Cu gáy sức yếu, mỏ mềm không đứng được.

Thảo luận trong 'Khoa dinh dưỡng cho cu gáy' bắt đầu bởi tapchoicu, 13/9/13.

1. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Tối qua em qua nhà Ông bác hàng xóm chơi gặp con Cu từ tết tới giờ ko gáy, trước đó có gáy và gù đều vì đã nuôi 3 năm lồng. E tưởng là chim mất giọng để đem về chữa hộ nhưng không phải, con chim bị bệnh hoặc thiếu chất nặng.
    Tình trạng chim như sau:
    - Lông lá đầy đủ, mọc dầy nhưng nhợt nhạt. Do lông đuôi dài nên em đem ra cắt lông đuôi và lông cánh để tiện cho lồng nhỏ. Sau khi cắt lông thì em nó ko tự cân bằng và đứng được, cẳng chân to nhưng đùi ko có thịt, cơ ko chắc, ko tự đứng thẳng lên được, em nó chỉ nằm sạp xuống đáy lồng.
    - Khi ăn thì ăn từng hạt thóc khó khăn, em nhìn thấy mỏ kênh nhưng khi sờ vào thì mỏ em mềm như kiểu trứng đẻ non, mềm mềm không cứng như các con khác chứ ko phải mỏ kênh. Do đó ăn uống khó khăn.
    - Gần mắt có 1 đẹn trắng nhỏ.
    - Sáng nay em nó chỉ nằm dưới đáy lồng và người cứ run run.
    Tình trạng nuôi của chủ cũ:
    - Chỉ cho ăn thóc, kê. Ko tắm nằng, hạ thổ, ko khoáng.
    - Chim ở lồng Chùa rộng nhưng nhà liền kề, treo ngoài sân mái tôn không có ánh sáng, nắng.
    Tối qua em đã cho em nó vào lồng nhỏ để tiện tắm nắng hạ thổ. Cắt lông đuôi, lông cánh. Cho 1 cóng cám chim, 1 cóng thóc, nước cho B1 dạng tiêm.
    Các bác cho em hỏi Chim như vậy là bị bệnh gì? Cách chăm cho em nó tiếp theo như thế nào. Mong các bác giúp em.

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác cho nó ăn đất khoáng xem...vì em nó lâu ngày thiếu muối nặng rùi...chúc cu bác mau cứng...mỏ kaka

GHT, thanhjjk, kietvnpt and 3 others like this.
  3. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Cụ đã bắt đúng bệnh tình của chú cu này rồi, vấn đề là phác đồ điều trị thôi. Do chim nhốt trong lồng lâu năm, không được bổ sung đầy đủ khoáng chất nên đến khi bung lớp lông mới thì suy kiệt.
    Với trường hợp này cụ từ từ nâng thể lực của em nó dần dần, chứ cụ tẩm bổ nhanh quá em nó dễ sốc lắm đấy. Sau khi cho uống b1 khoảng 10 ngày cụ cho em 1 đợt dầu cá rồi lại đến vitamin tổng hợp, chế độ ăn thì tăng cường các loại hạt có chất béo, tắm nắng và hạ thổ cũng từ từ thôi, nắng nhẹ và tăng dần thời gian...nói chung là để em nó lấy lại được phong độ thì phải tính bằng vụ lông chứ không thể nhanh được cụ ạ

cuvietnam, GHT, thanhjjk and 8 others like this.
  4. tapchoicu

Thích đã nhận:
    2,458
    Em cám ơn các bác.
    Hôm qua em đã cho 1 cóng khoáng, và nước B1 rồi.
    Nói như bác Lộc đúng là chuẩn, em nó bung bộ lông rất nhiều, to và dài nếu ko yếu thì đó là bộ lông đẹp, còn vài cái ra chưa hết lông như bị lép vậy. Chắc em nó giờ như con ve mới lột xác rất yếu.
    Như vậy em có cần cho ăn cám gà con, hay cám chim nữa không? NGoài ra, kê, lạc vẫn cho ăn đúng ko ah. Em định cho uống Bcomplex luôn chiều nay, vậy để em nó hoàn hồn đã.

thanhjjk, khietphukiet and PHIOMON like this.
  5. tapchoicu

Thích đã nhận:
    2,458
    Hình em nó, các bác xem ah.
    [​IMG][/url][/IMG]

PHIOMON thích bài này.
  6. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    nguyên nhân là từ lâu rồi thiếu khoáng chất . phải bổ xung can xib12 , b1 của người gấp đồng thời phải cho ăn thêm lòng đỏ trứng gà kê , vừng đỗ xanh , lạc cho ăn ít thôi tuần vài hạt căt nhỏ

7. tapchoicu

Thích đã nhận:
    2,458
    BÁc Trongnguyendong cho em hỏi bổ xung như bác nói theo cách nào, vitamin dạng nước hay bột, ép cho uống hay để cóng em nó tự ăn, uống.

Last edited: 16/9/13
  8. trongnguyendong

Thích đã nhận:
    273
    chũa bệnh cho chim cu

cảm ơn bạn đã đọc . theo tôi tốt nhất là cho thuốc ở dang uống . nhưng tỷ lệ phải thật ít thôi . bạn cứ suy từ thể trọng con người mình ra . 60kg ngày uống có 2 viên , nên cho con chim chỉ nên băng 1/20 của người là dã cao rồi . còn tại sao tôi bảo để uông là vì để em nó tự điều chỉnh khát thì uống ko thì thôi con chim đang yếu phải để cho cơ thể nó làm quen dần với thuốc , dù là thuốc bổ . nếu mình cho em nó uông nhiều khi dễ gây quá liều thành ra phản tác dụng ( dục tốc bất đạt ) . tôi quên bạn nên cho chim uông cả can xib12 nhé nếu mua loại của người thì tốt hơn . rất cần đấy

Last edited: 16/9/13
    tapchoicu thích bài này.
  9. tapchoicu

Thích đã nhận:
    2,458
    Thông báo với các bác, sau đúng 10 ngày cho uống b1, 2 lần ăn thóc trộn dầu gấc, tắm nắng hạ thổ nhẹ, ăn đầy đủ, kê, cám chim, khoáng. Em treo ngoài cây bóng mát, tối đem vào nhà. EM chưa cho uống Vitamin theo như bác Lộc, sang tuần này chắc cho em nó Doping. Hiện em nó đã đứng được, thấy người là phi, em đem ra cho thả bộ thấy chạy khá nhanh. Nhanh chắc 1 năm nữa là gáy. hehe cám ơn các bác.

10. trongnguyendong

Thích đã nhận:
    273
    tốt quá rồi . xin có lời chúc mừng , chả cần đến một năm nữa đâu . chỉ sợ ra giêng có thể em nó gáy gù điếc cái lỗ nhĩ luôn ấy chứ