũa) vạch miệng ra nhét cho nó. Mình đã làm nhiều rồi, rất ok.

3. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Chim con thường khó cho ăn , vì loài cu cườm khi đói chỉ kêu iết iết iết chứ không chịu mở miệng ...nên người nuôi phải mớm mồi ngày 4 cử ...bạn dùng đậu phộng nữa hạt bóp mềm ...bạch miệng đút vào 6,7 hạt sau đó dùng ống tiêm không kim bơm nước vào , dùng tay rờ vào bầu diều thấy no là được ...sau đó ta cho ăn vài hạt lúa đả ngâm nước ...cẩn thận coi chừng xóc lúa vào cổ .... bỏ trong lồng 1 ít lúa , một ít đậu phộng , một ít nước uống ....khoảng 3 ngày sau chim sẽ tự ăn được ...chúc bạn vui vẻ ...

4. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ông anh mua cu non ở đâu vậy sao em chả thấy ai bán bao giờ :(

5. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Bạn ra chợ Bưởi (phiên ngày 4 và ngày 9 âm lịch) đoạn ngã 3 Liễu Giai - Hoàng Hoa Thám cũng hay có bán đó.

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chim cu con vẩn hả miệng để mình đút mồi như các chim khác đó bạn , vấn đề này đã có 1 bài nói rồi
    Để cho nó hả miệng bạn làm thế này : nếu bạn dùng tay phải để cầm mồi đút co chim thì , tay trái bạn ngón trỏ và ngón cái bạn tạo một vòng tròn , đưa mỏ chim vào đó sao cho tay bạn sát vào đầu chim . tức là mỏ chim đã lọt hẳn ra ngoài,cái vòng tròn do tay bạn tạo ra , cho vòng tròn này (do ngón cái ,và trỏ,tạo ra ) ôm sát vào mỏ chim một chút ko chặt quá , tức lúc này nó đang nằm ở ranh giới gữa mỏ và đầu , thì chim sẻ hả miệng ra , tay phải bạn dùng hổn hợp mồi đã chuẩn bị sẳn đút cho chim

7. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    he he,
    Em chưa bao nhờ thấy Em cu non nào khi mới bắt về mà há miệng cho mình đút thức ăn cả.
    Vì chim cu non được bố mẹ cho ăn bằng cách sú mồi.
    Vậy khi bác bắt em nó về thì phải làm công việc nà,y nghiã là cho gạo, bắp, đỗ... vào mồn mình rồi nhai mịn sau đó sú cho Em nó. Hoặc nếu bạn không làm được điều này thì chỉ có cánh banh miệng ra và cho thức ăn đã được nhai vào. sau một thời gian hi vọng nó sẽ tự há mồn ......Em chưa làm cánh này nên không biết có tự há hay không.
    Hoặc có thể làm theo cánh trên cuả old_moonlight, vì cánh này tạo cho chim non có cảm giác là mình đang được mẹ mớm mồi nên há miệng.

Last edited: 5/5/08
  8. tuanhung

tuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho vào cối mà giã chứ mấy thứ đó còn sống mà cho vào nhai thì :sick:

9. ziczac.net

ziczac.net Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bác nhé, em sẽ thử xem sao. 2 con gáy này em rình tổ nó từ lúc mới có trứng đợi mãi 20 ngày mới bắt được đấy. nó mà chết thì tiếc lắm. mà hôm nọ em có mở chủ đề về cách huấn luyện cu gáy con rồi mà chẳng ai trả lời cả, làm sao để huấn luyện cu gáy non thành chim mồi các bác nhỉ ?

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Sau khi chim tự ăn được, sáng bác treo chim ra cây, chiều mang vào nhà. Nhớ là ít cho chim tiếp xúc với người ( nếu cho chim tiếp xúc nhiều với người sẽ trở thành chim cu khách mà không luyện thành mồi được). Bác xem bài viết của bác nghiavt ( video clip) cũng có một chú chim non nuôi lên mà làm mồi dữ được đó bác.

