cu gáy và bù cắt

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi dongnghiep, 9/7/08.

1. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Trong cuộc đời chơi cu của các nghệ nhân khi bẩy cu, chắc đã không ít lần mang hận về nhà vì b....ù c...ắt. May mắn thì chim không chết, có thể vài ngày sau chim mồi của mình có thể gác lại được, nếu không may thì đem xác nó về chôn.
    Trong cuộc đời bẩy cu dongnghiep củng đã gặp không ít trường hợp như thế, xin mạo muội đưa ra một vài ý kiến. Khi gác chim gáy xong ta thường ngồi quan sát nơi thuận tiện nhất, khi thấy con bổi sáp lại tàng là trong lòng mừng thầm "Phen này mầy chết". Nhưng có khi hởi ơi đó là bù cắt cu, mà cách phân biệt giữa bù cắt và cu củng khó. những người có kinh nghiệm lâu năm thì mới nhận biết được đâu không phải là chim cu. Vì khi bù cắt bay nó có một cách bay riêng biệt là khi vỗ cách vài ba lần là xòe cách ra "Theo kiểu bay của loài này". Nhận biết được nó thì ta sẽ lại đuổi nó đi để chim của mình không bị nó tóm. Có những chú mồi chiến thì đi gác nó những vùng nào có bù cắt chim sẽ không gáy mà chỉ gừ gừ thôi.
    Đôi dòng tâm sự.

hungvcb thích bài này.
  2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Chào bác DongNghiep hôm rồi lên TN mà GD bác có chuyện nên không gặp Bác được, rất tiết về điều đó.
    Còn chuyện về Bù mắt thì Em bì rồi, nó nhanh lắm bác ạ chỉ cần lơ là một tí là xong ngay. Nó xuống lụp dính bẫy mà vẫn thò chân vào cắt đầu con mồi.
    Còn việc phát hiện nó thì rất đơn giản nên mình chú ý còn lơ là thì con nhưng xong, gặp mồi khôn còn biết né núp , còn những con mồi chưa có KN thì tung tung và thế là bựt rớt đầu.

hungvcb thích bài này.
  3. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Có hình con gáy mồi của em bị cắt chụp đây, các bác xem nhé. Kiểu lồng này chống cắt rất hiệu quả nên chú mồi không bị xây xước chút nào cả. Em phải che mồi lại không thì nó sợ, mấy hôm mới gáy lại thì teo:D
    Loại cắt này to con, cỡ bằng 1 con bồ câu ta

hungvcb thích bài này.
  4. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chuyện chim gáy mồi bị cắt chụp, không có gì mới cả, hầu như giống như chuyện hằng ngày ở huyện. Không những cắt còn có , bìm bịp, kiến vàng, mèo, chồn.... Nếu lơ là tý là bị dính ngay,banchu tôi rất là kỹ vấn đề này, mặt qui làmn bằng dây cáp thắng xe mink, đi bẫy lúc nào cũng khoái ngồi sát coi cho nó đã, và tiện thể canh chừng lũ giặc của chim gáy luôn ( người đâu của đó) ... nên hồi trước giờ chưa bao giờ " bị dính " .... nhưng bị đau thương bởi Ó. . Loại này rất đáng sợ, sải cánh gần cả mét, nó bay nhào tới lồng gấp lồng rất nhanh, thấy nó chạy đuổi không kip ( mình chỉ ngồi cách lồng khỏan 10m) .... bay lên cao rồi thả lồng xuống chổ ngồi khoản 500 m .... tới nơi nhặt lồng thì con mồi chết tươi... về chuyến đó mình bị đứt mồi chơi cả mấy tháng trời, để tránh chuyện đau lòng như banchu tôi, mình khuyên các bác nên làm cái móc treo lồng bằng thép lớn hơn và cứng hơn... và mặt trước lồng cũng vậy nên làm kỷ lưỡng hơn....

