Cu mồi của anh bạn, nhờ các bác đánh giá giúp.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Thu HY, 8/12/11.

1. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Trong mỗi chúng ta ai ai chẳng có một một vài người bạn: Rất yêu thích cái hiện đại, cái sành điệu... Thế nhưng trong thời buổi CNTT như thế này, cũng có rất nhiều người không biết Click vài cái nhấp chuột...
    Tôi có người bạn chơi như thế.
    Đây là 2 con mồi mà anh bạn nhờ tôi đăng dàn, kính nhờ các bác xem giúp:
    Các bác cứ ném đá thoải mái nhé (có vậy thì chúng tôi mới nhanh hoàn thiện chính mình chứ ạ...)
    Con mối thứ nhất:

Con mồi thứ hai:

Xin cảm ơn các bác đã ghé thăm.
    Chúc sức khỏe cả nhà.
    Trân trọng.

Last edited: 8/12/11
  2. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    1 em miềm bắc, 01 em miềm nam, nói chung là tốt chơi được. À của bạn thì ae sẽ bói, còn của bạn bạn thì cứ từ từ nhé !

3. Thu HY

Thích đã nhận:
    6,409
    Bác làm bạn em hồi hộp rồi.
    Chính vì họ nhờ nên họ mong chờ và hồi hộp lắm bác hungvcb.
    Bác cứ thoải mái mà, bởi dù hay-dở thì bạn của em vẫn đang chơi nó mà bác.
    Cái họ cần là thấy ưu-nhược của em nó mà biết cách thể hiện hết ưu điểm và khác phục nhược điểm bác à.
    Các bác cứ thoải mái nhé. Rất cảm ơn các bác...
    Trân trọng.

4. Cu VIP

Cu VIP Trái chín lấp lá

Thích đã nhận:
    106
    Hai con mồi khá đẹp. Con thứ nhất thổ, con thứ hai đồng pha sấm, con đồng khi chạm bổi hơi chao tí, nhưng bắt nhịp rồi thì cũng làm liền phết. Nhưng con thổ có bộ lông khá lạ.

5. ChimKhuyenVang

ChimKhuyenVang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    209
    2 con mồi đẹp nhỉ, có ai vào đánh giá dùm Bác ấy để em học hỏi với, up cho chim đẹp

6. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Hùngvcb học đòi phán nhé ! đúng sai cứ suy xét :
    con 2 thổ, nhặm sào vì mỏ ngắn, gáy đủ, cườm 2 dây cườm đen nhiều, cườm cũng cao thúc gù khá chưa được liên tục, cấp mình được nhưng ngực không nở lắm nên chơi nước trong hơi yếu hơn nước ngoài, đẹp trai sát bổi nhưng đôi khi chòi lồng. Thế nhé trình độ chỉ có vậy thôi. Cái gì không đúng mong thông cảm vì đang học nghề mà

7. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Con mồi thứ 2 chơi được tuy chậm sào, nhưng gặp bổi thì nước gáy trận nhanh lắm đây, càng đấu về sau bài bản ra càng nhiều, mắt đóng, cườm khá đều cườm, chân khô...gù thiên về căn bổi.bác nuôi con đó làm mồi thì tốt hơn. chưa phải là chim hay nhưng là con mồi biết bắt bổi, biết chơi, tiếng thúc hơi gằn, đó là yếu tố may bổi của một con mồi. nước gù được giàn ngoài, trung hậu thiên về bài bản nhưng như thế là đạt rồi. con mồi thứ nhất bỏ nuôi gì thứ đó tốn công, tốn lúa, tốn lồng thôi.

Last edited: 9/12/11
  8. Vu Lac Vien

Vu Lac Vien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    319
    Chào bạn.
    Đặc điểm của 2 con môi này mọi người nói hết rồi, con thứ 2 thì tốt hơn con số 1, và một vến đề nữa là hình như con mồi thứ 2 cần phải chăm sóc lại chứ bộ dạng đó mang ra rừng là tội nghiệp em nó lắm.