GHT thích bài này.
  11. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Trước giờ Em nuôi cu non toàn làm vậy, bà già truyền lại mà, cứ nhai mịn rồi đưa mồn cho nó rúc, trông rất mất vệ sinh nhưng vì yêu chim mến chim nên là vậy. He he

12. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào bạn!
    Mình đã nuôi thành công 1 cặp cu non bắt từ rừng về, sau đây là chút ít kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn.
    - Lúc mới bắt về chim non phải đang mọc long ống ( tuổi này mang về rất dễ nuôi)
    - Khi mới bắt về 1 hay 2 ngày đầu nó còn sợ chưa chịu ăn, nhưng sang ngày thứ 2 nó đói thì nó sẽ kêu, khi bạn lấy tay khều vào miệng nó thì nó sẽ há miệng ra đòi ăn ngay.
    - Cách cho ăn như sau : mua 2 chai nhựa nhỏ ( lớn gấp 4 lần chai thuốc nhỏ mắt, hình dáng cũng giống như chai thuốc nhỏ mắt vậy đó ), 1chai dùng đựng cám chim ăn, 1 chai đựng nước cho chim uống. Lấy cám thức ăn của chim khoảng chừng 3 muỗng canh trộn với 1 ít nước nóng ( đừng nóng quá) khuấy lên cho cám tan ra sẽ được 1 chén nhỏ bột nhão giống như hồ dán giấy vậy đó. Múc cám đã khuấy đổ vào chai nhựa cho đầy và đậy nắp lại, cắt 1 lổ nhỏ trên đầu nắp để khi cho ăn ta xịt nó vào miệng chim non (nếu nó không tự mở miệng thì ta lấy tay mở miệng nó ra, bóp chai nhựa cho bột nó xịt ra, mỗi lần xịt vào miệng chim lượng bột vừa đủ tránh chim bị mắt nghẹn, một vài lần chim non sẽ tự mở miệng đòi ăn, khi quen rồi nó sẽ đòi ăn la Chét Chét nhứt đầu với nó luôn).
    Cứ như thế chỉ trong 5 , 6 ngày là chim con sẽ lớn và tự ăn được ( khi thấy chim con đã mọc cánh đầy đủ rồi thì lấy cám và hạt kê thả dưới đáy lồng, theo bản năng chim con sẽ tự mổ ăn và quen dần ).
    Chúc bạn thành công.

13. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cách này cũng tốt nè:

Trộn cám chim ăn với nước rồi cho vào trong bọc nilon, khoét 1 lỗ nhỏ ờ phần góc nhọn của bọc rồi vạch miệng chim bóp bọc cho cám xịt vào miệng. Khi chim biết ăn, cho nó ăn luôn cám chim cũng tốt. Con cu con của mình ăn cám chim nó ú tròn quay luôn.

14. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Còn mình thì trộn cám với nước ấm cho lõng ra rồi sau đó cho vào ống tiêm và banh miệng nó ra bơm vào cho tới khi nó ko kêu nữa.Mà nuôi chim non mệt lắm,mỗi ngày phải cho ăn 3,4 lần lận.

dungvoi_hp thích bài này.
  15. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    các bác nói đều đúng cả nhưng mình xin đóng góp tí hiểu biết:cu non rất dễ nuôi bạn chỉ cần chạy ra chợ mua ít đậu(đậu xanh, đậu đen đỏ được tuốt,nhưng đậu xanh là ngon nhất,nuôi bằng đậu chim non sẽ rất mập và nhanh biết mổ)sau đó ngâm vào nước hơi nóng (cho đậu nó nở ra ấy mà,làm như vậy chim non ăn vào sẽ không bị đầy bụng vì nếu bạn cho ăn khô thì khi cho chim non uống nước nó sẽ bị căng diều ra mà chết)trước 30 phút trước khi cho ăn , cho ăn xong bạn để luôn chén đậu vừa ngâm vào lồng như thế chim con sẽ rất nhanh biết mổ mà không cần bạn tập và nhớ là khi cho ăn xong thì đưa chén nước(hoặc bất cứ cái gì dùng để đựng)sát vào mõm chim con nó sẽ tự uống nếu nó khát chứ không phải là bạn dúi mõm bắt nó uống đâu nha,còn bạn muốn nó thành chim mồi thì bạn phải tách 2 con ra từ khi nó đã mổ thạo và hằng ngày đem ra vườn treo hoặc nếu thích bạn có thể mang nó đi đâu cũng được (cho nó quen với không khí đi lại thì khi nó ở trong rừng nó mới chịu gáy) cho đến khi biết gáy thì bạn vẫn treo hai con gần nhau nếu có điều kiện bạn có thể mua môt con chim trống bổi về treo gần đảm bảo con chim của bác nó sẽ gáy 24/24 cho coi(nhớ là khi chim biết mổ thì sau khoảng 1 tháng bạn hãy tập cho nó ăn thóc chỉ có ăn thóc thì cu mới gáy nhiều,cách tập cũng y hệt như tập cho chích chòe vào cám nhưng nhanh và dễ hơn nhiều) chúc bạn nuôi tốt.

dungvoi_hp thích bài này.