Cu gáy Trà Vinh

Thảo luận trong 'Cu gáy cafe' bắt đầu bởi lamquangnha, 16/1/11.

1. lamquangnha

lamquangnha Member

Thích đã nhận:
    409
    Xin chào các Bác! Tôi tên thật là Lâm Quang Nhã quê huyện Trà Cú, tỉnh Trà Vinh, hôm nay hân hạnh được làm quen với diễn đàn chim cu gáy. Mình cũng xin giới thiệu câu lạc bộ chim cu gáy ở Trà Cú của mình hiện tại gồm các thành viên sau để các bác làm quen nha:
    1. Bác Mười Hưng (xã Tập Sơn)
    2. Bá Năm cu (xã Đại An)
    3. Chú sáu Giai (xã Đôn Xuân)
    4. Anh tư Sành (xã Tập Sơn)
    5. Anh tư Cường (xã Tập Sơn)
    6. Em Đua (xã Tập Sơn)
    7. Thầy Vinh (xã Tập Sơn)
    8. Bác sĩ Nhiên (xã Tập Sơn)

hungvcb, BigBird, leduyhung and 30 others like this.
  2. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    em chào các bác
    các bác có thành lập hội chưa vậy mà sao em thấy chỉ có các bác ở huyện trà cú không vậy , còn các cu thủ ở các huyện khác đâu ạ sao không thấy đăng ký :châu thành , cầu kè , cầu ngang.......v....v...........
    các bác đăng ký đồng thời thành lập hội cu gáy luôn đi nếu có thể và không chê thì cho em xin đăng ký một ghế không thường trực với để hôm nào em về quê mẹ sẻ ghé giao lưu với các bác cho vui cùng nhau đi gác cu một vài kèo, không có cu thì anh em , bác cháu chúng ta gác chai cũng vui vậy ,cũng một thời tuổi thơ em sống ở trà vinh- cầu ngang quê mẹ , cứ đọc thấy 2 chử trà vinh thì em lại thấy như nơi đó có một cái gì đó như gắn chặt lấy mình , như tuổi thơ gắn bó mà không lam sao quên đi cho được- vài dòng gửi các bác
    kính.

Last edited: 26/1/11
  3. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Chào các bạn chơi cu gáy Trà Vinh, Năm 2009 Trí tui được du lịch theo đoàn có đi ngang qua Cần thơ, xuyên Trà Vinh... chúng tôi theo đường sát kênh gì dẫn từ Cần Thơ đến Kiên Giang. Trà Vinh thật thơ mộng và đáng yêu, cánh đồng thẳng tắp chen lẫn vài khu vườn rộng cỡ vài sào, cảnh nhà như tranh vẽ ngày xưa mà nay chỉ có vùng đồng quê nam bộ mới còn sở hữu, chúng tôi ai nấy đều trầm trồ.. riêng tui có thêm suy nghĩ và quan sát khi buộc miệng nói cho cả đoàn nghe: Vùng này quá đẹp, chắc cu nhiều lắm? Cả đoàn cười... lại mê cu rồi, chỉ có anh ta mới nghĩ được như vậy. Bây giờ liên tưởng đến Trà Vinh sao nghe lòng nao nao thật dễ chịu!

4. acabety

acabety Active Member

Thích đã nhận:
    50
    chào các ông,bác và chú trong hội.e cũng ở trà vinh?năm vừa rùi e có dịp đến Ấp Leng-Tân sơn-trà cú.và cũng mấy lần e cũng đi xuống Tập Sơn mà e chẳng thấy bác nào chơi cu gáy cả?e cũng rất mê nên đi đến đâu ma nghe cu gáy ngoài cây là chạy ra nghe liền?mà tiếc là mấy lần vế trá cú mà e không nhìn thấy được chú-bác nào nuôi cả nay nghe có hội ở đây e thấy sau đó cảm giác vui vui khó tả lắm.mong có dịp nào e được di cùng các chú-bác đi bẫy cu gáy bằng Dò thì hay biết mấy,e mong được gặp các chú-bác một ngày gần đây.hihi nay e được 21 tuổi rùi?e thì ở châu thành-tra vinh.

