Cu mồi của Air gun

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi AIR GUN, 27/3/07.

1. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    [IMGO]http://img187.imageshack.us/img187/4691/img0117hp5.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img243.imageshack.us/img243/906/img0109wz2.jpg[/IMGO]

2. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    [IMGO]http://img172.imageshack.us/img172/7325/img0118wb8.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img172.imageshack.us/img172/3643/img0108jd3.jpg[/IMGO]

junsochun and bachua like this.
  3. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Đẹp quá bác ơi! Nhìn bộ cườm của nó thôi rồi lượm ơi! Thèm quá chẹp chẹp!

4. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    [IMGO]http://img172.imageshack.us/img172/9494/img0128uz7.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img172.imageshack.us/img172/4083/img0110ej8.jpg[/IMGO]

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chà chà, chim cu mồi của bác hay đấy! Bộ cườm rất đẹp, cườm vàng nhiều đấy ( quê em gọi là chim cườm hoả) chim này nhiều gù lắm phải không bác. Cườm vừng thế này thì gáy to tiếng lắm phải không bác. Chân thấp thế này thì đánh êm lồng lắm đây. Sa cầu máy cánh là chắc rồi. em nhìn không rõ lắm nhưng mà hình như chim mồi của bác có phao đỏ phải không bác, nếu đúng vậy thì con này đánh không bỏ vệt phải không bác. Con này dụ được mấy chú chim rừng rồi bác. Ở quê em khi mà chim nuôi phải bẫy được ít nhất một con chim rừng thì mới bắt đầu được gọi là chim mồi đấy bác ạ. ( Tất cả là phải thể hiện ở chiến trường mà).
    Úi chà chà! Nhìn thấy chim mồi của bác gù và sa cầu máy cánh là lại thấy muốn đi đánh chim rồi nhưng đang bận quá bác ơi. vả lại chim rừng chưa hăng lắm. Ở quê em, em và các cụ bô lão đang tính là đến 15 tháng 3 âm lịch mới bắt đầu đi bẫy được, hôm nay mới có 09 tháng 2 âm lịch thôi, phải chờ hơn tháng nữa mới gọi là tuyệt vời của thú vui bẫy gáy.

vitconxauxi thích bài này.
  6. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Cu mồi của bác Súng Hơi Hay thật, tướng tá rất hay, nhìn chú nhất và thứ 2 em ân tượng thật.
    Hôm nào vác chú bổi nhà em tới cho em nó học hỏi tí bác nhé.
    Àh mà nhà bác ở đâu mà vườn rộng thế?
    Cho em địa chỉ và số DT khi nào qua em gọi trước cho bác.

7. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Cám ơn các bác có lời khen, các bác tinh quá nhìn là biết thứ dữ liền,mấy con này đều là giang hồ cả, đánh lụp hay đất đều được(đánh dò), chim bồi chỉ cần về tàn là dứoi đất rước rồi, bổi thì bắt được bao nhiêu con em cũng chẳng nhớ nữa bác namnhi à. con bác chọn nó gáy cả ngày,tới 12g đêm, còn đèn là còn gáy còn gáy,giọng sát bổi lắm, chỉ cần gáy gọi 2-3 câu là bổi về liền. Sát thủ nhất là con đầu tiên, con này gáy giọng sấm, bài bản, phóng và kèm mắt me. chỉ có chim trận mới giám lại thôi. Con thứ hai thì có một túm lông lòng thòng dưới cổ(như mấy con bồ câu) nên em cũng quý lắm. em còn một con gián cánh nữa nhưng cho người ta mượn rồi nên không chup hình được.
    Trong em bây giờ đã vào mùa bẫy gáy rồi mà bác nannhi ơi.
    em ở trong nam mà bác n nhoang, diện tích vừoi em được 1000m2,số của em là : 0613.764044 hoặc : 0983764044.
    Chúc các bác sớn có chim hay và đẹp

8. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác à! Phóng và kèm mắt me là gì vậy bác? bác tả xem đi! Ở vùng em chưa có thuật ngữ này!

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác à! ở quê em có câu ca là: Thứ nhất lông mũi mọc ra, thứ nhì chéo cánh thứ ba sa cườm. Con của bác có túm lông như thế là lạ rồi và quý hiếm đấy. Bác đưa hình lên cho anh em xem với. Của quý thì đừng hưởng một mình nhé!

10. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Phóng là khi nghe chim lạ gáy gọi, chim mồi cất tiếng gù luôn(chỉ nghe gáy chứ chưa thấy đối thủ), chứ không cất tiếng gáy gọi lại.
    Còn kèm mắt me là : cục cúc cu...cù cụ, cục cúc cu...cù cụ. chim cứ gáy liên tuc như thế.

11. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Bác để ý sẽ thấy một túm lông ở cổ cỡ ngón tay út và dài khoảng 3cm.
    [IMGO]http://img242.imageshack.us/img242/1266/img0131xx5.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://img85.imageshack.us/img85/9803/img0120dd2.jpg[/IMGO]

12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    À! là ra vậy à bác?! Kèm mắt me ở trong bác gọi vậy thì ở ngoài em gọi là lèo đấy. cục cúc cu...cù cụ, cục cúc cu...cù cụ gọi là lèo đơn còn cục cúc cu...cù cu...cù cu gọi là chim có lèo đôi. Loại chim mồi mà có lèo thì bẫy sát chim lắm các bác nhỉ.

junsochun thích bài này.
  13. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Không phải như vậy đâu NAMNHI à! kèm mắt me theo mình ở ngoài bắc mình gọi là dậm (dặm). tức là chim có lèo nhưng ra liên tục cục cúc cu...cù cụ, cục cúc cu...cù cụ , cục cúc cu...cù cụ, cục cúc cu...cù cụ khác với lèo đơn và lèo đôi. À bạn đã bao giờ nghe thấy con nào có lèo đôi chưa vậy, mình chưa bao giờ được nghe cả chỉ nghe các cụ kể lại thôi:D :D :D

14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác LôcABC

Ở em các cụ chơi chim đều gọi lèo là như em nói đó bác ạ. Có lẽ các cụ cũng nhầm lẫn tí chút phải không bác. Có thể là ở quê hương em có nhiều chim hay hay sao đấy bác ạ. Con mồi gián cánh của em trước đấy cũng có lèo đôi, còn hiện nay, em có một chú có lèo đơn và 1 chú có lèo đôi. Em còn phải làm nhiều việc nhớn quá nên chưa có điều kiện mua máy ảnh và camera. Khi nào có hoặc là mượn được em sẽ gửi các bác và nhờ các bác đánh giá giúp giọng mấy chú mồi cưng của em các bác nhé!

junsochun thích bài này.
  15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim của em gáy lèo thế này bác lôc abc và các bác ạ:
    Con lèo đơn: Cục cu cu...cù cu. Cục cu cu...cù cu.
    Con lèo đôi và ba: Cục cu cu....cù cu...cù cu. Cục cu cu...cù cu... cù cu...cù cu. Cục cu cu...cù cu...cù cu...cù cu.
    Em thích nhất là đem chú chim nhiều lèo này đi bẫy, chim rừng mà gặp nó thì ....chắc là tức lộn ruột lên ấy chứ ạ!
    Và như vậy thì chim của em là có dặm rồi bác lôc abc nhỉ!

Last edited: 29/3/07
    junsochun thích bài này.
  16. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Các bác ơi

Hôm nay em đi công tác, trưa nghe tiếng chim gáy nuôi. Em tìm đến thì... gặp một chú liên cườm các bác ạ. Tiếc quá, em không có máy ảnh, nếu khi nào có em sẽ chụp hình gửi lên mời các bác chiêm ngưỡng, em mê nó quá. Chủ nhân của nó thông báo là tuổi lồng của nó khoảng 20 năm rồi. Gáy giọng thổ pha.
    Chà....bộ lồng sơn ca và 2 chú sơn ca mới tuyệt làm sao.
    Chà .. chà bộ chim khuyên líu mới đã làm sao.
    Chủ nhân là người rất am hiểu về chim các bác ạ. Anh quê ở Nha Trang ra Thanh Hóa lập nghiệp.

17. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Tìm cách rinh về đi bác namnhi ơi:applause: :applause: :applause:

junsochun thích bài này.
  18. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Hê hê ông súng hơi ơi ông nói đùa hay thật đó. Người ta đã nuôi được 20 năm lồng rồi - nó như người bạn, hoặc con cháu trong nhà rồi có ai chịu cho ông rinh đi dễ dàng như thế:D :D :D

19. AIR GUN

Thích đã nhận:
    2,354
    Nhiều khi có duyên với nó. lại đựoc chủ nhân tin tưởng giao cho chăm sóc bác Lộc nhề:laughing: :devil: =))

junsochun thích bài này.
  20. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    CÁc BÁc Ơi!