Thân,

hungvcb thích bài này.
  5. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to bác Loc ABC, con chim cắt đẹp quá, hichic ! Em thì chưa bao giờ được cầm trong tay cả chim mồi ( mạnh khỏe ) và chim cắt ( sa lưới ) như bác cả, chỉ có hai lần " bị " cầm về xác của hai em mồi xấu số bị giết bởi 2 sát thủ là bồ cắt và bìm bịp thôi. Thanks bác,

hungvcb thích bài này.
  6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Đúng rồi! chim bù cắt là kẻ thù của chim gáy và của người chơi chim gáy khi đi bẫy. Tuy nhiên có một kiểu lồng chống cắt của Thanh Hóa ( Lôc abc đã post hình) rất hiệu quả. Khi sử dụng kiểu lồng này thì bù cắt vào lưới sẽ bị trói chặt và không móc được chim mồi.
    To Lôc abc: lưu ý khi sử dụng kiểu lồng này đấy, người phải ngồi gần lồng mồi, kẻo khi chim cắt vào lưới và bị trói chặt rồi nhưng con mồi vẫn hoảng sợ và tuông lồng dẫn đến chấn thương rồi chết!

hungvcb thích bài này.
  7. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744

Cái này thì bị rồi, Bìm bịp thôi, nó không có chụp Mồi mà Mồi hoản nhảy trọc đầu, tróc da rồi đi đời sau đó 3 ngày. Do cái tội đi làm mà mang theo treo lên để đó không coi , Hịc hịc

hungvcb thích bài này.
  8. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to bác Huanpham, bác giống em thế cũng cái tội đi bẫy mà không chịu coi, kết quả là bị bìm bịp làm thịt một em mồi đất. Hic. Từ đó trở đi là " tởn tới già ", kiếm chỗ nào thật gần mà ngồi vừa quan sát được bổi, vừa coi chừng chim cắt, bìm bịp và nhất là " giang hồ ". Hehe. Cái này còn nguy hiểm và nhanh hơn bồ cắt với bìm bịp nhiều các bác ạh.

hungvcb thích bài này.
  9. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Mình may mắn hơn bạn loc abc vì mình chưa bị con chim cắt lớn đến thế tấn công mồi, mình chỉ bị chim bù cắt cu tấn công nhưng như thế củng làm cho em mồi đi đời rồi.
    Chào bạn Huanpham rất vui được làm quen với bạn.

