Cu không biết ấp? phải làm sao?

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi kydong, 17/8/12.

1. kydong

kydong Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Hi các bác,
    Em có cặp cu, nuôi từ nhỏ, hiện tại thì đã đẻ và ấp. Tuy nhiên có một số vấn đề....
    Thứ nhất, con mái...mắn đẻ quá, 2 trứng đang ấp, thấy đen đen rùi mà nó đẻ thêm...2 trứng nữa...thế là nó ấp lộn xộn quá hay sao ý, 2 trứng đó thối hết...hic
    Mà nó đẻ lứa này là lứa thứ 5,6 gì rồi mà không thấy lần nào ấp cho đàng hoàng. hình như được vài bữa....mà em nghĩ là có trống vì thấy con trống đạp con mái đàng hoàng.
    CÁc bác cho em hỏi, liệu đẻ xong, em tách con mái ra chỉ để con trống ấp thôi, vì con mái của em hình như nó bị gì ấy, lâu lâu cứ vỗ cánh phành phạch và hay ngoái cổ lên trời...ít ấp hơn con trống thì phải, nhưng em lo lắng con trống ấp được 3,4 bữa lại bỏ ấp....
    Hay là mình đi đến mấy tiệm ấp chim cút....nhờ ấp hộ, trả tiền => con mẹ có biết chăm con ko

Thanks các bác,

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Khi cu đang ấp mà nó rực trứng thì nó sẽ đẻ tiếp và chỉ ấp có vài ngày tiếp theo là bỏ, vì vậy cần phải để ý bỏ bớt trứng mới của nó ra ngoài, chỉ cho ấp trứng cũ.
    Đề phòng chim đẻ khi đang ấp chúng ta không nên cho chim ăn quá nhiều chất, chỉ cho ăn thóc trong thời kỳ ấp, đến khi chim nuôi con thì bạn có thể đỏi thức ăn mềm hơn cho chim như thay thóc bằng cám con cò chẳng hạn.
    Con mái ngoái cỏ thì sớm muộn con trống cũng ngoái theo, do cái chuồng của bạn có noc khôn phù hợp với chim đẻ, bạn nên cho chuồng cao hơn chút nữa.
    Chim vỗ cánh là vì nó đang sợ gì đó, có thể ổ của nó hơi lộ thiên quá?
    Ấp chim bằng máy thì con mẹ có chăm con hay ko mình ko rõ, mình nghĩ nó sẽ ko chăm con.

kydong thích bài này.
  3. kydong

kydong Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Chim cu gáy không biết ấp...phải làm sao?

Hi các bác,
    Em có cặp cu, nuôi từ nhỏ, hiện tại thì đã đẻ và ấp. Tuy nhiên có một số vấn đề....
    Thứ nhất, con mái...mắn đẻ quá, 2 trứng đang ấp, thấy đen đen rùi mà nó đẻ thêm...2 trứng nữa...thế là nó ấp lộn xộn quá hay sao ý, 2 trứng đó thối hết...hic
    Mà nó đẻ lứa này là lứa thứ 5,6 gì rồi mà không thấy lần nào ấp cho đàng hoàng. hình như được vài bữa....mà em nghĩ là có trống vì thấy con trống đạp con mái đàng hoàng.
    CÁc bác cho em hỏi, liệu đẻ xong, em tách con mái ra chỉ để con trống ấp thôi, vì con mái của em hình như nó bị gì ấy, lâu lâu cứ vỗ cánh phành phạch và hay ngoái cổ lên trời...ít ấp hơn con trống thì phải, nhưng em lo lắng con trống ấp được 3,4 bữa lại bỏ ấp....
    Hay là mình đi đến mấy tiệm ấp chim cút....nhờ ấp hộ, trả tiền => con mẹ có biết chăm con ko

Thanks các bác,

4. kydong

kydong Active Member

Thích đã nhận:
    47
    thank bác GHT, em nghĩ con mái của em đang bị bệnh rùi....chứ chắc no ko lây sang con trống dược...mà đúng là cái lồng của em hơi thấp chỉ khoảng 40cm. Nếu đẻ xong em bắt con mái ra để 1 mình con trống ấp thì liệu có OK ko nhỉ bac?

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    bọn chúng ấp theo giờ, con mái ấp chiều tối đến sáng, còn lại là con trống ấp.
    Nếu để mỗi con trống ấp thì e rằng nó bỏ ấp mất.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:15 PM ----------

bọn chúng ấp theo giờ, con mái ấp chiều tối đến sáng, còn lại là con trống ấp.
    Nếu để mỗi con trống ấp thì e rằng nó bỏ ấp mất.

kydong thích bài này.
  6. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    - Con trống ấp và nuôi con tốt hơn con mái
    - Hiện tượng vỗ cánh phành phạch trong chuồng nuôi hết sức bình thường để làm thoáng, giải phóng bớt nhiệt trong chuồng
    - Tách con Đực ra, chỉ để con mái ấp thôi cũng đc nhưng lồng nuôi tách con đực phải treo sát cạnh chuồng đẻ.
    - % ghép đẻ cho cu gáy đc 1 đôi chịu ấp, nuôi con tốt là rất khó. Tốt nhất bác dùng 1-2 cặp Cu pháp cho ấp, nuôi hộ sẽ tốt hơn.
    - Khi con mẹ nó ko ấp nở ra mà đưa con non vào nó sẽ ko nuôi mà đánh chết ngay trong 1-2 ngày kể từ khi đưa vào
    - Nhờ máy ấp nở ra cũng ko thể nuôi bộ bằng tay được trong những ngày đầu.

Last edited: 17/8/12
    hoangtrongphat and kydong like this.
  7. thần đồng

thần đồng Member

Thích đã nhận:
    81
    Bạn nên để ý xem kỹ lại chú chim mái. nếu chim mái bị ngoái thì đúng bệnh rồi đấy bác ạ. chim mà bị ngoái sẽ không ấp, ấp không tốt bác nên loại ngay chú chim này đi đó là theo ý kiến của riêng em. chúc bác thành công

kydong thích bài này.
  8. kydong

kydong Active Member

Thích đã nhận:
    47
    ái chà...nhưng con mái của em đẻ thì lại rất mắn....trứng lại có trống....hic...mỗi tội ko biết làm ntn cho nó nở...hic

9. thần đồng

thần đồng Member

Thích đã nhận:
    81
    nếu vậy bác nên mua chim cu nâu, cu pháp về làm công tác Bố mẹ khả năng thành công rất cao vì loại chim này chăm con rất tốt

kydong thích bài này.
  10. kydong

kydong Active Member

Thích đã nhận:
    47
    thật sự cũng muốn thế....nhưng diện tích không có để nui bác à....haizz....đành mong chờ em ý sau nhiều lứa nữa sẽ biết ấp vậy....

11. tibac

tibac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Chim mai ban du chat. Thieu khoan. Mua chim cu phap ve lam vu se co cu con thoi. Chuc ban thanh cong