hungvcb, BigBird, lamquangnha and 6 others like this.
  5. acabety

acabety Active Member

Thích đã nhận:
    50
    may anh chu bac oi?moi nguoi dau het rui sau chang ai len dien dan nua vay?co chu nao cho e xin so dien thoai duoc khong?co dip nao e xuong tra cu di voi may chu bac choi mot chien?sdt cua e:01648697255

6. acabety

acabety Active Member

Thích đã nhận:
    50
    e pum anh Nhã quá đi ngeo?gi mà mở hội cho vui mà lâu rùi chẳng thấy anh lên gì hết vậy?không chia sẽ mấy vụ cu cò với anh e gì hết trơn nha?mở xong rùi biệt tích gian hồ luôn nha???/

7. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Chào Các Anh !

Mình tên Trí, hiện đang sống tại Biên Hoà, nhưng quê mình ở Trà Vinh; ngay thị xã. Hiện mình cũng là thành viên. Nick là sambau, hiện mình có 3 chú: 2 giọng chuông đồng, nguồn gốc chim ở Tỉnh Bình Phước, 1 chú thổ bầu xuất xứ Cẩm Mỹ-Đồng nai chuẩn bị lên mồi. Đt: 0916 036 844. Trí rất thích sưu tầm giọng chim của các nơi. Các Bác có "bổi" hay chia sẻ cho mình với. Trân trọng cảm ơn !

hungvcb, lamquangnha and cuhobo like this.
  8. lamquangnha

lamquangnha Member

Thích đã nhận:
    409
    Chào anh Trí!
    Thật lòng xin lỗi anh vì bận quá bên cugay.org mà mình ít về nhà bên này ? (mình nói thế là vì mình đăng ký nick bên ABV trước bên cugay.org ấy mà) vả lại năm 2009 mình chưa là thành viên của diễn đàn đâu mà anh em mình biết nhau chứ phải không anh? Thôi thì lần kế tiếp nhé, nếu anh có về miền Tây sông nước anh nhớ alo em nhé, số phone của em 0988322991, ở đây hội cu gáy bây giờ phát triển lên con số 15 rồi anh ạ! Bấy nhiêu cũng đủ đưa anh vào "cầu tử" và hết đường gắp mồi rồi đó. Em chào anh và hẹn gặp lại
    Lâm Quang Nhã

hungvcb and BigBird like this.
  9. lamquangnha

lamquangnha Member

Thích đã nhận:
    409
    Chào em!
    Thật tình anh xin lỗi, vì công việc nhiều quá nên chưa phát huy hết vai trò của trọng trách là thư ký hội cu gáy Trà Cú, báo cáo em hội bây giờ đã 15 thành viên rồi đấy, Em ở xã nào của Châu Thành?, nếu điều kiện cho phép em xuống Trà Cú giao lưu một lần cho biết, trước khi đi nhớ alo anh 0988322991 nhé, chào em và hẹn gặp mặt.
    Lâm Quang Nhã

hungvcb and BigBird like this.
  10. lamquangnha

lamquangnha Member

Thích đã nhận:
    409
    Chào bạn!
    Hội đây chỉ là của huyện Trà Cú thôi, cho nên không có mấy người ở huyện khác là như thế. Quê bạn ở xã nào của huyện Cầu Ngang thế? bao lâu bạn mới về lại quê hương một lần? Đúng "Quê hương là chùm khế ngọt", ai có từng xa quê hương thì mới có cái cảm nhận ấy bạn ạ!. Comment của bạn viết khá lâu nhưng giờ đây mình mới vào xem và trả lời cho bạn, mong bạn thông cảm về thiếu sót này. Cảm ơn nhé.

Mình có bài thơ nói về Quê hương Trà Vinh xin tặng bạn:

Quê hương tôi chín rồng!

Hãnh diện Trà Vinh đất lắm rồng
    Ruộng vườn trù phú huyện Càng Long
    Long Toàn kinh tế miền Duyên Hải
    Long Đức đền thờ được sắc phong
    Mỹ Long chống giặc lừng danh tiếng
    Long Vĩnh anh hùng, Mỹ nể kiêng
    Long Khánh nhân hòa vùng hậu cứ
    Nhị Long đất thép chốn bưng biền
    Long Hữu vang lừng thời chinh chiến
    Long Hiệp sắc vàng giáo tầm vông