hungvcb thích bài này.
  10. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Nói đến bồ cắt là Nguyên lại sôi máu lên .... Nguyên còn nhớ như in cái ngày hôm đó cái ngày mà con Giao long nó bỏ Nguyên mà ra đi ... nó đã sang thế giới bên kia để lại cho Nguyên một niềm đau không tả ...
    Y như có một linh tính nào đó đang rình rập , hay số phận của nó đã đến hồi kết thúc ... cũng như bao lần cứ sáng lên rừng bẫy chim là tối hôm đó Nguyên không sao chợp mắt được ... cứ nằm trằn trọc mãi ... vợ bảo mai chồng ở nhà chở con bé đi chích ngừa ... vì mê đi rừng quá nên đã nhờ bà ngoại đi thay , chở cháu đi tiêm ngừa ... gần đến giờ lên đường thì con bé bỗng giậc mình thức giấc , nó đeo mình dữ lắm , không cho ba đi ... vậy mà Nguyên vẫn đi ... đôi khi nghĩ lại mình cũng máu lạnh thật ....
    Khi đến rừng chỉ có 5 giờ sáng trời vẫn còn tối lắm ... tranh thủ uống cà phê chờ sáng ... trời vừa hừng sáng là Nguyên đã có mặt tại nơi có con bổi thật hay , kết nó lâu rồi hôm nay nhất định làm giấy nhập hộ khẩu cho chú ta .... đúng 6 giờ sáng là Nguyên đã bố trận xong ... chỉ chờ con bổi sà xuống là ... 6. 10 phút Nguyên cho con Giao long ăn ba hạt đậu phộng , còn vuốt ve nó nữa , Nguyên nhìn vào mắt nó thấy nó đỏ hơn , căng lửa hơn là Nguyên biết nó đã nghe hơi bổi rồi ... thả ra cho nó đứng trên cục đất cao ... nó bắt đầu gáy ... cách khoảng 30 đến 40 m có con bổi đáp trả ... vừa nghe con bổi đáp trả là nó gù ngay , phóng ba đạc liên tiếp .... con bổi bạch bạch bạch ... bay vút lên , xòe cánh lượn vài vòng đáp vào cội gù cù cụ , cù cụ .... đang đấu dữ dội bỗng con bổi im re , con mồi cũng im luôn ... bồ cắt chăng ? ... lúc này ngoài trời sương xuống dầy đặc , nước rơi từ trên lá cây xuống nghe lợp đợp ... Nguyên lấy ống nhòm ra quan sát đầu của con Giao long thấy nó vẫn bình thường ... vì Nguyên biết nó là con chim rất khôn nếu nó nghe hơi bồ cắt là nó sẽ nằm mọp xuống ụ đất mà trốn kẻ thù ... đằng này nó lại bình thản ... nên Nguyên yên tâm ... sau đó 5 phút nó phóng hai đạc , xoay vòng vòng mổ cỏ trên ụ đất , cắm đầu xuống thúc dồn liên tục , con bổi tức quá gù trả 5 đến 6 tiếng gì đó nó vội bay thoát thân ... từ trên cao xà xuống một bộ lông xám trắng xoẹt ngang nó tha con Giao long của Nguyên ... nhưng bị vướng sợi dây nó rơi xuống , nó nhảy lên chụp con Giao long tha đi vẫn không được ... Nguyên vừa chạy vừa la .... nhưng khi đến nơi thì con Giao long của Nguyên nằm im bất động ... Nguyên cũng từ từ quỵ xuống hai dòng lệ cứ tuôn trào , tuôn trào ... lòng của Nguyên như chết lặng ... muốn ngồi luôn ở đây ... không còn sức lực để mà nhúc nhích nữa ... sao nó lại bỏ Nguyên nhanh như thế !
    Giá như nghe lời vợ ở nhà thì đâu có cái cảnh chia ly này ... Âu cũng là ý trời ... chắc mày và tao chỉ có duyên làm bạn cùng nhau đến đây là kết thúc .... Nguyên đứng dậy tìm một chổ có mô đất thật cao , đào một cái lổ , xé mấy cái túi rút trãi ở dưới sau đó đặt con Giao long nằm ngay ngắn , phủ lên trên một lớp lá cây , bỏ một nắm lúa , một ít mè , một ít hạt kê và một ít nước lạnh .... sau đó Nguyên lấp nó lại ... để sát bên một cục đá to làm dấu nếu có dịp đi ngang sẽ ghé thăm .... Nguyên vẫn luôn cầu chúc cho Giao long luôn mạnh khỏe ở thế giới bên kia ... nếu có kiếp lai sinh hãy đầu thai làm người nhé ...

11. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Xin chia buồn với Bác NGuyên nhe.THôi cái gì cũng có số cả, nó chia tay bác để còn đầu thai chứ.

