Cu gáy về đêm - cu gáy ma

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi dovankhoi.info, 3/10/11.

1. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Tôi có xem các bài viết trên diễn đàn này thấy có rất nhiều cao thủ về cu gáy. Nay có trường hợp này mong anh em cho ý kiến, giải thích và chỉ cho cách khắc phục.
    Tôi được một anh bạn cho một con gáy mộc, gáy goi 5 tiếng (theo phân biệt ngoài Bắc) giọng thổ bầu, chân giao long. Tôi nuôi tại hành làng trong nhà và thấy cứ đến tối em ý toàn gáy về đêm. Thời gian gáy 8h và 11h. Tôi đã chùm áo lồng nhưng vẫn thấy em ý gáy, ban ngày em có gáy như những em khác nhưng không nhiều bằng.

Last edited: 3/10/11
    ancugay, binhcuong, mavanz and 3 others like this.
  2. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Trời nghe bác tả là biết con chim gáy cũng ok đấy chứ... thứ nhất gáy gọi hậu 2, giọng thổ Bầu là quý rồi..
    1, Lý do tại sao nó gáy giờ đó: Cũng có thể hành lang nhà bác có ánh đèn, chim chưa nổi hẳn ban ngày bị những con khác đè, nên thường gáy thời điểm những con chim khác ít gáy..lý do nữa là chim sắp nổi hẳn
    2, Bác nên treo em nó ra chỗ khác.. một chỗ yên tĩnh hơn có ánh sáng tự nhiên, mùa này ban ngày mở áo lồng, tối thì phủ áo lồng để chúng đỡ lạnh...và gió lùa không tốt cho chú cu...
    @. Không phải cu gáy ma đâu nhé Bác... Nếu là ma thì bác cứ ới tôi.
    Trân trọng..

3. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    gáy ma thật đấy bác KHÔI ạ không ổn đâu bác chuyển nó xuống nhà em đi .Để em hàng phục nó cho..........................

ancugay, cubay, lepa and 3 others like this.
  4. MHBPHUC

MHBPHUC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    562
    Con này theo bác tả hiểm thật, mình ở Hải Dương có quen một bác phù thuỷ chuyên chữa gáy kiểu này, hay bác gửi về em nuôi rồi nhờ bác đó chữa cho. May ra còn hồi phục chứng tật này bác ạ.

ancugay, cubay and Ha_SDS like this.
  5. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    - Theo giải thích của bọn em là những chú gáy về đêm thường hay là loại nhát gan. Ban ngày nghe chim mồi dập quá nằm im... đêm đến yên tỉnh ko nghe em nào gáy mới zám cất tiếng ... chim này thường nuôi rất lâu mới lên mồi đc.... Trong trường hợp gáy về đêm cũng chia thành vài loại( Loại giật mình" loại này thì thường thuần chim or sắp nổi. Còn loại chỉ gáy gọi về đêm là loại nhát gan, Loại này chỉ tách ra nuôi 1 mình thôi thì có thể lên mồi đc hihihi). Chim thì muôn màu muôn vẽ chẳn biết đâu mà lần keke.

6. dovankhoi.info

Thích đã nhận:
    662
    Góp vui thêm để anh em chém. Em nó là chim mộc, loại này không nhát bằng chứng là nuôi ở nhà và có để ý thấy em vẫn gáy bình thường chỉ có điểm là buổi tối gáy thêm thôi. CHim mộc mới mang về mà gáy được vậy là ổn rồi chỉ có điều tôi không thích nó gáy đêm, muốn nó tĩnh để nghỉ như vậy con chim mới mau căng được. Nhờ các cao thủ chỉ thêm

ancugay thích bài này.
  7. cubay

cubay Active Member

Thích đã nhận:
    110
    em thấy bác dovankhoi muốn em nó nghỉ đêm để cho khoẻ đúng không ạ?
    Bác cứ yên tâm em này đang sung đó chơi cả ngày lẫn đêm "lính mới mà "
    vài bữa nửa nó mệt nghỉ ngày chơi đêm lúc đó mới đã bác à...
    vài lời góp vui , chúc cả nhà vui khoẻ

ancugay and dovankhoi.info like this.
  8. khetbinhtan

khetbinhtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    đọc vài dòng bạn miêu tả thì e nầy độc đấy ,chắc bạn phải kiếm thêm 1 e chuẩn nửa đặt kế bên ,tập tgian sau sẽ bt lại .
    vài lời có j sai cá bác bỏ qua ............................

ancugay and dovankhoi.info like this.
  9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Ôi ! chim hay thế mà bác bảo nó là Ma...Trước em có con lửa ( nói là trước vì bị bay mất rùi ) 2 giờ đêm ai đi vệ sinh bật đèn lên là nó làm cho 1 tràng...giờ bay mất rồi tối đến như bị hụt hẫng thế nào ấy

dovankhoi.info thích bài này.
  10. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    em bồ kết quả Avatar của bác Mavanz wá đi
    :)

mavanz thích bài này.
  11. dovankhoi.info

Thích đã nhận:
    662
    Hàng của Mavanz là hàng lởm đấy. Hàng đấy bây giời nhiều lắm. Bơm rồi nói gốc "nghệ an" hi hi hi

mavanz thích bài này.
  12. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Anh ơi hàng standard của em đấy... Em nó vừa giành giải nhất cuooch thi " TÓ VU" bên TUNG CUỘC đấy ạ

13. khuyenqt

khuyenqt Member

Thích đã nhận:
    2
    minh moi choi cu.cac bac ung ho minh nha?cam on nhieu lam,truoc het chon cu hay thi phai chon nhu the nao ha cac bac?va sau do thi nuoi no nhu the nao? chi cho minh voi nha? cho minh tham gia choi cu vơi ...cam on cac bac ung hộ

Mình mới chơi cu, các bác ủng hộ mình nha ! Cám ơn nhiều lắm. Trước hết chọn cu hay thì phải chọn như thế nào hả các bác, và sau đó thì nuôi nó như thế nào, chỉ cho mình với nha. Cho mình tham gia chơi cu với. Cảm ơn các bác đã ủng hộ.