Cũng không cần tìm cách rinh về đâu. Mình còn trẻ, lại có niềm đam mê chim gáy đến vậy thì em tin là sẽ gặp được những con tương tự thôi. Vùng đất mà em hiện đang công tác có rất nhiều chim hay, (Em nghĩ là như vậy) Miễn là mình nuôi được mồi hay và am hiểu về chim gáy ( cái này quan trọng nhất) Hồi mới chơi, em đã đánh được rất nhiều chim khoảng vài chục con trong 2 - 3 năm gì đấy. Đem về nuôi toàn bị mồi đè, 5-6 tháng mà chưa nổi được thế là cho, là tặng bạn bè ( mà phần đông bạn bè cũng giống mình hồi đó là không biết nuôi và chăm sóc đánh giá nên ít có con nổi được lên thành chim mồi,...) thành thử nghĩ lại thấy mình có nhiều ấu trĩ lắm khuyếm khuyết trong nghề nuôi chim quá ( trong số đó có nhiều con trong rừng đấu rất cừ có bài bản lắm. gù chồng đấu,... tiếc nhất là có con giọng thổ pha chân to lắm ( Em cứ tưởng là nó bị tật bác AIR GUN ạ chứ có biết là chân đôi, chân ba gì đâu), con này do không có kinh nghiệm nên sau này bị lên đậu mà không chữa được.
    Giờ nghĩ lại... biết đâu trong số chim mình chinh phục được hồi đó lại chẳng có những con chim đặc biệt.
    Ở vùng mình lại có rất nhiều chim mồi nữa, nếu cứ chịu khó đi giao lưu với các nghệ nhân này cũng có khi tìm được những con chim hay ấy chứ lại.
    Các bác đi bẫy gáy đã có những con mồi sát chim tơ chưa?...hè năm 2006, em được một nghệ nhân chọn cho một con chim mà theo dự đoán của bác này thì con này sẽ rất sát chim và đặc biệt là sát chim tơ ( nó có đặc điểm là: Chân to và thấp, cườm vàng rất nhiều, đầu thon, cổ dài, biết đảo nhiều giọng, biết lừa cả chim mồi và đặc biệt là rất nhiều lông đỏ lại bẫy được ở vùng nổi tiếng hay xuất hiện những con chim hay của huyện Cẩm Thủy ( làng An Khánh). Khi bắt nó về 3 ngày không ăn, sang ngày thứ 4 nó bắt đầu mới ăn thóc. Phấn khởi mang về ...ai ngờ ... đi hơn 70km = xe máy, trời mùa hè làm nó kiệt sức,... và không cứu được... giá mà để lại 1 tuần sau mới mang về thì đâu đến nỗi. Giờ nghĩ lại mà vẫn thấy tiếc quá.
    Như vậy thì ở quê em, khi nghe giọng chim rừng đấu với chim mồi và sau khi bắt được về xem tướng chim thì các cụ có thể đoán biết trước tính nết và hiệu quả của từng con mồi các bác ạ.
    Nhìn vào móng và vảy của chân chim gáy, các cụ còn biết được là có những con chim mồi hay gặp chim Cắt khi bẫy ( một loại chim ăn thịt hay giết chim mồi khi bẫy gáy) và vì thế nên cần có những lồng cho phù hợp với nó,...
    Có những con mồi già rừng và cao tuổi lồng thì không sợ bị chim Cắt giết, kinh nghiệm chiến trường của nó đã giúp nó chiến thắng được kẻ thù của loài gáy ...
    Em yêu chim cu gáy ngoài giọng gáy hay và phong phú ra thì chim gáy còn là loài chim của đồng quê, hiền hòa mà cũng thật hùng dũng khi cần thiết. Tuổi thọ chim gáy được đánh giá là cao nhất nhì trong các loài chim ( Khoảng 40-50 năm). Chọn được con chim hay rồi thì cứ yên tâm mà nuôi. Năm tháng qua đi chim ngày một thuộc, tiếng gáy vẫn hay như thuở ban đầu còn mẹo chinh phục bổi thì ngày một nhiều lên. Chim gáy mồi như một người bạn tâm giao, khi vui, khi buồn,... và chỉ có người nuôi nó mới hiểu được nó và được nó đền đáp lại. Vì vậy, tôi cứ thích chọn những con mồi có giọng gáy hay và tướng chim đẹp để huấn luyện. Mỗi con mồi hay được huấn luyện thành công là một " tác phẩm ngệ thuật" của mình. Cao hứng lên ta tưởng tượng mình là huấn luyện viên còn chim mồi vừa là nghệ sĩ mà cũng lại vừa là đấu sĩ các bác nhỉ!:x