hungvcb thích bài này.
  12. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    chơi mồi bẫy giò mà lại đánh trần thì chuyện mồi chết " non " nhiều lắm bác à... không riêng gì cắt đâu... nhiều loại càng đọc hơn nữa... như là rắn, chồn, chó, mèo và đôi khi ná, đạn súng hơi thợ săn, trẻ con, hay là dân tộc nữa... lúc trước nhiều người SG, Vũng tàu ... ra miền trung hỏi mua những con mồi thật thục về chơi, .... mua được mồi thì có bác chỉ it tháng sau kêu tìm mua chim khác... mình lại nghĩ chắc là mua đi bán lại hay sao ấy, mới mua chim tôt mấy tháng trước đây hôm nay ra nữa, mà mình chỉ những người bán toàn là chim khá và chất lượng nên làm gì có chim " bể " .... nên mình giận và không dẫn đi mua nữa.... cuối cùng các bác ấy....rên rỉ " mồi chết " tại, bởi, thì , là ... đánh giò trần.... Nghe tới đây mình cứng lưỡi luôn.

hungvcb thích bài này.
  13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Do quá yêu mến những chú chim mồi nên công tác an toàn cho chú ta phải đặt lên hàng đầu các bác ạ. Hơn nữa, cứ nghe những người chơi hỏi nhau về thành tích bắt bổi: con mồi đó đã bắt được bao nhiêu bổi rồi?! Trong diễn đàn những người chơi chim như anh em mình hình như không có ai bắt chim để bán mà chủ yếu là để nuôi chơi, thú thực là mình khoái câu trả lời: chú chim mồi của mình bắt được bao nhiêu con bổi hay mà có thể nuôi làm mồi được mà thôi!:D
    Chỗ em có người có chú chim mồi bắt bổi như điện, mỗi năm bắt được khoảng vài chục con ( chơi mồi lồng như thế này đã là nhiều rồi, với lại cũng không chuyên, rỗi rãi mới đi bẫy được các bác ạ!), cũng đã chọn vài con để lại nuôi nhưng chẳng có con nào nổi thành mồi cả, nghĩ cũng buồn cho họ... vì bắt hàng chục con chim bổi mà không có nổi lấy một con để nuôi và luyện chim mồi!=))
    Bắt chim rừng nhưng chỉ bắt những con nào hay thôi, còn những con khác phải để cho nó sinh sản chứ ạ! thiết nghĩ có như vậy thì chúng ta mới con môi trường chơi chim gáy bền vững, kẻo đến lúc lại chỉ còn mồi đấu với nhau thôi vì chim rừng cạn kiệt mất rồi. Qua bài viết của một số bác thì đã có một số nơi trước đây rất nhiều chim, nay đã phải đi hàng trăm Km để bẫy rồi,...
    Chơi mồi trần chắc chắn là sẽ hiệu quả hơn, thậm chí hơn cả mồi đất chỗ mình. Sự nguy hiểm luôn rình rập chú chim mồi đánh trần như vậy thì quả là tốn mồi quá!
    Vài cảm nhận của cá nhân mình xin đưa ra thảo luận cùng các bác và tất nhiên là sự chơi phải tuân theo sở thích của mỗi người, nếu có gì không đúng ý của các bác cũng xin mọi người đánh cho hai chữ Đại xá ạ!
    Xin cảm ơn rất nhiều!

hungvcb and dong_pham like this.
  14. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Nói như bác NAMNHI mình thật đồng ý, nhưng theo mình nuôi được chú chim gáy thành mồi được hay không thì yếu tố người nuôi đóng một vai trò vô cùng quan trọng. Mình chơi chim gáy là để giải trí nhưng chuyện gì thì củng có cái may rủi, chuyện bù cắt bắt chim mồi của mình, mình đâu có muốn đâu nhưng nó vẫn xảy ra, mà mình củng không thể nào đổ lổi hết cho chú bù cắt đó được một phần vì mình chủ quan, một phần chim cắt thấy chim mồi là bắt vì đó là bản năng sinh tồn của chúng vì chim gáy là miếng mồi ngon. Chuyện chim cắt mình có thể chấp nhận được nhưng mình lên án kịch liệt hành động dùng lưới để bắt chim gáy với số lượng lớn để bán lấy tiền. Đừng vì miếng cơm manh áo mà tàn sát lủ chim, chúng đâu có tội.

hungvcb thích bài này.