9. Thu HY

Thích đã nhận:
    6,409
    Rất cảm ơn các bác đã quan tâm, nhưng có lẽ các bác chưa nói hết về điểm xấu con 1 (đã là mồi thuộc) và điểm hay con 2 (đang là mồi lỡ).
    Rất mong các bác cứ thắng thắn ạ.
    Trân trọng.

10. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    chào bác . cho em xin góp vui cùng bác chút nhé. em cũng tán thành với các bác là con mồi thứ 2 chơi có phần bài bản và hay hơn em thứ nhất nhưng về độ bền thì em thứ nhất hơn hẳn em thứ 2 bác ạ. em mồi 1 có màu lông sáng, chân và vảy cho chúng ta thấy em nó rất cứng gù và chịu chơi. về nhược điểm của em thứ nhất thì em thấy chú ta sẽ chậm gáy khi treo lên mà chưa tấy bóng bổi hoặc chưa thấy bổi gáy. em này em cũng không đồng ý về chất giọng của em nó. các bác bảo thổ nhưng theo em em nó giọng không thể là giọng thổ đc.
    em thứ hai bác nuôi chắc nhanh lên mồi nhưng chơi vẫn lúc nắng lúc mưa. chưa đc tốt lắm. khá hay về bài bản. em này rất hiền chim.
    chúc mừng bác.

11. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Em có 1 con cu gần giống với con mồi đầu tiên của cụ Thu_HY đưa lên .Tật xấu của em này nuôi lâu vài năm rồi nhưng đều có tật chòi lồng cả ?Theo sách các cụ nói chân cu màu chân tôm thì ko nên nuôi loại ngay đỡ tốn lúa .Kính cụ Thu_HY và các cụ khác ai đã nuôi những con mồi như vậy cho em biết ưu nhược điểm loại này ? Để em con ráng đãi thóc hay hầm hạt sen :devil: .Cảm ơn các cụ đã đọc bài !

12. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Con số 1 nước non ko đa dạng bằng số 2 nhưng theo em là con may bổi, chim khôn, bổi về thì khó đi. Chỉ có lông đầu hơi tưa ko biết là rúc đầu vào đâu chứ cái mẹt đó là ko có chòi lồng đâu bác nhỉ?

13. VietCuongTNMT

VietCuongTNMT Member

Thích đã nhận:
    28
    Các bác làm ơn giải thích và chỉ giúp em cái khoản cách nhìn hình dáng để nhận biết:

"Con số 1 nước non ko đa dạng bằng số 2 nhưng theo em là con may bổi, chim khôn, bổi về thì khó đi"

"Em thứ nhất thì em thấy chú ta sẽ chậm gáy khi treo lên mà chưa tấy bóng bổi hoặc chưa thấy bổi gáy"

"Con 2 thổ, nhặm sào vì mỏ ngắn, gáy đủ, cườm 2 dây cườm đen nhiều, cườm cũng cao thúc gù khá chưa được liên tục, cấp mình được nhưng ngực không nở lắm nên chơi nước trong hơi yếu hơn nước ngoài, đẹp trai sát bổi nhưng đôi khi chòi lồng"

Rất mong được sự chỉ giáo của các bác. cám ơn!

ancugay and babeo like this.
  14. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Con số 1 sát bổi hơn con số 2 vì một là do màu lông sáng thứ 2 tiếng gằn hợp bổi thứ 3 nữa là bé con như con chim cút hehe .Con sẻ của em thì gù chồng đấu ròng miền nam gọi là gù cà lăm thì phải .Chơi nhanh tốc độ gù hơi ngắn nhưng được cái tái gù nhanh gù ép có lẽ lên mồi sẽ bắt bổi nóng nhiều hơn .

ancugay thích bài này.
  15. tranquanghd

tranquanghd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    em số 1 em thấy lông quy thưa quá phải không các bác , tướng con chim em trông giống mái nhưng cặp mắt lại đấy sát khí

ancugay thích bài này.