Last edited by a moderator: 13/10/11
  14. haimaind

haimaind Member

Thích đã nhận:
    21
    Cu gáy về đêm.

e có con gáy bẫy đk,nuôi kũng khá lâu rùi mà vẫn còn nhát quá.ban ngày thì ít gáy lắm.chỉ có đêm mới gáy thui.em muốn nghe gáy lắm mà ban ngày thì chú ta câm tịt lun.bác nào chỉ e cách trị chú ta với.
    thanks các bác nhiu!

babeo thích bài này.
  15. thocuongts

thocuongts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Cu gáy tối?

Chào các bác. Em mới chơi cu. Vùa bắt em bổi, đã thấy em gáy rồi. Em cũng ko biết giọng gì chỉ thấy em thường cúc cù cu. cu.:blushing: Nhưng có một điểm e thấy lạ nên muốn các bác có kinh nghiệm chỉ giáo là em Cu của e chỉ thường gày vào buổi tối. từ 7-8h tối. chứ ban ngày ít gáy lắm. Vậy là sao hả các bác.

chuongcana, soncugay, cucuom and 2 others like this.
  16. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    do em nó còn lửa rừng ,khi về nhà nhiều thứ còn lạ,nào lồng, khung cảnh,tiến ồn,con người,v.v.nên em nó sợ tối đến yên tinh em nó mới dám gáy.bác nên trùm áo lồng để nơi yên tỉnh em nó sẻ gáy nhiều hơn.

17. lapcop

lapcop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    858
    bác cứ bình tĩnh ,cho em nó ăn uống bình thường ,để em nó tránh xa các em mồi căng,thời gian,và tình cảm của mình sẽ cảm hóa em nó ,em nó sẽ gáy to lên thôi

18. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    tiện chủ đề này em hỏi lun 1 câu ạ
    tình hình là em cũng có 1 con bổi sơ sơ cũng phải 3 mùa rồi đấy.
    do em phải đi học xa nên dàn bổi ở nhà cứ bập bõm mãi chả ra con nào cả
    nhưng tên nảy lại rất hay gáy buổi tối, mà gáy đấu như 1 chú chim mồi đang đấu bổi chứ không phải chiêu đâu.
    chả là dưới em là vùng đất làm cao su ,do đặc thù công việc nên ba mẹ em phải làm từ đêm, 1h sáng bật đèn lên hắn đấu, 12h bật đèn hắn cũng đấu, hôm rồi nghỉ lễ 4h mới có ánh đèn thì hắn cũng đấu
    nó chỉ chơi khi có đèn thôi
    hồi trước có con chuông thì 2 đứa nó song ca, giờ con chuông không cón thì mình nó solo, em cũng bó tay với nó luôn

19. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    nó nhớ vợ đó bác ơi em cũng có một con giống thế cho đi du lịch rùi keke...k thì nó và em phải đi du lịch thì chết khakha mà cái con của em thì tắt đèn thì nó mới chơi chứ rõ là nó muốn đi du lịch òi*@#$%%%..thường là chú cu sắp nổi thì nó hay bo gáy đêm, có khi nó bị đè bị cái gì đó mà đêm nó giật mình nó gáy nhưng sẽ mau qua thôi thường là sắp nổi đó chúc mừng bác nhé còn em thì huhu mày bo hả cho mày chết lên núi mà bo khakha(nó đã lên an giang rùi hehe ngủ khỏe)

20. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322

vui với nó thì ít mà ......ức chế với nó thì nhiều Bác ạ
    nó bị bể người từ khi mới bắt được ở rừng, có lẽ vậy nên nó nhát thì vô đối lun, nhưng sau hơn 3 năm về nhà em thì nó cũng bớt nhát tẹo roài. trước phóng 10 phát thì giờ còn 8 phát thôi hehe
    ban ngày mà nghe được nó gáy thì................hơi bị khó à nha. họa hoằn lắm mới nghe nó chiêu vài câu " chúc bé ngủ ngoan" vào buổi chiều lúc hắn gần đi ngủ. đêm mà bật đèn lên thì thôi rồi nằm nghe nó solo mà muốn .....rớt giường hixhix.
    nhưng nó là con cu tình nghĩa mà sư phụ tặng cho e, khi đưa nó cho em ,ổng chỉ phán 1 câu :khi nó nổi thì dàn chim nhà em không con nào qua được nó
    hehe vậy nên cứ đổ lúa và đổ lúa, với hi vọng 1 ngày đẹp giời nào đấy hắn nhìn đêm ra ngày cho em nhờ hehe
    bây giờ em vẫn đang đi học mà ,nên cũng chưa nôn nóng gì mới có.........hơn 3 năm chứ mấy hixhix

hôm qua vế nhà đi với ông cùng xóm lên tân tiến-đồng xoài oánh con sấm thổ chiêu trơn mà không bắt được,nó với con đất đá nhau rụng 1 đống lông ,ngồi koi mà......sướng, đến khi thấy nó vấp giò rồi mừng quá phóng ra thì nó cũng gỡ ra được, có lẽ mới dính móng thôi hixhix
    theo nó 2 chuyến roài hix, có lẽ em không có duyên với nó.