Cu khi thả ra cắt lông, cứ phì phì phì

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 11/11/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa các bác,

Tối qua 3 e bổi nuôi được 2 tháng của e được e thả ra trong phòng và cắt lông cánh, do nó đã dài e sợ nó bay mất....

Tình hình là cả 3 e này khi e thả ra, thì chạy loạn cả lên, e rất vất vả mới tóm được, đôi khi lại để tuột tay các em lại chạy rồi mới tóm được, lông lá te tua, trong quá trình lùa các e ý, thì e nghe thấy các em ý phì phì phì cái gì ở Mũi....

Có em thì phì phì, chạy không được thì dơ cánh xông vào đánh.....

Sáng ra e bê lồng ra phơi nắng thì có e lại phì phì tiếp.....

Các bác cho hỏi e làm vậy có ảnh hưởng gì tới con chim không, tại e ít khi bắt nên chưa quen tay nhiều khi tuột ra, tóm được mỗi cái chân, cánh đập loạn xa, chim kêu tiếng gì rống lên buồn cười lắm.....Sau đó thì khi e đứng sát lồng, có em cù xù lồng dơ cánh bay vào đập, không còn nhìn e như xưa nữa hi hi

Con chim nó phì phì là nó làm gì thế hả các bác, cái này k phải do nó chạy mệt mà thở đâu nhé, vì sáng ra sau 1 đêm ngủ ngon, e xách lồng ra nó cũng phì phì, trước thì không thấy sau, khi e bắt cắt cánh thì nó dở chứng thế....

Nhờ các bác tư vấn thêm

minh vũ, cugaydn and trandinhphuc like this.
  2. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Trưa nay về, bác kiếm 1 nhà hàng xóm nào đó có con chó hoặc con mèo (nhỏ nhỏ thôi nhé không toi thì đừng trách em nha) rồi đuổi sao cho dồn nó vào chân tường và tiến lại gần hù nó thử, xem nó cũng "phì phì" giống hệt mấy con cu của bác cho bác xem :laughing:
    Bác làm thế thì bổi của bác trở thành bổi 1 ngày rồi chứ không phải 2 tháng nữa đâu. giờ nhìn thấy bác chắc mấy em tưởng là thần sấm sét ghé thăm nên thế ấy mà.

3. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác cho em hỏi, giờ muốn cắt cánh thì có mỗi cách là thả nó ra trong phòng bé xíu, hoặc tóm nó ra, mà do em tay chưa quen nên nó tuột nó chạy ý, chứ biết sao h hả bác

4. thuat thuy

thuat thuy Member

Thích đã nhận:
    56
    Bác cứ ra quán thịt chim xem thì cũng sẽ thấy hiện tượng tương tự....... hihihi.

cugaydn thích bài này.
  5. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    bác cắt cánh thì để mấy con bổi lên mồi chai rồi cắt , cắt sớm quá thì chột chim . lâu lên mồi hơn. còn nếu cắt thì bỏ vào trong mùng rùi cắt .

minh vũ, cugaydn, soncugay and 2 others like this.
  6. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Nó thở phì phì và đập cánh là do bị mệt, bị sợ và tự vệ bác ạ. Với chim bổi thì không sao nhưng với những con mồi nhát, chứng thì có khi nó xuống chim luôn đấy. Tốt nhất là lúc cắt cánh bác nên thả nó vào trong mùng, cho bay nhảy mấy cái là cắt vô tư. Vừa khỏe lại vừa thẩm mỹ.

Thân,

7. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Cái này bác NAMNHI đã bày rồi mà bác, bác treo cái mùng (màn) lên, thả chim và người vô cùng với cái kéo, ngồi iên để cho nó tung cánh 1 tăng rồi đáp xuống mùng, mùng sẽ bùng nhùng và chú ta mất phương hướng, lúc đó bác nhẹ nhàng 1 tay cầm lông cánh kéo cho xoè ra, một tay dùng kéo...bụp. ấy quên, cắt lông thôi đừng phang luôn cái cánh bằng thịt nhé:laughing:, chúc bác vui và có những chú chim không căm thù ông chủ cho mấy:D

8. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác Thức cho em hỏi, Mùng mình giăng như mình ngủ luôn hay là mùng mình chỉ treo 1 đầu lên như cái chóp, còn lại e với chim chui vào trong cho chật hẹp dễ bắt hả bác.....Bởi vì nếu mắc nguyên si cái mùng lên, e thấy nó vẫn rộng, bay chán chê xong, nó lại chạy trong cái mùng ý bác......Hôm qua e làm trong cái phòng có 10m2,trần thấp, nó bay 1 tẹo, nó đứng im, khi em lại gần kéo cánh ra, thì nó lại dựt nó chạy bác à

9. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    cái mùng nó bùng nhùng, khó quan sát, không như căn phòng bác ạ, thích thì bác cho nó mập mờ ánh sáng như quán cafe sân vườn nữa thì tốt, treo thấp thôi và để trùng trùng xuống kẻo chim lọt ra mất bác nhé

10. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    anh cho vào mùng được hơn, để trong phòng do chim bay loạn xạ va vào tường tổn thương trầy xướt đấy

11. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Vâng e cám ơn các bác nhiều, kinh nghiệm xương máu, chứ e cứ thả kiểu kia ra rồi đi lùa, chim nó chột thật, hi vọng việc hôm qua em làm chưa làm tổn thương chúng nó hi hi, hôm qua sau khi bắt xong, e mở loa cho cu gáy nghe, mà chả em nào buồn gáy lại như mọi lần hi hi

minh vũ and trandinhphuc like this.
  12. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    bác làm vậy chim no vỡ ngay bác nuôi nó lai cang lâu nổi .minh lam gì củng phải nhẹ nhàng với em nó đẻ nó đỡ hoảng sợ dần dần nó sẽ quen..

13. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Các bác cứ tư vấn là phải treo mùng lên, tôi xin tư vấn với bác cách như sau:
    Cũng là do nhà tôi không dùng mùng lên nghĩ ra cách như sau:

Mang cả lồng có trùm áo và kéo vào nhà vệ sinh đóng cửa, tắt điện, lùa chim ra và xử......trong bóng tối chim không thấy mặt mình và rất ít bay.
    Xong việc lùa lại lồng, trùm áo đưa ra ngoài.

Đó là các bác có nhu cầu cắt cánh, tôi nghĩ chỉ nên cắt cánh mồi chai vì tránh rủi ro mồi bay mất, chứ bôi chỉ nên cắt đuôi, cánh để và trùm áo là nhanh nổi nhất (trùm loại áo lồng đặt-chim vẫn có thể thấy mờ mờ bên ngoài để chim chủ động và mau dạn hơn)

Last edited: 14/11/11
  14. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Vụ hớt tỉa cho cu gáy thì xưa nay tôi vẫn làm theo cách của cụ cafênóng minh họa bằng clip dưới đây: (Theo tôi nghĩ mình chăm nuôi huấn luyện chiến binh thì cần phải giày vò cho đúng kiểu chiến binh).
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=62286